



WIKI 1: SOMO LA 1 
	SHULE 
	GREDI 
	SOMO 
	TAREHE 
	MUDA 
	IDADI 

	
	2 
	KISWAHILI 
	
	
	


MADA: KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA: USALAMA WANGU 
MADA NDOGO: MATAMSHI BORA  



MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA :  
- Kufikia mwisho wa somo, mwanafunzi aweze:  
1.Kutambua maneno na sentensi zenye sauti legwa.  
2.Kutamka maneno na sentensi za sauti legwa kwa ufasaha. 
3. Kufurahia matamshi bora katika mawasiliano.  



MASWALI DADISI:  
- Unajua kutamka maneno gani yenye sauti /sh/ na /th/? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili Ukurasa 106 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
1. Kumbusha somo lililopita kuhusu mawasiliano na umuhimu wa matamshi bora.  
2. Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza, ukisisitiza kuelewa dhana kuu, kama vile umuhimu wa matamshi sahihi.  







UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Utambulisho wa Sauti Legwa   
- Eleza sauti legwa (/sh/ na /th/).  
- Patia mifano ya maneno yenye sauti legwa hizo.  
- Wanafunzi watekeleze shughuli ya kutamka maneno hayo pamoja. 



Hatua ya 2: Kusikiliza na Kuelewa   
- Mwalimu atatumia kifaa cha kidijitali au kutamka maneno yenye sauti legwa. 
- Wanafunzi wasikilize na kuchukua notsi za maneno waliyoyasikia.  
- Waonyeshe wakiandika maneno sawa waliyoyasikia.  



Hatua ya 3: Kutamka kwa Ufasaha   
- Wanafunzi watashiriki katika shughuli ya kutamka maneno yaliyoorodheshwa kutoka hatua ya 2 kwa pamoja na mwalimu.  
- Kutumia michezo ya sauti (kama vile "Kiswahili Tongue Twisters") ili kuongeza ufasaha wa  matamshi.  



Hatua ya 4: Kuunganisha na Kuelewa   
- Wanafunzi wataungana kwa vikundi vidogo na kutunga sentensi zenye maneno ya sauti legwa (/sh/ na /th/).  
- Kila kikundi kitawasilisha sentensi zao kwa darasa zima.  



HITIMISHO (Dakika 5): 





1. Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
2. Fanya shughuli fupi ya ushirikiano ambapo wanafunzi watoa mifano ya maneno yenye sauti  legwa.  
3. Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia.  



SHUGHULI ZA ZIADA :  
1. Uandishi wa Hadithi Fupi: Wanafunzi waandike hadithi fupi yenye kutumia maneno mengi ya sauti legwa (/sh/ na /th/), na baadaye wawasilishe kwa wenzetu.  
2. Michezo ya "Sauti za Maneno": Wawe na mchezo wa kugundua maneno yenye sauti legwa  kupitia maswali na majibu. Mwanafunzi atakachora picha ya kitu chenye sauti legwa na  wenzake watajaribu kukitaja.  
3. Kuandika Mishnah ya Sauti: Wanafunzi wajiandikishe maneno mawili yaliyo na sauti legwa,  kisha watoe mifano ya matumizi yao katika sentensi.  




KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 





WIKI 1: SOMO  LA 2 
	SHULE 
	GREDI 
	SOMO 
	TAREHE 
	MUDA 
	IDADI 

	
	2 
	KISWAHILI 
	
	
	


MADA: KUSOMA  
MADA NDOGO: KUSOMA KWA UFASAHA 



MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: 

-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1. Kutambua sauti legwa katika kipindi chepesi cha hadithi.  
2. Kusoma kifungu chepesi cha hadithi chenye sauti legwa kwa kuzingatia kasi ifaayo. 
3. Kusoma kifungu chepesi cha hadithi na kujibu maswali.  
4.Kuchangamkia kusoma kwa ufasaha ili kufanikisha mawasiliano.  



MASWALI DADISI:  
- Je, unajua kusoma maneno gani yenye sauti /sh/ na /th/? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO:  
Utangulizi (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita.  
- Waongoze wanafunzi katika kujadili hadithi iliyosomwa awali, ikisisitiza mawazo na hisia muhimu.  







UTARATIBU WA SOMO: 



Hatua ya 1: Kutambua Sauti Legwa   
- Wanafunzi wakiwa kwenye vikundi, watatafuta maneno yenye sauti /sh/ na /th/ kutoka katika rasilimali za kujifunzia.  
- Wanafunzi wataandika maneno watakayoibua kwenye karatasi na kuyawasilisha kwa darasa.  



Hatua ya 2: Kusoma Kifungu   
- Walimu watawasomea wanafunzi kifungu chepesi chenye sauti legwa.  
- Baada ya kusoma, watarejea kwenye kifungu na kukitafsiri kwa kiswahili rahisi ili kueleweka zaidi.  



Hatua ya 3: Mazoezi ya Kusoma   
- Wanafunzi watapata fursa ya kusoma kifungu hicho kwa sauti kwa zamu, wakizingatia ufasaha na matamshi bora.  
- Wakati wa mzunguko wa usomaji, mwalimu atatoa mrejele wa ufasaha na kutoa maelekezo.  



Hatua ya 4: Kujibu Maswali   
- Wanafunzi watajibu maswali yanayohusiana na kifungu kilichosomwa.  
- Wataweza kufanya hivyo kwa njia ya vikundi vidogo ili kujadili majibu yao kabla ya kuwasilisha kwa darasa.  



HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo. 




- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano, kama vile kubadilishana mawazo kuhusu hadithi au  maneno yaliyosomwa.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Michezo ya Kijamii: Tengeneza mchezo wa kuunganisha maneno yenye sauti /sh/ na /th/ na  picha zinazofanana. Wanafunzi wataweza kucheza pamoja ili kufahamisha mifano mingine.  
2. Uandishi wa Hadithi: Wanafunzi waandike hadithi fupi wakitumia angalao maneno matano  yenye sauti /sh/ na /th/, na kisha wasome hadithi zao kwa wenzenu.  
3. Kikundi cha Kusoma: Kuunda kikundi cha kusoma ambapo wanafunzi watakuwa na nafasi ya  kuchagua vitabu vya kusoma kwa ufasaha. Wanaweza kujadili hadithi na kurekebisha matamshi yao.  



KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 





WIKI 1: SOMO LA 3 
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MADA: KUANDIKA  
MADA NDOGO: TAHAJIA 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:  
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 

1.Kutambua tahajia sahihi za maneno katika sentensi.  2.Kuandika sentensi akizingatia tahajia sahihi za maneno. 

3. Kufurahia kutumia tahajia sahihi katika maandiko. 



MASWALI DADISI:  
- Je, kwa nini ni vizuri kuandika maneno kwa kuzingatia tahajia ifaayo? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO: 



 UTANGULIZI(Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita (mfano: mifano ya tahajia sahihi na makosa ya kawaida).  
- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza, wakisisitiza kuelewa dhana kuu ya tahajia katika maandishi.  





UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kutambua Tahajia   
- Wanafunzi waonyeshwe orodha ya maneno yenye tahajia sahihi na makosa.  
- Waongozwe kutafakari na kutambua tofauti kati ya tahajia sahihi na makosa katika kikundi. 
- Shughuli: Kila mwanafunzi atachagua maneno 5 kwenye orodha na kuandika sentensi moja kwa kila neno, akitumia tahajia sahihi.  



