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	USALAMA BARABAR ANI
Kuandika
	Insha
za Kubuni Methali
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza maana ya insha za methali ili kuipambanua,
b) kujadili vipengele vya insha ya methali,
c) kufurahia kufasiri methali na
kuziandikia insha zinazoafiki ili kujenga ubunifu.
	Unahitaji kufanya nini
unapoandika insha ya methali?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kueleza maana ya insha za methali,
· kusoma kielelezo cha insha ya
methali,
· [bookmark: _GoBack]kujadili na wenzake vipengele vya insha ya methali katika kielelezo cha insha aliyosoma,
	Picha, Chati Michoro na picha
KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 68-70 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.68-70
	Kielelezo cha insha ya shajara
	

	
	2
	
	Insha
za Kubuni Methali
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza maana ya insha za methali ili kuipambanua,
b) kuandika insha ya methali kwa kuzingatia vipengele vya uandishi husika,
c) kufurahia kufasiri methali na kuziandikia insha zinazoafiki ili
kujenga ubunifu.
	Unahitaji kufanya nini
unapoandika insha ya methali?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kuandika insha ya methali (k.v. kuhusu methali zinazoangazia usalama barabarani; haraka haraka haina baraka, msafiri ni aliye pwani, polepole ndio mwendo) kwa kuzingatia vipengele vya uandishi wa insha ya methali.
· kuwasomea wenzake insha
aliyoandika ili waitolee maoni.
	Picha, Chati Michoro na picha
KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 68-70 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.68-70
	Kielelezo cha insha ya masimulizi
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	Sarufi
	Vielezi
· Vielezi vya
namna
· Vielezi vya wakati
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua vielezi vya namna na vya wakati katika matini,
b) kutumia vielezi vya namna na vya wakati ipasavyo katika matini,
c) kuchangamkia kutumia vielezi vya namna na vya wakati katika matini.
	1. Ni vielezi vipi unavyovijua?
2. Vielezi huchangia vipi katika mawasiliano
?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kuchopoa vielezi vya namna na vya wakati kutoka kwenye chati, kadi maneno, kapu maneno au tarakilishi,
· kuvipigia mstari vielezi vya namna na
vya wakati katika sentensi na vifungu,
	· Kapu maneno
· Kadi maneno
· Picha za vitu
mbalimbali
· Michoro, Chati
KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 70-73 KLB Top Scholar Kisw
Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.70-74
	a) Kutambua
k.m. kwenye orodha
b) Kujaza mapengo
c) Kutunga sentensi
d) Kazi mradi
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	4
	
	Vielezi
· Vielezi vya
namna
· Vielezi vya
wakati
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua vielezi vya namna na vya wakati katika matini,
b) kutumia vielezi vya namna na vya wakati ipasavyo katika matini,
c) kuchangamkia kutumia vielezi vya namna na vya wakati katika matini.
	1. Ni vielezi vipi unavyovijua?
2. Vielezi huchangia vipi katika mawasiliano
?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutenga vielezi vya namna na vya wakati katika orodha ya maneno, sentensi au vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati kwa kuvikolezea wino,
· kutunga sentensi au vifungu vifupi kwa kutumia vielezi vya namna na vya wakati akizingatia masuala mtambuko mbalimbali likiwemo suala la usalama
barabarani,
	· Kapu maneno
· Kadi maneno
· Picha za vitu
mbalimbali
· Michoro, Chati
KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 70-73 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.70-74
	a) Kutambua
k.m. kwenye orodha
b) Kujaza mapengo
c) Kutunga sentensi
d) Kazi mradi
	

	2
	1
	HUDUMA KATIKA ASASI ZA KIJAMII
	Kusikiliza na Kuzungumza
: Kusikiliza kwa Kutathmini
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza maana ya kusikiliza kwa kutathmini ili kuibainisha,
b) kujadili vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza kwa kutathmini,
c) kuchangamkia kushiriki katika kusikiliza kwa kuchanganua ili kuboresha mawasiliano.
	Unazingatia nini ili kupata ujumbe Unaowasilish wa na mzungumzaj i?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kueleza maana ya kusikiliza kwa kutathmini ili kuubainisha,
· kujadili na wenzake vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza kwa kutathmini kutoka kwenye mazungumzo mafupi,
· kusikiliza mazungumzo kuhusu suala lengwa (k.v. Majukumu ya Mamlaka ya Uchukuzi na Usalama Barabarani, Kituo cha Huduma kwa Taifa,) kutoka
kwa mwalimu, mgeni mwalikwa au katika vifaa vya kidijitali huku
akijadili vipengele vya kusikiliza kwa kutathmini vilivyozingatiwa,
	Video, Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 74-76 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.75-78
	Kujibu maswali Maigizo Kutambua k.m. kwenye orodha Kuambatanisha maneno na Majibu Mijadala Mazungumzo
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	Kusikiliza na Kuzungumza
: Kusikiliza kwa Kutathmini
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutathmini ujumbe wa mzungumzaji,
b) kutathmini mtazamo wa msemaji kuhusu anachokizungumzia,
c) kueleza maana ya msamiati kama ulivyotumiwa katika matini aliyosikiliza,
d) kuchangamkia kushiriki katika
kusikiliza kwa kuchanganua ili kuboresha mawasiliano.
	Unazingatia nini ili kupata ujumbe Unaowasilish wa na mzungumzaj i?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutoa maoni kuhusu suala linaloshughulikiwa katika kauli au kifungu alichosikiliza,
· kusikiliza matini kuhusu suala lengwa kutoka kwenye kinasa sauti au mgeni mwalikwa na kueleza maana ya msamiati ambao umetumiwa katika matini hiyo.
	Video, Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 74-76 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.75-78
	Kujibu maswali Maigizo Kutambua k.m. kwenye orodha Kuambatanisha maneno na Majibu Mijadala Mazungumzo
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	Kusoma
	Ufupisho
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza maana ya ufupisho ili kuupambanua,
b) kujadili vipengele vya ufupisho wa kifungu,
c) kujenga mazoea ya kuwasiliana kwa maelezo mafupi.
	Je, unazingatia nini unapotaka kueleza jambo
kwa ufupi?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutafiti kuhusu maana ya ufupisho na kuwasilisha maana hiyo darasani ili wenzake waitolee maoni,
· kutafiti na kujadili na wenzake vipengele vya kuzingatia katika kufupisha habari ya kifungu,
· kusoma kifungu kuhusu suala lengwa (Asasi kama vile majukumu ya Mamlaka ya Barabara ya Serikali (Bodi ya Barabara ya Kenya; Mamlaka ya Barabara za Mijini ya Kenya, Mamlaka ya Kitaifa ya Usimamizi wa Mazingira)
katika matini andishi au ya kidijitali,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 77-79 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.78-82
	Kujibu maswali
k.m. katika Ufahamu Kutoa muhtasari wa ufahamu
au matini yaliyosomwa Kusoma kwa sauti
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	Ufupisho
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza maana ya ufupisho ili kuupambanua,
b) kufupisha kifungu akizingatia vipengele vya ufupisho,
c) kujenga mazoea ya kuwasiliana kwa maelezo mafupi.
	Je, unazingatia nini unapotaka kueleza jambo
kwa ufupi?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kufupisha kifungu alichosoma kwa
kuzingatia vipengele vya ufupisho,
· kusakura vifungu mbalimbali mtandaoni na kuvifupisha kwa kuzingatia vipengele vya ufupisho,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 77-79 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb
cha mwanafunzi Uk.78-82
	Kujibu maswali
k.m. katika Ufahamu Kutoa muhtasari wa ufahamu
au matini yaliyosomwa Kusoma kwa
sauti
	