Hatua ya 2: Kuandika Sentensi   
- Kila mwanafunzi atachukua sentensi kutoka hatua ya kwanza na kuandaa sentensi nyingine kwa kutumia tahajia sahihi.  
- Wanafunzi watashirikiana katika vikundi na kuwasilisha sentensi zao kwa wenzao.  
- Shughuli: Kila mwanafunzi ataandika sentensi 3 za kimahusiano na mada ya tahajia mara  baada ya kujadili.  



Hatua ya 3: Ukaguzi wa Mwandiko   
- Kila mwanafunzi atapata mwenzake ambaye atamkagua maandiko yake.  
- Wanapaswa kuangalia tahajia sahihi, kutoa maoni na kubadilishana mawazo kuhusu  maboresho.  
- Shughuli: Kila mwanafunzi atazingatia marekebisho yanayopendekezwa na kuboresha sentensi zake.  



Hatua ya 4: Kumsomea Mzazi   
- Wanafunzi wataandika sentensi walizotunga na kuwasomea wazazi wao. 
- Kuangalia iwapo wazazi wanaelewa maudhui ya sentensi hizo.  




- Shughuli: Kila mwanafunzi atatunga barua fupi kwa mzazi akieleza umuhimu wa tahajia sahihi katika andiko.  



HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano: Wanafunzi watajadili katika vikundi vidogo ni vipi tahajia  sahihi inavyoathiri maelewano katika maandiko.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho: Toa muhtasari wa mada zijazo kama vile majukumu ya uafikishaji na kuandika insha fupi.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Mchezo wa Tahajia: Wanafunzi watacheza mchezo wa kutafuta makosa ya tahajia kwenye  maandiko mbalimbali waliyoandaa.  
2. Jumba la Maktaba ya Tahajia: Wanafunzi waandike hadithi fupi kisha wapashane na wenzao kwa ajili ya kuangalia makosa ya tahajia.  
3. Kikundi cha Majadiliano: Wanafunzi washiriki majadiliano kuhusu tofauti za tahajia katika  maeneo tofauti ya Kiswahili.  



KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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 MADA: SARUFI  
MADA NDOGO: MATUMIZI YA "huu" na "hii" 


 MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1. Kutambua matumizi ya "huu" na "hii" katika vifungu.  
2.Kutumia "huu" na "hii" kutaja vitu katika mazingira yake.  
3. Kuchangamkia matumizi ya "huu" na "hii" katika mawasiliano. 



 MASWALI DADISI :  
- Ni vitu gani unavyoweza kurejelea kwa kutumia maneno "huu" na "hii"? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kuhusu matumizi ya viwakilishi.  
- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kuhusu "huu" na "hii" kutoka kwa rasilimali za kujifunza.  





- Kueleza umuhimu wa kutumia "huu" na "hii" ipasavyo katika mawasiliano ya kila siku. 



UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kusoma Vifungu   
- Wanafunzi wasome vifungu vinavyojumuisha maneno "huu" na "hii".  
- Wajulishe kutambua uso wa maneno haya katika muktadha wa sentensi. 



Hatua ya 2: Kukamilisha Vifungu   
- Wanafunzi wapate vipande vya maandiko yenye nafasi wazi ya kujaza "huu" au "hii".  
- Shiriki matokeo yao kwa kutoa maelezo ya kina kuhusu kwa nini walichagua neno husika. 



Hatua ya 3: Kutunga Sentensi   
- Wanafunzi wajitengenezee sentensi wakitumia "huu" na "hii".  
- Wawasilishe sentensi hizo kwa wenzao ili kujenga uelewa wa nguvu zaidi wa matumizi ya maneno haya.  



Hatua ya 4: Kuweka Katika Muktadha   
- Fanya shughuli ya kundi ambapo wanafunzi wanapaswa kutumia "huu" na "hii" katika  mazungumzo ya asili.  
- Wajulishe kuzitumia katika masimango rahisi ya maisha yao ya kila siku kama vile kujadili vitu vilivyopo katika darasa, nyumbani, au katika mazingira yao.  



HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo. 




- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano ambapo wanafunzi wameshirikiana kwa kuunda sentensi  nyingine kwa kutumia "huu" na "hii".  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia, kama vile matumizi ya viwakilishi vingine.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Uandishi wa Hadithi Fupi: Wanafunzi waandike hadithi fupi inayojumuisha angalau mara tatu matumizi ya "huu" na "hii". Wanaweza kuwasilisha hadithi zao kwa darasa.  


2. Michezo ya Kuigiza: Wanafunzi watatengeneze uigaji wa kiswahili wakitumia "huu" na "hii" wakijieleza kuhusu vitu mbalimbali. Hii itasaidia kuimarisha matumizi yao katika mawasiliano. 


3. Koroga na Dondoo: Wanafunzi wapewe kazi ya kutafuta maneno katika mazingira yao ya kila siku na waandike sentensi mbili za kusema "huu" na "hii".  



KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA 
MADA NDOGO: MATAMSHI BORA  


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 

1. Kutambua maneno na sentensi zenye sauti legwa. 

2. Kutamka maneno na sentensi za sauti legwa kwa ufasaha. 

3. Kufurahia matamshi bora katika mawasiliano. 


MASWALI DADISI:  
- Unajua kutamka maneno gani yenye sauti /sh/ na /th/? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili Ukurasa 106 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI(Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kwa kuuliza maswali yanayohusiana na matamshi bora.  
- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui kutoka kwa rasilimali za kujifunza, wakisisitiza kuelewa dhana kuu zinazohusiana na usalama wao.  







UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kutambua Sauti Legwa   
- Anzisha kwa kutoa mifano ya maneno yanayoanzia na sauti /sh/ na /th/.  
- Wanafunzi wanatakiwa kutunga orodha ya maneno yanayotumia sauti hizi pamoja. 



Hatua ya 2: Kusikiliza Maneno   
- Kusikiliza. Mwalimu anatumia kifaa cha kidijitali au anatatiza mwenyewe maneno yenye sauti legwa.  
- Wanafunzi wanapiga kambi na kuandika maneno waliyoyasikia.  



Hatua ya 3: Kutamka Maneno   
- Wanafunzi hupata zamu ya kutamka maneno waliyoyasikia.  
- Kila mwanafunzi anajibu kwa kutoa mfano wa sentensi zenye maneno yenye sauti legwa. 



Hatua ya 4: Kuandika na Kusoma Maneno   
- Wanafunzi wanajumuisha maneno yenye sauti legwa katika sentensi na kuandika.  
- Kila mwanafunzi hutolewa nafasi ya kusoma sentensi zao kwa sauti ili kuboresha ufasaha wa matamshi.  



HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza muhtasari wa hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli ya ushirikiano kama vile kuunda kundi la kujadili kuhusu umuhimu wa matamshi bora katika mawasiliano.  




- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Mashindano ya Matamshi: Wanafunzi wanaweza kugawanyika katika vikundi vidogo na  kufanyia mashindano ya kutamka maneno yenye sauti legwa dhidi ya saa.  
2. Mchezo wa Hadithi: Kila mwanafunzi anaweza kuunda hadithi fupi akitumia maneno yenye sauti legwa, na kisha kuzisoma kwa sauti kwa wenzake.  
3. Baadhi ya Wimbo: Chagua wimbo wenye maneno yanayotumia sauti legwa /sh/ na /th/,  kisha wanafunzi wanajifunza na kuimba wimbo huo.  



KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUSOMA  
MADA NDOGO: KUSOMA KWA UFASAHA 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1. Kutambua sauti legwa katika kipindi chepesi cha hadithi.  
2. Kusoma kifungu chepesi cha hadithi chenye sauti legwa kwa kuzingatia kasi ifaayo. 
3.Kusoma kifungu chepesi cha hadithi na kujibu maswali.  
4. Kuchangamkia kusoma kwa ufasaha ili kufanikisha mawasiliano.  



MASWALI DADISI:  
- Je, unajua kusoma maneno gani yenye sauti /sh/ na /th/? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO: 



 UTANGULIZI (Dakika 5):  
1. Kumbusha wanafunzi juu ya somo lililopita kuhusu kusoma. 




2. Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza, ukisisitiza kuelewa dhana kuu za sauti legwa (sh, th).  



UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kutambua Sauti Legwa   
- Shughuli: Wanajamii wasikilizaji wasikize sauti /sh/ na /th/ kwa mfano wa maneno  yanayohusiana kama "shule," "thibitisha."  
- Mazoezi: Waombe wanafunzi kutaja maneno zaidi yenye sauti hizo na kuandika kwenye karatasi.  



Hatua ya 2: Kusoma Kifungu   
- Shughuli: Wanafunzi wasome kifungu chepesi cha hadithi kinachojumuisha sauti legwa /sh/ na /th/.  
- Mazoezi: Wanafunzi wakisoma kwa sauti na kufuatilia kwa macho, walenga matamshi bora na  kasi ifaayo.  



Hatua ya 3: Kujibu Maswali   
- Shughuli: Wanafunzi watoe majibu ya maswali yanayohusiana na kile walichosoma.  
- Mazoezi: Unda maswali yanayohitaji wanafunzi kuonyesha uelewa wa maudhui na matumizi ya sauti legwa walizojifunza.  



Hatua ya 4: Kuchangamkia Kusoma   
- Shughuli: Fanya mazoezi ya ushirikiano ambapo wanafunzi wanashiriki kusoma kwa pamoja na kubadilishana mawazo.  
- Mazoezi: Unda vikundi vidogo vya wanafunzi kusoma na kujadili kwa pamoja hadithi,  wakijishughulisha na sauti legwa.  





 HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano, kama vile kuunda hapa maswali kuhusu hadithi  waliyoisoma.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia, kama vile umuhimu wa kutambua sauti legwa katika lugha.  




SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Mchezo wa Sauti: Tengeneza mzunguko wa viti ambapo wanafunzi wanaweza kusimama  katika kila viti na kusema neno linalojumuisha sauti legwa /sh/ au /th/ kabla ya kuketi.  
2. Kujenga Hadithi Fupi: Kila mwanafunzi aandike sentensi moja yenye sauti legwa /sh/ au /th/, kisha wakusanye hadithi hizo ili kuunda hadithi kubwa ya pamoja ambayo wataisoma kwa  pamoja.  
3. Kadi za Maneno: Tengeneza kadi za maneno zenye maneno yenye sauti legwa na zipangishe  kwa vikundi kulingana na sauti, halafu wawaonyeshe wakiwa wanasoma maneno kwa sauti.  





KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUANDIKA  
MADA NDOGO: TAHAJIA 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1. Kutambua tahajia sahihi za maneno katika sentensi.  
2. Kuandika sentensi akizingatia tahajia sahihi za maneno. 
3. Kufurahia kutumia tahajia sahihi katika maandishi.  



MASWALI DADISI:  
- Je, kwa nini ni vizuri kuandika maneno kwa kuzingatia tahajia ifaayo? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili. 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kuhusu umuhimu wa tahajia.  
- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza, ukisisitiza kuelewa dhana kuu ya tahajia sahihi.  





UTARATIU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kutambua Tahajia Sahihi   
- Wanafunzi watakagua maneno katika sentensi zilizotolewa kwenye kitabu cha KLB Early Grade Kiswahili.  
- Watarejelea vidokezo vya tahajia na kujaza nafasi wazi za tahajia sahihi za maneno.  
- Walimu watazungumza na wanafunzi kuhusu makosa ya kawaida katika tahajia.  



Hatua ya 2: Kuandika Sentensi   
- Wanafunzi wataandika sentensi tatu wakitumia maneno waliojaza katika hatua ya kwanza kwa kuzingatia tahajia sahihi.  
- Kila mwanafunzi atashirikiana na wenzao ili kujadili sentensi zao na kutoa maoni ya kuboresha. 



Hatua ya 3: Kumsomea Mzazi   
- Wanafunzi wataandaa sentensi zao na kuandika mistari miwili au mitatu ya muktadha wa  maudhui yao.  
- Kila mwanafunzi atakutana na mzazi au mlezi na kumsomea mistari aliyoyandika, akisisitiza tahajia sahihi.  



Hatua ya 4: Kujadili Matokeo   
- Wanafunzi watakutana kwa kikundi kidogo kutafakari kuhusu umuhimu wa tahajia sahihi. 
- Watajadili maswali kama “Ni vipi tahajia sahihi inavyosaidia katika mawasiliano?”  




HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo. 




- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano, kama vile kuandika sentensi fupi kwa kutumia maneno  yaliyotajwa kwa ibara ya pamoja.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia kuhusu matumizi ya tahajia sahihi katika mawasiliano ya kila siku.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Kutoa Waraka wa Tahajia: Wanafunzi wataandaa waraka wa tahajia sahihi wa maneno ya  kawaida wanayotumia.  
2. Michezo ya Maneno: Wanaweza kuunda michezo ya kumtambua mfalme au malkia wa  tahajia, ambapo kila mwanafunzi anapata zamu ya kusema neno na wengine wanapaswa  kusema ni sahihi au la.  
3. Kikundi cha Kujifunza: Kuunda vikundi vidogo ambapo wanafunzi watafundishana kuhusu  tahajia na kuandika taarifa fupi za habari wakitumia tahajia sahihi.  
4. Jaribio la Tahajia: Kuandaa jaribio la tahajia ambapo wanafunzi wataandika maneno rahisi na magumu kwa kutumia tahajia sahihi.  



KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: SARUFI  
MADA NDOGO: MATUMIZI YA ‘’ huu na hii’’ 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1. Kutambua huu na hii katika vufungu  
2. Kutumia huu na hii kutaja vitu katika mazingira yake  
3. Kuchangamkia matumizi ya huu na hii katika mawasiliano 



MASWALI DADISI:  
- Ni vitu gani unavyoweza kurejelea kwa kutumia maneno huu na hii? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kuhusu matumizi ya sarufi katika mawasiliano.  
- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui kutoka kwa rasilimali za kujifunza, wakisisitiza kuelewa dhana kuu ya huu na hii.  







UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kusoma na Kuelewa   
- Kazi: Wanafunzi wasome kifungu kilichojumuisha matumizi ya huu na hii.  
- Majadiliano: Wawe na majadiliano ya pamoja kuhusu matumizi ya hakika ya huu na hii walipokutana nayo katika kifungu.  



Hatua ya 2: Kukamilisha Vifungu   
- Kazi: Wanafunzi wapokee karatasi yenye vifungu vyenye nafasi wazi ambapo wanatakiwa kuingiza huu na hii kwa usahihi.  
- Kikundi: Kuwa na vikundi vidogo kuvijadili vifungu hivyo kabla ya kukamilisha.  



Hatua ya 3: Kutunga Sentensi   
- Kazi: Kila mwanafunzi atengeneze sentensi tatu kutumia huu na hii kwa muktadha tofauti. 
- Ushirikiano: Wanafunzi wabadilishane sentensi na kupigia kura sentensi bora.  



Hatua ya 4: Mazungumzo ya Kimaisha   
- Kazi: Kuwa na mjadala wa wazi ambapo wanafunzi wanatumia huu na hii kutambulisha vitu  katika mazingira yao kama vile shuleni au nyumbani.  
- Kuchangia: Kukusanya mifano ya mambo wanayotumia kila siku yanayohusiana na huu na hii. 



HITIMISHO(Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu zilizojadiliwa na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano, kama vile kila mwanafunzi kusema kitu au kitu anachoweza kurejelea kwa kutumia huu na hii.  




- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Michezo ya Sarufi: Wanafunzi wahusishe vitu na picha zinazofanana na huu na hii, kisha  wapige kura ili kuona picha gani zimeeleweka vema.  
2. Mahojiano: Wanafunzi wafanye mahojiano kati yao huku wakitumia huu na hii kuzungumzia  vitu wanavyovipenda.  
3. Mwandiko wa Kifupi: Wanafunzi waandike hadithi fupi au taarifa kuhusu matukio ya kila siku huku wakitumia huu na hii kama sehemu muhimu ya hadithi zao.  
4. Kichapo Kidogo: Wanafunzi waandike kichapo kidogo kuhusu kitu wanachokipenda,  wakikumbuka kutumia huu na hii katika maelezo yao.  



KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUSILIZA NA KUZUNGUMZA: HOSPITALINI  
MADA NDOGO: MAZUNGUMZO YA PAPO KWA HAPO 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1. Kuonyesha ufahamu wa suala legwa inayozungumziwa.  
2. Kujieleza kwa ufasaha wakati wa kuzungumza.  
3. Kufurahia kutoa mazungumzo ya papo kwa papo ili kujenga ufasaha wa kuzungumza. 



MASWALI DADISI:  
- Tunazingatia mambo gani tunapozungumza papo kwa hapo? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili ukurasa 121 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI(Dakika 10):  
- Kumbusha somo lililopita kwa kutafakari kile walichojifunza kuhusu mazungumzo.  
- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza, wakisisitiza kuelewa dhana kuu ya mazungumzo ya papo kwa papo.  





UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kuelewa Dhima ya Mazungumzo   
-  Waeleze wanafunzi dhima ya mazungumzo ya papo kwa papo.  
- Tumia mifano ya mazungumzo katika mazingira ya hospitali (mfano: madaktari na wagonjwa). 
-  Jadilini mambo yanayofaa kujadili unapozungumza papo kwa hapo, kama vile: kuelewa swali, kutoa majibu ya haraka, na kutumia lugha ya heshima.  



Hatua ya 2: Kusikiliza na Kuelewa   
-  Wanafunzi wasikilize mazungumzo kwenye kifaa cha kidijitali kuhusu suala legwa (mfano: mazungumzo kati ya daktari na mgonjwa).  
-  Waambie wanafunzi waandike hoja muhimu zilizozungumziwa.  
-  Pitisha maswali ya kujadili kutokana na kile walichosikia ili kuimarisha uelewa.  



Hatua ya 3: Kujiandaa kwa Mazungumzo   
-  Wanafunzi wagawanyike katika vikundi vidogo na wapange mazungumzo ya papo kwa papo kuhusu hali mbalimbali za hospitali (mfano: kuingia kwenye hospitali, kupata matibabu).  
- Kila kikundi kiandike hati ya mazungumzo yenye vidokezo muhimu na wahusika.  
-  Wanafunzi watatumia ujuzi wao kujiandaa kutoa mazungumzo hayo mbele ya darasa.  



Hatua ya 4: Kutekeleza & Kujifunza Kati ya Wanafunzi   
-  Wanafunzi watafanya mazungumzo ya papo kwa papo kwa kutumia maandiko yao au kuzungumza bila maandiko.  
-  Wanafunzi wataonesha uelewa wao kwa kushirikiana kwa kutoa majibu na maswali.  
-  Baada ya mazungumzo, waeleze wanafunzi jinsi walivyohisi na kile walichojifunza.  





HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano kwa wanafunzi wawili kujadili kile walichojifunza.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Kujadili Mifano Halisi: Wanafunzi wawe na mazungumzo ya papo kwa papo kuhusu matukio  halisi waliyokutana nayo hospitalini na jinsi walivyoshughulikia.  
2. Kuandika Hadithi Fupi: Wanafunzi waandike hadithi fupi zinazohusisha mazungumzo ya  wageni wa hospitali na wahudumu wa afya.  
3. Simulizi ya Majukumu Mawili: Wanafunzi wajitahidi kubadili majukumu (mfano: daktari  anaweza kuwa mgonjwa) ili kuona mambo yanayoweza kuzungumziwa kwenye mazungumzo ya papo kwa papo.  
4. Kujenga Kamusi ya Maneno: Wanafunzi wajitahidi kutafuta na kujifunza maneno mapya  yanayotumika hospitalini, kisha kufanya mazungumzo kwa kutumia maneno hayo.  



KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUSOMA  
MADA NDOGO: Kusoma kwa Ufahamu 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1. Kutambua msamiati kuhusu suala legwa katika kifungu cha ufahamu  
2. Kutitabiri yatakayotokea katika kifungu cha ufahamu kwa kuzingatia picha  
3. Kueleza mafunzo yanayotokana na kifungu cha ufahamu  
4.Kuchangamkia kusoma vifungu vya ufahamu ili kuimarisha stadi ya kusoma 



MASWALI DADISI:  
- Je, ukitaka kupata ujumbe kwenye kifungu unazingatia nini? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili Kifaa cha kidijitali 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kwa kuangazia dhana kuu za kusoma kwa ufahamu. 




- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui kutoka kwa rasilimali za kujifunza, ukisisitiza umuhimu wa kuelewa kiini cha taarifa.  



UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kuangalia Picha   
- Wanafunzi wataangalia picha/michoro zinazohusiana na hospitali.  
- Waulize maswali kama: "Je, unaona nini kwenye picha? Ni nini kinaweza kutokea hospitalini?" 
- Kuweka msisitizo katika kubaini hisia na hali zinazohusiana na picha hizo.  



Hatua ya 2: Kubashiri   
- Wanafunzi watafanya utabiri wa yaliyomo katika kifungu cha ufahamu kwa kutumia picha walizoshuhudia.  
- Kuandika maoni yao kwenye karatasi na kushiriki kwa pamoja ili kujiandaa kwa kusoma  kifungu.  