	3
	1
	Kuandika
	Insha za Kubuni Maelezo
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua lugha inayoathiri hisia mbalimbali katika insha ya maelezo
b) kujadili umuhimu wa kutumia lugha inayoathiri hisia mbalimbali katika insha ya maelezo,
c) kufurahia kuandika insha yenye maelezo yanayojenga picha
dhahiri.
	Je, ni nini kinafanya maelezo katika insha
kudhihirika?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutambua lugha inayoathiri hisia katika insha ya maelezo kutoka kwa vielelezo vya insha kwenye matini za kimaandishi au za kidijitali,
· kutambua jinsi matumizi ya lugha katika insha ya maelezo yanavyoathiri hisia mbalimbali,
· kutumia kifaa cha kidijitali kupigia mstari lugha iliyotumiwa kuathiri hisia katika kielelezo cha insha ya maelezo,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 79-81 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.82-84
	Kielelezo cha insha ya maelezo
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	Insha za Kubuni Maelezo
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua lugha inayoathiri hisia mbalimbali katika insha ya maelezo
b) kutumia ipasavyo lugha inayoathiri hisia mbalimbali katika kuandika insha ya maelezo,
c) kufurahia kuandika insha yenye
maelezo yanayojenga picha dhahiri.
	Je, ni nini kinafanya maelezo katika insha
kudhihirika?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutambua umuhimu wa lugha inayoathiri hisia kutokana na kifungu kwenye kitabu au kifaa cha kidijitali,
· kuandika insha ya maelezo kwa kuzingatia lugha inayoathiri hisia mbalimbali na kutekeleza majukumu ya kushawishi, kuburudisha, kupasha habari au kufunza.
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 79-81 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.82-84
	Kielelezo cha insha ya maelezo
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	Sarufi
	Vielezi
· Vielezi vya
mahali
· Vielezi vya
idadi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua vielezi vya mahali na vya idadi katika matini,
b) kutumia vielezi vya mahali na vya idadi ipasavyo katika matini,
c) kuchangamkia kutumia vielezi vya mahali na vya idadi katika sentensi na vifungu.
	
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kuchopoa vielezi vya mahali na vya idadi kwenye chati, kadi maneno, kapu maneno au tarakilishi,
· kuvipigia mstari vielezi vya mahali na
vya idadi katika sentensi na vifungu,
· kutenga vielezi vya mahali na vya idadi katika orodha ya maneno, sentensi au vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati kwa kuvikolezea wino au kuvipigia mstari,
	· Kapu maneno
· Kadi maneno
· Picha za vitu
mbalimbali
· Michoro, Chati KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 82-84 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb
cha mwanafunzi Uk.84-87
	a) Kutambua
k.m. kwenye orodha
b) Kujaza mapengo
c) Kutunga sentensi
d) Kazi mradi
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	Vielezi
· Vielezi vya
mahali
· Vielezi vya
idadi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua vielezi vya mahali na vya idadi katika matini,
b) kutumia vielezi vya mahali na vya idadi ipasavyo katika matini,
c) kuchangamkia kutumia vielezi vya mahali na vya idadi katika sentensi na vifungu.
	
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kujaza nafasi katika sentensi au
vifungu
kwa kutumia vielezi vya mahali na vya idadi,
· kutunga sentensi au vifungu kwa kutumia vielezi vya mahali na vya idadi akizingatia masuala mtambuko mbalimbali likiwemo suala la huduma katika asasi za kijamii,
	· Kapu maneno
· Kadi maneno
· Picha za vitu
mbalimbali
· Michoro, Chati KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 82-84 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi
Uk.84-87
	a) Kutambua
k.m. kwenye orodha
b) Kujaza mapengo
c) Kutunga sentensi
d) Kazi mradi
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	MISUKOS UKO YA KIJAMII
	Kusikiliza na Kuzungumza
:
Uzungumzaji wa Kushawishi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza maana ya uzungumzaji wa kushawishi ili kuupambanua,
b) kubainisha miktadha ya uzungumzaji wa kushawishi,
c) kujenga mazoea ya kuwasilisha hoja kwa mazungumzo yanayoshawishi hadhira.
	Ni lini tunatumia mazungumz o ya kushawishi?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutafiti na kueleza maana ya uzungumzaji wa kushawishi,
· kubainisha, miktadha katika jamii yake ambamo uzungumzaji wa kushawishi hutokea,
	Video, Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 85-88 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.88-91
	Kujibu maswali Maigizo Kutambua k.m. kwenye orodha Kuambatanisha maneno na Majibu Mijadala Mazungumzo
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	Kusikiliza na Kuzungumza
:
Uzungumzaji wa Kushawishi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kujadili vipengele vya kuzingatia katika uzungumzaji wa kushawishi,
b) kufanya mazungumzo ya kushawishi akizingatia vipengele vya uzungumzaji wa kushawishi,
c) kujenga mazoea ya kuwasilisha hoja kwa mazungumzo yanayoshawishi hadhira.
	Utafanya nini ili mazungumz o
yako yawe na ushawishi kwa wengine?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kushirikiana na wenzake kujadili vipengele vya kuzingatia katika uzungumzaji wa kushawishi,
· kubuni mazungumzo mepesi kuhusu suala lengwa na kuwawasilishia wenzake wamtathmini iwapo ametumia vipengele vifaavyo vya uwasilishaji wa uzungumzaji wa kushawishi,
	Video, Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 85-88 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.88-91
	Kujibu maswali Maigizo Kutambua k.m. kwenye orodha Kuambatanisha maneno na Majibu Mijadala Mazungumzo
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	Kusoma
	Kusoma kwa Kina Ushairi
· Mandhari
· Muundo
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza maana ya mandhari katika fasihi,
b) kutambua mandhari mbalimbali katika shairi,
c) kuchangamkia nafasi ya mandhari na muundo katika shairi.
	Je, mashairi uliyosoma yana mandhari ya aina gani?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutafiti mtandaoni au maktabani
maana ya mandhari katika fasihi,
· kujadiliana na wenzake matokeo
ya utafiti wake,
· kusoma mashairi mbalimbali ili kutambua mandhari mbalimbali katika shairi,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 89-91 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi
Uk.91-93
	Kujibu maswali
k.m. katika Ufahamu Kutoa muhtasari wa ufahamu
au matini yaliyosomwa Kusoma kwa
sauti
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	Kusoma kwa Kina Ushairi
· Mandhari
· Muundo
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza umuhimu wa mandhari katika shairi,
b) kufafanua vipengele vya muundo katika shairi,
c) kuchambua shairi kwa kuzingatia mandhari na muundo,
d) kuchangamkia nafasi ya mandhari na muundo katika shairi.
	Vipengele vya muundo vinahusu nini?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kueleza umuhimu wa mandhari
katika shairi,
· kufafanua vipengele vya muundo wa shairi ili kuipambanua,
· kughani shairi ili kutambua mandhari na muundo katika shairi,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 89-91 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.91-93
	Kujibu maswali
k.m. katika Ufahamu Kutoa muhtasari wa ufahamu
au matini yaliyosomwa Kusoma kwa sauti
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	1
	Kuandika
	Viakifishi
· Mabano
· Kistari
kifupi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua matumizi ya mabano na kistari kifupi katika matini,
b) kutumia mabano na kistari kifupi ipasavyo katika matini,
c) kujenga mazoea ya kutumia ipasavyo mabano na kistari kifupi katika matini ili kufanikisha mawasiliano.
	1. Je, mabano hutumiwa vipi
katika matini?
2. Je, kistari kifupi hutumiwa vipi
katika matini?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutambua matumizi ya mabano na kistari kifupi katika maneno, sentensi au vifungu vya maneno kwenye matini andishi na za kidijitali,
· kuandika maneno, sentensi au vifungu vya maneno kuhusu suala lengwa akitumia mabano na kistari kifupi ipasavyo,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 91-93 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.93-95
	Kielelezo cha insha
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	Viakifishi
· Mabano
· Kistari
kifupi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua matumizi ya mabano na kistari kifupi katika matini,
b) kutumia mabano na kistari kifupi ipasavyo katika matini,
c) kujenga mazoea ya kutumia ipasavyo mabano na kistari kifupi katika matini ili kufanikisha mawasiliano.
	1. Je, mabano hutumiwa vipi
katika matini?
2. Je, kistari kifupi hutumiwa vipi
katika matini?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kusahihisha kifungu ambacho hakijatumia mabano na kistari kifupi ipasavyo,
· kuandika kwenye kifaa cha kidijitali au daftarini kifungu kifupi kwa kutumia mabano na kistari kifupi ipasavyo,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 91-93 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.93-95
	Kielelezo cha insha
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	Sarufi
	Ngeli na Upatanisho wa Kisarufi Ngeli ya
· U-ZI
· YA-YA
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya U-ZI na YA-YA katika sentensi,
b) kutambua nomino za ngeli ya U-ZI na YA-YA katika matini,
c) kuchangamkia upatanisho ufaao wa ngeli ya U-ZI na YA-YA ili kujenga ufasaha wa lugha.
	Ni vitu gani katika mazingira yako vyenye majina yaliyo katika ngeli ya U-ZI na YA-YA?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutambua viambishi vya upatanisho
wa kisarufi vya ngeli ya U-ZI na YA-YA katika sentensi na mafungu ya maneno,
· kujaza nafasi katika sentensi au vifungu vifupi kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya U-ZI na YA-YA,
· kuchopoa nomino za ngeli ya U-ZI na YA-YA kwenye chati, kadi maneno,
kapu maneno au katika tarakilishi,
	· Kapu maneno
· Kadi maneno
· Picha za vitu
mbalimbali
· Michoro, Chati
KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 93-96 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.95-97
	a) Kutambua
k.m. kwenye orodha
b) Kujaza mapengo
c) Kutunga sentensi
d) Kazi mradi
	