Hatua ya 3: Kusoma na Kutambua Msamiati   
- Wanafunzi wataandika au kusoma kifungu cha ufahamu kinachohusiana na hospitali.  
- Watahariri msamiati muhimu kama "hospitali," "daktari," "tiba," na kuweka maana zao.  
- Kuwa na majadiliano kuhusu sarufi na matumizi ya maneno hayo katika muktadha wa kifungu. 



Hatua ya 4: Kueleza Ujumbe   
- Kila mwanafunzi ataeleza kwa ufupi ujumbe walioupata kutoka kwenye kifungu.  
- Wanaweza kufanya kazi kwa makundi ili kujadili na kuchangia maoni yao, hivyo kuimarisha uelewa wa ujumbe wa kifungu cha ufahamu.  
- Kuandika matokeo ya majadiliano yao.  





HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano ili kuimarisha mada kuu, kama vile kujaza fomu ya  muktadha au kuandika taarifa fupi kuhusu kile walichojifunza.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Kujenga Kifungu:  
- Wanafunzi waandike kifungu fupi kuhusu hospitali wakitumia msamiati waliotambua.  
2. Michezo ya Kuigiza:  
- Kuunda michezo ya kuigiza inayohusisha hali mbalimbali za hospitali ili kuboresha uelewa wa  shughuli hizo.  
3. Kujadili Mifano ya Ukusanyaji wa Taarifa:  
- Kuandika muktadha tofauti na kujadili jinsi watu wanavyokutana na daktari na huduma za  afya.  
4. Muktadha wa Mazungumzo:  
- Kila mwanafunzi anawasilisha uzoefu wake kuhusu kutembelea hospitali au kupata matibabu, akisisitiza mafunzo yaliyopatikana.  



KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUANDIKA  
MADA NDOGO: KUANDIKA KIFUNGU 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1.Kutambua suala la kuandikia kifungu  
2.Kuandika kifungu kifupi kutokana na mazingira yake 
3.Kufurahia kuandika kifungu ili kujieleza  



MASWALI DADISI:  
- Je, unaongozwa na mambo gani unapotaka kuandika kifungu? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO: 



 UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kwa hifadhidata ya uandishi.  
- Wanafunzi wasome na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza, wakisisitiza kuelewa dhana kuu kama vile muundo wa kifungu, lengo na hadhira.  






UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 

Hatua ya 1: Kutambua Suala la Kuandikia   
- Wanafunzi watashiriki katika kujadili maswali kuhusu mambo wanayohitaji kufikiria  wanapokiandikia kifungu.  
- Fanya mkakati wa kugawanyika kwenye vikundi vidogo ili kuchambua mambo kama uelewa wa mada, hadhira, na lengo la uandishi.  

Hatua ya 2: Kutazama Picha   
- Wanafunzi wataangalia picha zinazohusiana na mada mbalimbali zilizochaguliwa (k.m.  mazingira, tamaduni, matukio ya kila siku).  
- Kila kundi litazungumza kuhusu picha hizo na kueleza kile wanachokiona, wakibaini vipengele muhimu vitakavyowasaidia kuandika.  

Hatua ya 3: Kuandika Kifungu   
- Kila mwanafunzi aandike kifungu kifupi cha maneno 5 hadi 7, akitumia taarifa kutoka hatua mbili zilizopita.  
- Waongoze wanafunzi kutumia muundo sahihi wa kifungu (utangulizi, mwili na hitimisho).  

Hatua ya 4: Kushiriki na Kujadili   
- Wanafunzi watawasilisha kifungu chao kwa wenzao.  
- Fanya majadiliano ya pamoja kuhusu kile walichojifunza kutoka kwa vifungu vya wenzao na kutoa mrejesho wa kujengeka.  

HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano kama vile "katanisha" ambapo wanafunzi watajaza fomu ya rejea kuhusu kifungu cha mwenzake.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya  kuzingatia kuhusu dhana ya hadithi na muundo wake.  

SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Soma Kifungu na Uandishi: Wanafunzi wasome kifungu kilichochaguliwa kabla ya somo na wajiandikishe kwa mtindo wao.  




2. Kikundi cha Kuandika: Wanafunzi wafanya kazi katika vikundi, kuandika kifungu  kinachojumuisha maoni yao kuhusu mada fulani, kisha kuwasilisha kwa darasa.  
3. Mashindano ya Kuandika: Tengeneza mashindano ya kuandaa storyboards au picha zenye  maudhui wanayoandika ili kuwavutia zaidi.  
4. Siku ya kuandika: Fanya siku maalum ambapo wanafunzi wote wataandika na kuchapisha kazi zao za uandishi kwa kutumia teknolojia (kama kompyuta au simu).  



KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: SARUFI  
MADA NDOGO: MATUMIZI YA VIZURI, POLEPOLE NA HARAKA 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1. Kutambua matumizi yaliyofaa ya "vizuri" na "vibaya", "polepole" na "haraka" katika sentensi. 
2. Kutumia "vizuri", "vibaya", "polepole" na "haraka" katika sentensi.  
3. Kuchangamkia matumizi ya "vizuri" na "vibaya" katika kuimarisha mawasiliano.  



MASWALI DADISI:  
Unatumia maneno yapi kuelezea jinsi watu wanavyofanya vitendo? 

NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 

MPANGILIO WA SOMO: 


 UTANGULIZI(Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kuhusu sarufi na umuhimu wa kutumia maneno katika mawasiliano. 
- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza  (KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili), ukisisitiza kuelewa dhana kuu kuhusu neno "vizuri" na  "vibaya", "polepole" na "haraka".  





UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kuigiza Vitendo   
- Wanafunzi watagawanywa katika vikundi vidogo.  
- Kila kundi litachagua vitendo vyote na kuigiza kwa kutumia maneno "vizuri" na "vibaya", "polepole" na "haraka".  
- Mwalimu afanye uangalizi na kutoa mrejeo.  



Hatua ya 2: Kuandika Sentensi   
- Wanafunzi wataandika sentensi zinazojumuisha maneno "vizuri" na "vibaya", "polepole" na  "haraka".  
- Wataandika angalau sentensi tatu kwa kila neno, na kisha kushiriki na wenzao katika makundi. 



Hatua ya 3: Kujaza Nafasi   
- Mwalimu atawapa wanafunzi karatasi iliyoandikwa na sentensi zilizoacha nafasi kwa maneno "vizuri", "vibaya", "polepole", na "haraka".  
- Wanafunzi watakamilisha sentensi hizo kwa kutumia maneno sahihi.  



Hatua ya 4: Majadiliano ya Kikundi   
- Wanafunzi watajumuika katika makundi na kujadili matumizi ya maneno "vizuri" na "vibaya", "polepole" na "haraka" katika maisha yao ya kila siku.  
- Kila kundi litashiriki kile walichojifunza na darasa zima.  



HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo. 




- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano, kama vile kuunda sentensi za pamoja, ili kuimarisha mada kuu.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya  kuzingatia kama: "Ni vipi matumizi ya "polepole" yanavyoathiri mawasiliano?"  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Michezo ya Maneno: Kuandaa mchezo wa kuandika sentensi kwa kutumia maneno "vizuri", "vibaya", "polepole", na "haraka" katika vikundi.  
2. Mchoro wa Hadithi: Wanafunzi wacha wajichore picha zinazofanana na maneno haya na  wayape majina ya maneno yanayoendana.  
3. Uandishi wa Kisa: Kila mwanafunzi aandike kisa kifupi akitumia maneno hayo katika  muktadha tofauti.  
4. Kuwasilisha Muktadha: Wanafunzi waweze kuwasilisha hadithi zao kwa darasa zima, na  kuhakikisha wanatumia maneno yaliyofundishwa.  



KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUSILIZA NA KUZUNGUMZA: HOSPITALINI  
MADA NDOGO: MAZUNGUMZO YA PAPO KWA HAPO 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1. Kuonyesha ufahamu wa suala legwa inayozungumziwa.  
2.Kujieleza kwa ufasaha wakati wa kuzungumza.  
3. Kufurahia kutoa mazungumzo ya papo kwa papo ili kujenga ufasaha wa kuzungumza. 



 MASWALI DADISI:  
- Tunazingatia mambo gani tunapozungumza papo kwa hapo? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili ukurasa 121. 



MPANGILIO WA SOMO:  
 UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kuhusu mazungumzo na umuhimu wa ushirikiano katika majadiliano. 
- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza,  wakihusisha mifano kutoka kwa uzoefu wao wa kujenga mazungumzo ya papo kwa papo.  







UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Uelewa wa Suala Legwa   
- Fanya mazungumzo ya pamoja na wanafunzi kuhusu jambo lililozungumziwa. Uliza maswali  kama: "Tunaposema kwamba ni hospitali, ni mambo gani tunapaswa kuyaweka akilini kwetu?" 
- Kueleza wazi maudhui yanayohusiana na hospitali, kama vile wahudumu wa afya, wagonjwa,  na mazingira ya hospitali.  



Hatua ya 2: Kusikiliza Mazungumzo   
- Wanafunzi wasikiliza mazungumzo juu ya dhana ya hospitali kupitia kifaa cha kidijitali (mfano: sauti au video kuhusu mazungumzo ndani ya hospitali).  
- Kisha, waulize wanafunzi walichojifunza kutoka kwa kile walichosikia na kuandika madokezo  muhimu.  



Hatua ya 3: Kuweka Mazungumzo Katika Muktadha   
- Wanafunzi wafanye mazoezi ya kuunda mazungumzo ya papo kwa papo, wakifanya kazi katika makundi madogo.  
- Wape wanafunzi mada za kujadili, kama vile: “Ninajisikia vipi hospitalini?” au “Ni nini kifanyike ili kuboresha huduma za afya?”  
- Watumie maswali ya kuchangia na kujieleza kwa uhuru bila kukatishwa.  



Hatua ya 4: Kuonyesha Ujuzi   
- Kila kundi linawasilisha mazungumzo yao mbele ya darasa.  
- Baada ya kila uwasilishaji, fanya majadiliano ili kuhamasisha wanafunzi wengine kutoa maoni au kuboresha mazungumzo hayo.  





HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano, kama vile kuunda kipande kidogo cha mazungumzo ya  papo kwa papo kwa kutumia dhana walizo jifunza.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia, kama vile “Je, ni jukumu gani la wahudumu wa afya katika jamii?"  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Kazi za Nyumbani: Wanafunzi waandike mazungumzo fupi kati ya daktari na mgonjwa, wakitumia lugha rasmi na kuzingatia ufahamu wa dhana ya hospitali.  


2. Kujifunza Katika Jamii: Tembelea hospitali ya karibu na wanafunzi waangalie mazingira na huduma zinazotolewa; kisha warudi darasani na kujadili uzoefu wao.  


3. Uchezaji wa Kuigiza: Wanafunzi wafanye mchezo wa kuigiza wahusika wa hospitali kama vile madaktari, wauguzi na wagonjwa, kuimarisha maarifa yao kuhusu muktadha wa hospitali.  



KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUSOMA  
MADA NDOGO: KUSOMA KWA UFAHAMU 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1. Kutambua msamiati kuhusu suala lengwa katika kifungu cha ufahamu.  
2. Kutabiri yatakayotokea katika kifungu cha ufahamu kwa kuzingatia picha.  
3. Kueleza mafunzo yanayotokana na kifungu cha ufahamu.  
4. Kuchangamkia kusoma vifungu vya ufahamu ili kuimarisha stadi ya kusoma. 



MASWALI DADISI:  
- Je, ukitaka kupata ujumbe kwenye kifungu unazingatia nini? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili - vifaa vya kidijitali 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
1. Kumbusha somo lililopita kuhusu kusoma kwa ufahamu. 




2. Waongoze wanafunzi kusoma kwa macho picha za hospitali kutoka kwa rasilimali za  kujifunza.  
3. Jadili maudhui ya picha hizo, ukisisitiza kuelewa dhana kuu kama vile umuhimu wa hospitali. 



UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kutazama Picha   
- Wanachama wa darasa wataangalia picha za hospitali kwenye kitabu au kifaa cha kidijitali. 
- Waongoze wanafunzi kubaini vitu vinavyoonekana kwenye picha.  
- Waulize: "Ni nini kinaweza kutokea katika mazingira haya ya hospitali?"  



Hatua ya 2: Kutabiri   
- Wanafunzi wategue maudhui yanayoweza kujitokeza kwa kuzingatia picha.  
- Watabiri yaliyomo katika kifungu cha ufahamu kilichofaa, wakitumia majibu yao kama msingi wa majadiliano.  
- Waandike tabiri zao kwenye karatasi au katika notebook.  



Hatua ya 3: Kusoma na Kutambua Msamiati   
- Wanafunzi wasome kifungu cha ufahamu kwa makini.  
- Wawasilishe msamiati wa masharti muhimu kama vile "hospitali", "tibu", "daktari".  
- Waeleze umuhimu wa maneno haya na jinsi yanavyohusiana na maudhui ya mfahamu. 



Hatua ya 4: Kueleza Ujumbe   
- Wanafunzi waeleze ujumbe mkuu wa kifungu cha ufahamu.  
- Waone jinsi mafunzo yaliyojifunza yanaweza kutumika katika maisha yao ya kila siku. 





- Fanya majadiliano ya wanafunzi kwa makundi madogo kuhusu uzoefu wao wa hospitali. 



HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano kwa kutumia maswali ya "Tufanye Nini?" ili kuimarisha mada kuu.  
- Waandike wanafunzi kwa kipindi kijacho na kutoa muhtasari wa mada zijazo kama vile  hospitali na huduma za afya.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Mchezo wa Kuongeza Msamiati: Wanafunzi waandike neno linalohusiana na hospitali kila siku. Kila mwalimu atachora neno kwenye ubao na kutunga sentensi.  


2. Kujenga Sensa: Wawe na shughuli ya kuwahoji wazazi wao kuhusu uzoefu wao wa hospitali na kuwasilisha matokeo darasani.  


3. Mwandiko wa Kifupi: Wanafunzi waandike insha fupi au barua ili kueleza jinsi wanavyohisi kuhusu huduma za afya na umuhimu wa hospitali kwa jamii.  



KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUANDIKA  
MADA NDOGO: KUANDIKA KIFUNGU 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1.Kutambua suala la kuandikia kifungu.  
2.Kuandika kifungu kifupi kutokana na mazingira yake. 
3. Kufurahia kuandika kifungu ili kujieleza.  



MASWALI DADISI:  
- Je, unaongozwa na mambo gani unapotaka kuandika kifungu? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO: 



 UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita: Chunguza juu ya msingi wa kuandika na umuhimu wa kujieleza kwa maandiko.  




- Kujadili maudhui: Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili sehemu za rasilimali za kujifunza ambazo zinahusiana na kuandika kifungu, wakisisitiza kuelewa dhana kuu kama vile muundo,  mada, na lengo la kifungu.  



UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kutambua Suala la Kuandikia   
- Majadiliano: Wanafunzi wakikaa katika vikundi vidogo, wawe na mjadala kuhusu mambo  wanayopaswa kuzingatia wanapokuwa wanandika kifungu. Maelezo yanaweza kujumuisha lengo, wasomaji, na maudhui.  
- Kuweka Wachoraji: Wanafunzi wachague suala fulani la kuandikia na kuandaa michoro  inayohusiana na jambo hilo. Wanaweza kutumia picha au picha za mazingira yao.  



Hatua ya 2: Kutazama Picha   
- Maonyesho: Wanafunzi watazama picha zinazohusiana na mada walizochagua. Wajulishe, kwa mfano, picha za mazingira ya jamii, sherehe, au tukio maalum.  
- Majadiliano ya Kundi: Wanafunzi wafanye majadiliano ya grupu wanavyoweza kutumia picha  hizo kuvuruga mawazo na maoni yao kwa kuandika kifungu.  



Hatua ya 3: Kuandika Kifungu   
- Kuandika: Wanafunzi sasa wanaandika kifungu chao kifupi. Kila mwanafunzi atumie picha na mazungumzo waliyokuwa nayo kuunda andiko linaloweza kueleweka na kufurahisha.  
- Usimamizi wa Wakati: Mwalimu aoneshe muda wa kuandika na kuwasaidia wanafunzi  wanapohitaji msaada.  



Hatua ya 4: Kujadili Kifungu 




- Kujadili kazi: Kila mwanafunzi atashiriki kifungu chake na kupewa fursa ya kuelezea jinsi alivyofikia matokeo hayo. Wanafunzi wakiwa katika kikundi watoe mrejeleo kwa kazi za  wenzake.  
- Kujifunza kutoka kwa Makosa: Mwalimu awashawishi wanafunzi wajifunze kutoka kwa  makosa yao na kuimarisha uandishi wao.  



HITIMISHO (Dakika 5):  
- Muhtasari wa Hoja Kuu: Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa  wakati wa somo.  
- Shughuli Fupi ya Ushirikiano: Fanya shughuli fupi ya kujifunza ya kuandika pamoja kama  kikundi, ambapo kila mwanafunzi anaongeza sentensi moja katika kifungu.  
- Kujadili Mada zijazo: Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia.  



SHUGHULI YA ZIADA:  
1. Kuandika Dhima: Wanafunzi wakiandika dhima fulani ya maisha yao ya kila siku ambayo  inakuja kwa mtazamo wa kifungu.  
2. Mashindano ya Kifungu: Fanya mashindano ya kuandika ambapo wanafunzi wanashindana katika kuandika kifungu bora inayoelezea tukio maalum.  
3. Kujifunza Kutoka kwa Wasomaji: Wanachama wa darasa watasoma kazi za waandishi  maarufu na kujifunza jinsi ya kuunda masimulizi mazuri.  
4. Vichwa vya Habari: Unaweza kuwatia wanafunzi vichwa vya habari na waandike kifungu  kinachohusiana na kichwa hicho, hivyo kuimarisha ujuzi wa uandishi.  




KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: SARUFI  
MADA NDOGO: MATUMIZI YA VIZURI NA VIBAYA, POLEPOLE NA HARAKA 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1. Kutambua matumizi yafaayo ya vizuri na vibaya, polepole na haraka katika sentensi. 
2. Kutumia vizuri, vibaya, polepole na haraka katika sentensi.  
3. Kuchangamkia matumizi ya vizuri na vibaya katika kuimarisha mawasiliano.  



MASWALI DADISI:  
- Unatumia maneno yapi kuelezea jinsi watu wanavyofanya vitendo? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kwa kuwafikirisha wanafunzi kuhusu matumizi ya maneno na muktadha wa sentensi.  




- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza. Wasisitizwe kuelewa dhana kuu kama vile umuhimu wa kutumia maneno sahihi katika  mawasiliano.  



UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kujenga Msingi   
- Fanya mazungumzo kuhusu maneno “vizuri” na “vibaya.” Waulize wanafunzi kutoa mifano ya sentensi zinazojumuisha maneno haya.  
- Washirikishe wanafunzi katika kujadili tofauti kati ya maneno "polepole" na "haraka". Wape  mifano ya matendo yanayoweza kufanyika kwa njia ya polepole na haraka.  



Hatua ya 2: Kuigiza Vitendo   
- Waonyeshe wanafunzi kuigiza vitendo mbalimbali kama vile kuchora, kuandika, na kukimbia wakitumia maneno “vizuri” na “vibaya,” “polepole,” na “haraka”.  
- Kila mwanafunzi afanye kuigiza na wengine wahakikishe wanaelewa wanachokifanya.  



Hatua ya 3: Kuandika Sentensi   
- Wapi wanafunzi karatasi na waombe waandike sentensi zinazojumuisha maneno "vizuri," "vibaya," "polepole," na "haraka."  
- Wasisitizie waeleze sababu za kuchagua maneno hayo katika sentensi zao.  



Hatua ya 4: Kujaza Nafasi   
- Andaa mazoezi ya kujaza nafasi ambapo wanafunzi watajaza maneno “vizuri,” “vibaya,” “polepole,” na “haraka” katika sentensi zilizoacha nafasi wazi.  
- Fanya zaidi ya kundi ili kuhakikisha kila mwanafunzi anapata nafasi ya kushiriki.  





HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo, akisisitiza umuhimu wa matumizi sahihi ya maneno katika mawasiliano.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano (kama vile kujadili juu ya matumizi halisi ya maneno hayo  katika maisha ya kila siku).  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya  kuzingatia.  




SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Kikundi cha Majadiliano: Wanafunzi wafanye kazi katika makundi madogo kujadili matumizi tofauti ya vizuri, vibaya, polepole, na haraka katika hali za kila siku.  
2. Chora na Kuandika: Wanafunzi wachora picha zinazoonyesha matendo yanayofanywa kwa  njia ya haraka au polepole, kisha waandike sentensi zinazohusiana na picha hizo.  
3. Kugundua Vihusishi: Wanafunzi wajaze kadi zenye maneno "vizuri", "vibaya", "polepole",  "haraka" na kuandika sentensi fupi zenye maana tofauti kwa kila neno.  



KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUSILIZA NA KUZUNGUMZA: HOSPITALINI  
MADA NDOGO: MAZUNGUMZO YA PAPO KWA HAPO 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1.Kuonyesha ufahamu wa suala legwa inayozungumziwa.  
2. Kujieleza kwa ufasaha wakati wa kuzungumza.  
3. Kufurahia kutoa mazungumzo ya papo kwa hapo ili kujenga ufasaha wa kuzungumza. 