	
	4
	
	Ngeli na Upatanisho wa Kisarufi Ngeli ya
· U-ZI
· YA-YA
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya U-ZI na YA-YA katika sentensi,
b) kutumia nomino za ngeli ya U-ZI na YA-YA katika matini kwa kuzingatia upatanisho ufaao wa kisarufi,
c) kuchangamkia upatanisho ufaao wa ngeli ya U-ZI na YA-YA ili kujenga ufasaha wa lugha.
	Ni vitu gani katika mazingira yako vyenye majina yaliyo katika ngeli ya U-ZI na YA-YA?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutaja majina ya vitu katika mazingira
ya shuleni yaliyo katika ngeli ya U-ZI na YA-YA,
· kutenga nomino za ngeli ya U-ZI na YA-YA katika orodha ya nomino, sentensi au vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati kwa kuzikolezea wino au kuzipigia mstari,
· kuunda sentensi au vifungu vifupi vyenye upatanisho ufaao wa kisarufi wa ngeli ya U-ZI na YA-YA akizingatia masuala mtambuko mbalimbali likiwemo suala la misukosuko ya
kijamii,
	· Kapu maneno
· Kadi maneno
· Picha za vitu
mbalimbali
· Michoro, Chati
KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 93-96 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.95-97
	a) Kutambua
k.m. kwenye orodha
b) Kujaza mapengo
c) Kutunga sentensi
d) Kazi mradi
	

	6
	1
	MATUMIZ I YA VIFAA VYA KIDIJITAL I KATIKA BIASHARA
	Kusikiliza na
Kuzungumza
: Kusikiliza kwa
Kina
Sauti /j/ na
/nj/
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua sauti /j/ na /nj/ katika maneno,
b) kutamka maneno yenye sauti
/j/ na /nj/ ipasavyo,
c) kuchangamkia matamshi bora ya sauti /j/ na /nj/ ili kufanikisha mawasiliano.
	Ni maneno yapi unayoyajua yaliyo
na sauti /j/ na /nj/?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutambua sauti /j/ na /nj/ katika
maneno,
· kusikiliza vitanzandimi katika kifaa cha kidijitali na kutambua maneno yenye sauti /j/ na /nj/ na kuyatamka ipasavyo,
· kutamka vitanzandimi vyepesi
vinavyohusisha matamshi ya sauti/ j/ na /nj/,
	Video, Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 97-99 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb
cha mwanafunzi Uk.98-100
	Kujibu maswali Maigizo Kutambua k.m. kwenye orodha Kuambatanisha maneno na Majibu Mijadala Mazungumzo
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	2
	
	Kusikiliza na
Kuzungumza
: Kusikiliza kwa
Kina
Sauti /j/ na
/nj/
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua sauti /j/ na /nj/ katika maneno,
b) kubuni vitanzandimi vinavyohusisha sauti / j /na
/nj/,
c) kuchangamkia matamshi bora ya sauti /j/ na /nj/ ili
kufanikisha mawasiliano.
	Ni maneno yapi unayoyajua yaliyo
na sauti /j/ na /nj/?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kubuni vitanzandimi vinavyohusisha sauti /j/ na /nj/ na kuvikariri kwa wenzake,
· kushiriki mazungumzo na mzazi au mlezi wake kwa kuzingatia matamshi bora ya sauti /j/ na /nj/.
	Video, Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 97-99 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.98-100
	Kujibu maswali Maigizo Kutambua k.m. kwenye orodha Kuambatanisha maneno na Majibu Mijadala Mazungumzo
	

	
	3
	Kusoma
	Kusoma kwa Ufahamu Kifungu cha kushawishi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kudondoa Habari mahususi katika kifungu cha kushawishi,
b) kueleza maana za maneno kama yalivyotumiwa katika kifungu cha kushawishi,
c) kuchangamkia usomaji wa kifungu cha kushawishi ili
kukuza hamu ya ujifunzaji.
	Ni mambo gani unazingatia unaposoma kifungu cha kushawishi?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kudondoa habari mahususi katika
kifungu cha kushawishi,
· kueleza maana ya maneno kama yalivyotumika katika kifungu cha kushawishi ili kubainisha matumizi ya lugha shawishi,
· kutunga sentensi akitumia msamiati katika matini aliyoisoma ili kubainisha matumizi ya lugha shawishi,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 99-101 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.100-103
	Kujibu maswali
k.m. katika Ufahamu Kutoa muhtasari wa ufahamu
au matini yaliyosomwa Kusoma kwa sauti
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	Kusoma kwa Ufahamu Kifungu cha kushawishi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kudondoa Habari mahususi katika kifungu cha kushawishi,
b) kueleza maana za maneno kama yalivyotumiwa katika kifungu cha kushawishi,
c) kuchangamkia usomaji wa kifungu cha kushawishi ili
kukuza hamu ya ujifunzaji.
	Ni mambo gani unazingatia unaposoma kifungu cha kushawishi?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kujibu maswali kutokana na kifungu
cha kushawishi alichokisoma,
· kutoa muhtasari wa kifungu cha kushawishi alichosoma na kuwasambazia wenzake mtandaoni ili wakitolee maoni,
· kutafiti mtandaoni kuhusu matini zinazoshughulikia suala lengwa na kuzisoma.
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 99-101 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.100-103
	Kujibu maswali
k.m. katika Ufahamu Kutoa muhtasari wa ufahamu
au matini yaliyosomwa Kusoma kwa sauti
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	1
	Kuandika
	Insha za Kubuni Masimulizi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua vipengele vya ukuzaji wa wazo baina ya aya za insha ya masimulizi,
b) kueleza ukuzaji wa wazo baina ya aya za insha ya masimulizi,
c) kufurahia kuandika insha za masimulizi zinazozingatia ukuzaji wa wazo baina ya aya ili
kufanikisha mawasiliano.
	Je, unawezaje kulikuza wazo
baina ya aya za
insha ya masimulizi?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutambua vipengele vya ukuzaji wa wazo baina ya aya za insha ya masimulizi kwenye matini za kimaandishi au za kidijitali,
· kueleza jinsi wazo lilivyokuzwa
baina ya aya za insha ya masimulizi,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 101-103 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.103-104
	Kielelezo cha insha ya masimulizi
	

	
	2
	
	Insha za Kubuni Masimulizi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua vipengele vya ukuzaji wa wazo baina ya aya za insha ya masimulizi,
b) kuandika insha ya masimulizi inayozingatia ukuzaji wa wazo baina ya aya,
c) kufurahia kuandika insha za masimulizi zinazozingatia ukuzaji wa wazo baina ya aya ili
kufanikisha mawasiliano.
	Je, unawezaje kulikuza wazo
baina ya aya za insha ya masimulizi?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kuandika insha ya masimulizi akizingatia ukuzaji wa wazo baina ya aya na kusaidiana na wenzake kuisahihisha,
· kuwasomea wenzake insha aliyoandika au awasambazie kwenye vifaa vya kidijitali ili waitolee maoni
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 101-103 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.103-104
	Kielelezo cha insha ya masimulizi
	

	
	3
	Sarufi
	Ngeli na Upatanisho wa Kisarufi Ngeli ya
· LI
· KU
· PA-KU-MU
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU katika sentensi,
b) kutambua nomino za ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU katika matini,
c) kuchangamkia matumizi yafaayo ya upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU katika mawasiliano ya kila siku.
	Ni vitu gani katika mazingira yako vyenye majina
yaliyo katika ngeli
ya LI, KU na PAKU-MU?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya LI, KU na PA- KUMU katika sentensi au vifungu,
· kujaza nafasi katika sentensi au vifungu kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya LI, KU na PA-KU- MU,
· kuchopoa nomino za ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU kwenye chati, kadi maneno, kapu maneno au katika tarakilishi,
	· Kapu maneno
· Kadi maneno
· Picha za vitu
mbalimbali
· Michoro, Chati KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 103-106 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi
Uk.104-107
	a) Kutambua
k.m. kwenye orodha
b) Kujaza mapengo
c) Kutunga sentensi
d) Kazi mradi
	

	
	
	
	
	
	
	
	
	
	



	Wk
	KIP
	MADA KUU
	MADA
NDOGO
	MATOKEO MAALUM
YANAYOTARAJIWA
	MASWALI
DADISI
	SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI
	NYENZO
	TATHMINI
	MAO
NI

	
	4
	
	Ngeli na Upatanisho wa Kisarufi Ngeli ya
· LI
· KU
· PA-KU-MU
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU katika sentensi,
b) kutumia nomino za ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU katika matini kwa kuzingatia upatanisho ufaao wa kisarufi,
c) kuchangamkia matumizi yafaayo ya upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU
	Ni vitu gani katika mazingira yako vyenye majina
yaliyo katika ngeli
ya LI, KU na PAKU-MU?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutaja majina ya vitu katika mazingira ya shuleni yaliyo katika ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU,
· kutenga nomino za ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU katika orodha ya nomino, sentensi au vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati kwa kuzikolezea wino au kuzipigia mstari,
· kutunga sentensi au vifungu vifupi vyenye upatanisho wa kisarufi ufaao wa ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU
	· Kapu maneno
· Kadi maneno
· Picha za vitu
mbalimbali
· Michoro, Chati KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 103-106 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.104-107
	a) Kutambua
k.m. kwenye orodha
b) Kujaza mapengo
c) Kutunga sentensi
d) Kazi mradi
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	1
	KUKABILI ANA NA MSONGO WA MAWAZO
	Kusikiliza na
Kuzungumza
:
Mazungumzo Malumbano ya utani
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza maana ya malumbano ya utani kama kipera cha mazungumzo,
b) kujadili sifa za malumbano ya utani,
c) kuchangamkia uwasilishaji wa malumbano ya utani kwa kuzingatia vipengele vya
kimsingi katika uwasilishaji.
	Malumbano ya utani huzungumzi a
nini?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutafiti na kueleza maana ya malumbano ya utani,
· kutafiti na kujadili na wenzake sifa za malumbano ya utani,
· kutambua vipengele vya kimsingi vya uwasilishaji wa malumbano ya utani,
	Video, Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 107-109 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.108-110
	Kujibu maswali Maigizo Kutambua k.m. kwenye orodha Kuambatanisha maneno na Majibu Mijadala Mazungumzo
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	Kusikiliza na
Kuzungumza
:
Mazungumzo Malumbano ya utani
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua vipengele vya uwasilishaji wa malumbano ya utani,
b) kuwasilisha malumbano ya utani kwa kuzingatia vipengele vifaavyo vya uwasilishaji,
c) kuchangamkia uwasilishaji wa malumbano ya utani kwa
kuzingatia vipengele vya kimsingi katika uwasilishaji.
	Malumbano ya utani huzungumzi a
nini?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kusikiliza malumbano ya utani katika vifaa vya kidijitali au kutoka kwa mgeni mwalikwa au mwalimu na kutambua vipengele vya kimsingi katika uwasilishaji,
· kuwasilisha malumbano ya utani kwa kuzingatia vipengele vya kimsingi katika uwasilishaji wake,
	Video, Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 107-109 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.108-110
	Kujibu maswali Maigizo Kutambua k.m. kwenye orodha Kuambatanisha maneno na Majibu Mijadala Mazungumzo
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	Kusoma
	Kusoma kwa Kina Ushairi
· Wahusika
katika shairi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza maana ya wahusika katika fasihi,
b) kutambua wahusika katika shairi,
c) kujenga mazoea ya kuchambua wahusika katika mashairi ili kuimarisha
uwazaji wa kina.
	Ni wahusika gani uliokumbana nao katika mashairi uliyowahi kuyasoma?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutafiti mtandaoni au maktabani
maana ya wahusika katika fasihi,
· kutambua wahusika (k.v. nafsineni) katika shairi akishirikiana na wenzake,
· kujadili na wenzake sifa za wahusika katika shairi (jinsi ya kutambua sifa za wahusika katika shairi),
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 109-111 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.110-112
	Kujibu maswali
k.m. katika Ufahamu Kutoa muhtasari wa ufahamu
au matini yaliyosomwa Kusoma kwa sauti
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	Kusoma kwa Kina Ushairi
· Wahusika
katika shairi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kujadili sifa za wahusika katika shairi
b) kuchambua shairi kwa kuzingatia sifa za wahusika,
c) kujenga mazoea ya kuchambua wahusika katika mashairi ili kuimarisha
uwazaji wa kina.
	Ni wahusika gani uliokumbana nao katika mashairi uliyowahi kuyasoma?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kuchambua mashairi kutoka diwani iliyoteuliwa na mwalimu na kujadili sifa za wahusika kutokana na tabia zao, matendo yao, maelezo ya nafsineni kuwahusu, sura, umbo n.k,
· kuigiza wahusika katika mashairi
ili kukuza uelewa wa sifa zao,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 109-111 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.110-112
	Kujibu maswali
k.m. katika Ufahamu Kutoa muhtasari wa ufahamu
au matini yaliyosomwa Kusoma kwa sauti
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	1
	Kuandika
	Barua Rasmi ya Kuomba Kazi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza maana ya barua rasmi ya kuomba kazi,
b) kutambua vipengele vya barua rasmi ya kuomba kazi,
c) kujenga mazoea ya kuandika barua rasmi ya kuomba kazi ipasavyo.
	Je, unazingatia nini unapoandika barua rasmi ya kuomba kazi?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kueleza maana ya barua rasmi ya kuomba kazi,
· kutambua vipengele vya kimuundo
vya barua rasmi ya kuomba kazi,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 111-113 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb
cha mwanafunzi Uk.113-115
	Kielelezo cha insha ya barua rasmi
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	Barua Rasmi ya Kuomba Kazi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza maana ya barua rasmi ya kuomba kazi,
b) kuandika barua rasmi ya kuomba kazi akizingatia vipengele vyake,
c) kujenga mazoea ya kuandika barua rasmi ya kuomba kazi ipasavyo.
	Je, unazingatia nini unapoandika barua rasmi ya kuomba kazi?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutambua ujumbe unaoafiki barua rasmi ya kuomba kazi kwa kujadiliana na mwenzake,
· kuandika barua rasmi ya kuomba
kazi daftarini mwake au katika kifaa cha kidijitali na kuwasomea wenzake au kuwasambazia kupitia
mtandao ili waitolee maoni,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 111-113 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.113-115
	Kielelezo cha insha ya barua rasmi
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	Sarufi
	Vinyume
vya Vihusishi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza maana ya vinyume vya vihusishi,
b) kutambua vinyume vya vihusishi katika matini,
c) kujenga mazoea ya kutumia ipasavyo vinyume vya vihusishi.
	Kwa nini tunatumia vinyume vya vihusishi katika mawasiliano
?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kueleza maana ya vinyume vya
vihusishi,
· kutambua matumizi sahihi ya vinyume vya vihusishi kutoka katika vitabu, tarakilishi au chati,
· kuchagua sentensi zinazoashiria matumizi ya vinyume vya vihusishi kutokana na mchanganyiko wa sentensi kutoka kwenye vitabu, tarakilishi, chati kwa kuzikolezea wino au kuzipigia mstari,
	· Kapu maneno
· Kadi maneno
· Picha za vitu
mbalimbali
· Michoro, Chati KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 113-116 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi
Uk.115-117
	a) Kutambua
k.m. kwenye orodha
b) Kujaza mapengo
c) Kutunga sentensi
d) Kazi mradi
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	Vinyume
vya Vihusishi
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza maana ya vinyume vya vihusishi,
b) kutumia vinyume vya vihusishi ipasavyo katika matini,
c) kujenga mazoea ya kutumia ipasavyo vinyume vya vihusishi.
	Kwa nini tunatumia vinyume vya vihusishi katika mawasiliano
?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kujaza nafasi katika sentensi au kifungu kwa kutumia vinyume vya vihusishi ipasavyo,
· kuandika sentensi upya kwa
kuzingatia vinyume vya vihusishi,
· kutunga sentensi au kifungu kifupi kuonyesha matumizi ya vinyume vya vihusishi akizingatia masuala mtambuko mbalimbali likiwemo suala la kukabiliana na msongo wa mawazo,
	· Kapu maneno
· Kadi maneno
· Picha za vitu
mbalimbali
· Michoro, Chati KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 113-116 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi
Uk.115-117
	a) Kutambua
k.m. kwenye orodha
b) Kujaza mapengo
c) Kutunga sentensi
d) Kazi mradi
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	HAKI ZA KIBINADA MU
	Kusikiliza na
Kuzungumza
:
Uzungumzaji Katika Sherehe
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza maana ya uzungumzaji katika sherehe,
b) kutambua miktadha katika jamii ambapo uzungumzaji katika sherehe hufanywa,
c) kuchangamkia mazungumzo yafaayo katika miktadha ya sherehe.
	Ni mambo gani ya kuzingatia wakati
wa kuzungumza katika muktadha wa sherehe?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kueleza maana ya uzungumzaji katika sherehe,
· kutambua miktadha katika kijamii yake ambamo uzungumzaji katika miktadha ya sherehe hufanywa,
· kusakura katika mtandao kutafiti ujumbe unaoafiki uzungumzaji katika miktadha mbalimbali ya sherehe,
	Video, Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 117-120 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.118-120
	Kujibu maswali Maigizo Kutambua k.m. kwenye orodha Kuambatanisha maneno na Majibu Mijadala Mazungumzo
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	Kusikiliza na
Kuzungumza
:
Uzungumzaji Katika Sherehe
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kujadili ujumbe tofautitofauti unaoafiki uzungumzaji katika miktadha mbalimbali ya sherehe,
b) kujadili vipengele vya kuzingatia katika uzungumzaji katika muktadha wa sherehe,
c) kutoa mazungumzo katika muktadha wa sherehe kwa kutumia vipengele vifaavyo,
d) kuchangamkia mazungumzo yafaayo katika miktadha ya sherehe.
	Ni mambo gani ya kuzingatia wakati
wa kuzungumza katika muktadha wa sherehe?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kusikiliza uzungumzaji wa aina mbalimbali kutoka kwenye vifaa vya kidijitali, mwalimu au mgeni mwalikwa na kubainisha ule unaohusu muktadha wa sherehe,
· kutafiti na kujadili na wenzake vipengele vya kuzingatia katika kuzungumza katika miktadha ya sherehe,
	Video, Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 117-120 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.118-120
	Kujibu maswali Maigizo Kutambua k.m. kwenye orodha Kuambatanisha maneno na Majibu Mijadala Mazungumzo
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	Kusoma
	Kusoma kwa Mapana Matini ya kujichagulia
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kuteua matini ya kusoma ya kiwango chake,
b) kueleza ujumbe katika matini ya kujichagulia,
c) kufurahia kusoma matini ya kujichagulia ili kujenga ufasaha wa lugha.
	Unazingatia nini unapochagua matini ya kusoma?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kuchagua matini ya kiwango chake
na kuisoma,
· kueleza wenzake ujumbe wa matini
ya kujichagulia aliyosoma,
· kutambua msamiati uliotumiwa
katika matini ya kujichagulia,
· kutumia kamusi kutafuta maana ya
maneno asiyoyajua,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 120-122 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi
Uk.121-122
	Kujibu maswali
k.m. katika Ufahamu Kutoa muhtasari wa ufahamu
au matini yaliyosomwa Kusoma kwa
sauti
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	Kusoma kwa Mapana Matini ya kujichagulia
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua maana ya msamiati na matumizi mengine ya lugha katika matini ya kujichagulia,
b) kutumia msamiati aliojifunza ipasavyo katika sentensi,
c) kufurahia kusoma matini ya kujichagulia ili kujenga ufasaha wa lugha.
	Ni mambo gani Unayoyazing atia wakati wa kusoma matini
ya kujichagulia?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kujenga rekodi ya msamiati na matumizi mengine ya lugha aliyojifunza katika kitabu au shajara yake,
· kutunga sentensi akitumia
msamiati katika matini aliyoisoma,
· kutoa muhtasari wa matini ya kujichagulia aliyosoma na kuwasilisha kwa wenzake ili waitolee maoni,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 120-122 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.121-122
	Kujibu maswali
k.m. katika Ufahamu Kutoa muhtasari wa ufahamu
au matini yaliyosomwa Kusoma kwa sauti
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	Kuandika
	Insha za Kubuni Maelezo
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kujadili mitazamo katika insha za maelezo,
b) kuandika insha ya maelezo akizingatia mtazamo mahususi,
c) kufurahia kuandika insha za maelezo zinazoonyesha mitazamo mahususi.
	Je, ni mambo gani
ya kuzingatia katika kuandika insha ya maelezo?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutambua mitazamo mbalimbali ya
kimaelezo katika insha za maelezo,
· kueleza mitazamo mbalimbali ya kimaelezo katika insha za maelezo,
· kuandika vidokezo vya insha vinavyozingatia mitazamo ya kimaelezo atakayotumia katika insha yake ya maelezo,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 122-124 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.122-124
	Kielelezo cha insha ya maelezo
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	Insha za Kubuni Maelezo
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kujadili mitazamo katika insha za maelezo,
b) kuandika insha ya maelezo akizingatia mtazamo mahususi,
c) kufurahia kuandika insha za maelezo zinazoonyesha mitazamo mahususi.
	Je, ni mambo gani
ya kuzingatia katika kuandika insha ya maelezo?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kuandika insha ya maelezo akizingatia mitazamo ya kimaelezo aliyochagua kutumia,
· kuwasomea wenzake insha aliyoandika au awasambazie kwenye vifaa vya kidijitali ili waitolee maoni,
· kumsomea mzazi, mlezi au mwenzake insha ya maelezo aliyoiandika ili aitolee maoni.
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 122-124 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.122-124
	Kielelezo cha insha ya masimulizi
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	Sarufi
	Mnyambulik o
wa Vitenzi Kauli ya:
· Kutendana
· Kutendeana
· Kutendesha
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua viambishi vya kauli ya kutendana, kutendeana na kutendesha katika vitenzi,
b) kutumia vitenzi katika kauli ya kutendana, kutendeana na kutendesha ipasavyo katika matini,
c) kuchangamkia kutumia vitenzi katika kauli ya kutendana, kutendeana na kutendesha ipasavyo katika matini ili kufanikisha mawasiliano.
	Kwa nini ni muhimu kujifunza kauli za vitenzi?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kutambua katika vitenzi, viambishi vya kauli ya kutendana, kutendeana na kutendesha,
· kutenga vitenzi katika kauli ya kutendana, kutendeana na kutendesha kwenye chati, kadi maneno, kapu maneno au tarakilishi,
· kutenga vitenzi katika kauli ya kutendana, kutendeana na kutendesha katika sentensi na vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati kwa kuvikolezea wino au kuvipigia mstari,
	· Kapu maneno
· Kadi maneno
· Picha za vitu
mbalimbali
· Michoro, Chati KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 124-128 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.124-128
	a) Kutambua
k.m. kwenye orodha
b) Kujaza mapengo
c) Kutunga sentensi
d) Kazi mradi
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	Mnyambulik o
wa Vitenzi Kauli ya:
· Kutendana
· Kutendeana
· Kutendesha
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kutambua viambishi vya kauli ya kutendana, kutendeana na kutendesha katika vitenzi,
b) kutumia vitenzi katika kauli ya kutendana, kutendeana na kutendesha ipasavyo katika matini,
c) kuchangamkia kutumia vitenzi katika kauli ya kutendana, kutendeana na kutendesha ipasavyo katika matini ili kufanikisha mawasiliano.
	Kwa nini ni muhimu kujifunza kauli za vitenzi?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kugeuza vitenzi katika kauli ya
kutendana, kutendeana na kutendesha,
· kujaza mapengo kwa kutumia vitenzi katika kauli ya kutendana, kutendeana na kutendesha,
· kutunga sentensi au vifungu kwa kutumia vitenzi katika kauli ya kutendana, kutendeana na kutendesha akizingatia masuala mtambuko mbalimbali likiwemo suala la haki za kibinadamu,
	· Kapu maneno
· Kadi maneno
· Picha za vitu
mbalimbali
· Michoro, Chati KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 124-128 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.124-128
	a) Kutambua
k.m. kwenye orodha
b) Kujaza mapengo
c) Kutunga sentensi
d) Kazi mradi
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	MAGONJ WA YANAYOT OKANA NA MIENEND O YA MAISHA
	Kusikiliza na
Kuzungumza
: Ufahamu wa Kusikiliza Matini ya kusikiliza
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza habari katika matini ya kusikiliza,
b) kukadiria maana ya msamiati mahususi na vifungu katika matini ya kusikiliza,
c) kufurahia kusikiliza matini za kusikiliza ili kupata Habari mahususi.
	Je, unazingatia nini ili kufanikisha ufahamu wa kusikiliza?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kueleza hoja muhimu katika habari aliyosikiliza kuhusu suala lengwa kutoka kwa mwalimu, kifaa cha kidijitali, mgeni mwalikwa au wenzake,
· kukadiria maana ya msamiati mahususi na vifungu katika matini ya kusikiliza,
	Video, Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 129-131 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.129-131
	Kujibu maswali Maigizo Kutambua k.m. kwenye orodha Kuambatanisha maneno na Majibu Mijadala Mazungumzo
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	Kusikiliza na
Kuzungumza
: Ufahamu wa Kusikiliza Matini ya kusikiliza
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kueleza habari katika matini ya kusikiliza,
b) kuchanganua mitazamo na maoni katika matini ya kusikiliza,
c) kufurahia kusikiliza matini za kusikiliza ili kupata Habari mahususi.
	Je, unazingatia nini ili kufanikisha ufahamu wa kusikiliza?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kujadili na wenzake mitazamo na
maoni katika kifungu cha kusikiliza,
· kushirikisha mzazi, mlezi au mwenzake kusikiliza kifungu kutoka kifaa cha kidijitali na kujadili mitazamo katika kifungu hicho.
	Video, Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa mwalimu Uk. 129-131 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.129-131
	Kujibu maswali Maigizo Kutambua k.m. kwenye orodha Kuambatanisha maneno na Majibu Mijadala Mazungumzo
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	Kusoma
	Kusoma kwa Ufasaha
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kusoma kifungu kwa kuzingatia matamshi bora,
b) kusoma kifungu kwa kasi ifaayo,
c) kujenga mazoea ya kusoma vifungu kwa kuzingatia vipengele vya usomaji matini ufaao ili kufanikisha mawasiliano.
	Je, unazingatia nini unaposoma kifungu cha nathari?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kujadiliana na wenzake vipengele vya kuzingatia katika kusoma makala kwa ufasaha,
· kutazama vielelezo vya video za watu wanaosoma kwa ufasaha makala akiwa na wenzake,
· kusoma kifungu kuhusu suala lengwa katika matini andishi au ya kidijitali akizingatia matamshi bora,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 132-134 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.131-133
	Kujibu maswali
k.m. katika Ufahamu Kutoa muhtasari wa ufahamu
au matini yaliyosomwa Kusoma kwa sauti
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	Kusoma kwa Ufasaha
	Kufikia mwisho wa kipindi, mwanafunzi aweze:
a) kusoma kifungu kwa kutumia sauti ipasavyo,
b) kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara zifaazo,
c) kujenga mazoea ya kusoma vifungu kwa kuzingatia vipengele vya usomaji matini ufaao ili kufanikisha mawasiliano.
	Je, unazingatia nini unaposoma kifungu cha nathari?
	Mwanafunzi aelekezwe:
· kusoma kifungu kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia kasi ifaayo (maneno sahihi yasiyopungua 115 kwa dakika),
· kusoma kifungu akizingatia sauti ifaayo (k.v. kiwango cha sauti na kiimbo),
· kusoma kifungu kwa kuambatanisha
ishara zifaazo panapofaa,
	Picha, Chati Michoro na picha KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Mwongozo wa
mwalimu Uk. 132-134 KLB Top Scholar Kisw Gredi ya 9 Ktb cha mwanafunzi Uk.131-133
	Kujibu maswali
k.m. katika Ufahamu Kutoa muhtasari wa ufahamu
au matini yaliyosomwa Kusoma kwa sauti
	

	14
	MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA

	