MASWALI DADISI:  
- Tunazingatia mambo gani tunapozungumza papo kwa hapo? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili ukurasa 121 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kuhusu mazungumzo na umuhimu wa kuelewa maudhui ili kuwasaidia wanafunzi kuandaa akili zao kwa mada mpya.  




- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka rasilimali za kujifunza,  wakisisitiza kuelewa dhana kuu kama vile jinsi ya kuanzisha na kujibu mazungumzo hospitalini. 



UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kukumbushana Maudhui   
- Wanafunzi wataanza kwa kujadili na kukumbushana mambo muhimu kuhusu mazungumzo ya papo kwa hapo, wakijadili masuala kama vile mtindo wa sauti, matumizi ya lugha rahisi, na  kujibu maswali kwa haraka.  



Hatua ya 2: Kusikiliza Mazungumzo   
- Wanafunzi watasikiliza mazungumzo kwenye kifaa kidijitali kuhusu hali inayoweza kujitokeza hospitalini, kama vile mgojwa anavyozungumza na daktari.  
- Kila mwanafunzi atapewa fomu ya kujaza akisisitiza masuala muhimu yanayozungumziwa.  



Hatua ya 3: Kujadili na Kujieleza   
- Wanafunzi watajumuika katika vikundi vidogo ili wajadili kuhusu mazungumzo waliyosikiliza. 
- Kila mwanafunzi atapata fursa ya kujaribu kujieleza kuhusu muktadha wa kuzungumza na  kutoa maoni yao.  



Hatua ya 4: Kuandaa Mazungumzo na Kueneza Ujumbe   
- Kila kundi litaunda mazungumzo yenu wenyewe kuhusu hali ya hospitalini na kuyawasilisha kwa wengine.  
- Wanafunzi watajifunza kukabiliana na maswali yanayoweza kutolewa na wenzao kuhusu  mazungumzo yao.  



HITIMISHO (Dakika 5): 





- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano kama vile "mazungumzo ya haraka," ambapo wanafunzi  watajibu maswali rahisi kuhusu mahali na watu hospitalini ili kuimarisha mada kuu.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Kuandika Kisa: Wanafunzi waandike hadithi fupi kuhusu uzoefu wao hospitalini au wa  marafiki zao, wakijiweka katika nafasi za wahusika mbalimbali kama vile daktari, mgojwa, au  muuguzi.  
2. Kichekesho cha Mazungumzo: Wanafunzi wakiwa katika vikundi, waandike na kuchezeshwa kichekesho kinachohusisha mazungumzo ya papo kwa hapo baina ya wahusika wa hospitalini.  
3. Kamati ya Mawasiliano: Wanafunzi wafanye kazi katika vikundi vya wadau wa hospitali  kuwasilisha mawazo yao kuhusu jinsi ya kuboresha mawasiliano kati ya wahudumu wa afya na wagonjwa.  




KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUSOMA  
MADA NDOGO: KUSOMA KWA UFAAFA 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 

1.Kutambua msamiati kuhusu suala legwa katika kifungu cha ufahamu.  
2.Kutabiri yatakayotokea katika kifungu cha ufahamu kwa kuzingatia picha.  
3. Kueleza mafunzo yanayotokana na kifungu cha ufahamu.  
4. Kuchangamkia kusoma vifungu vya ufahamu ili kuimarisha stadi ya kusoma. 



MASWALI DADISI:  
- Je, ukitaka kupata ujumbe kwenye kifungu unazingatia nini? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili vifaa vya kidijitali. 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kuhusu umuhimu wa kusoma kwa ufahamu. 




- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili picha zinazohusiana na mada ya hospitali kutoka kwa rasilimali za kujifunza, ukisisitiza kuelewa dhana kuu kama vile majukumu ya daktari na huduma  za afya.  



UTARATIBU WA SOMO: 



Hatua ya 1: Kutazama Picha   
- Waonyeshe wanafunzi picha za hospitali, madaktari, na wagonjwa.  
- Waulize maswali kama vile: "Hapa kuna nini?", "Mtu anayeonekana kwenye picha anafanya  nini?"  
- Ruhusu wanafunzi kutafakari na kuandika maneno muhimu wanayoyaona kwenye picha hizo. 



Hatua ya 2: Kutabiri Yatakayotokea   
- Baada ya kutazama picha, waelekeze wanafunzi kutabiri yale watajifunza kwenye kifungu cha ufahamu.  
- Waulize: "Ni nini kinaweza kutokea kwenye hospitali?"  
- Kuandika kila mwanafunzi utabiri wao kwenye karatasi na kushiriki na darasa.  



Hatua ya 3: Kusoma Kifungu cha Ufaafa   
- Wape wanafunzi kifungu cha ufahamu kuhusu huduma za hospitali na wahusika (madaktari, wauguzi, wagonjwa).  
- Wawe na muda wa kusoma kifungu hicho kwa kimya na kisha waulize maswali ya kuelewa,  kama vile: "Ni msamiati gani mpya umejifunza?"  
- Wasaidie kutambua msamiati wa kipekee kama "hospitali," "tibu," "daktari," na "mgonjwa." 



Hatua ya 4: Kueleza Ujumbe wa Kifungu 





- Waelekeze wanafunzi kueleza ujumbe mkuu wa kifungu walichosoma.  
- Wanafunzi wafanye kazi katika vikundi vidogo kushiriki mawazo yao na kueleza mafunzo  waliyopata kutokana na ufahamu huo.  
- Badala ya majadiliano, wanaweza kutumia michoro au ramani ya mawazo kuelezea mawazo yao.  



HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano ili kuimarisha mada kuu, kama vile kuandika maneno  muhimu juu ya ubao.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia.  



SHUGHULI ZA ZADA:  
1. Kujenga Kifahari: Wanafunzi wafanye kazi katika vikundi kujenga kifungu chao kuhusu  "maisha ya hospitali", wakitumia msamiati walioujifunza.  
2. Mchezo wa Sauti: Wanafunzi wafanye mchezo wa sauti wa maneno ya msamiati waliojifunza. Kila mwanafunzi aseme neno na kuelezea maana yake kwa sauti.  
3. Ziara ya Hospitali: Kama iwezekanavyo, kupanga ziara ya hospitali ya karibu ili wanafunzi  waweze kuona huduma za afya kwa vitendo na kuandika ripoti ya kile walichokiona na  kujifunza.  




KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUANDIKA  
MADA NDOGO: Kuandika kifungu 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 

1. Kutambua suala la kuandikia kifungu.  
2.Kuandika kifungu kifupi kutokana na mazingira yake. 
3.Kufurahia kuandika kifungu ili kujieleza.  



 MASWALI DADISI:  
- Je, unaongozwa na mambo gani unapotaka kuandika kifungu? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha wanafunzi juu ya somo lililopita kuhusu kuandika na umuhimu wa uandishi katika kujieleza.  
- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza,  ukisisitiza kuelewa dhana kuu ya kuandika kifungu.  







UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kutambua Suala la Kuandikia   
- Wanafunzi wakishirikiana kwa vikundi vidogo, watajadili mambo wanayopaswa kuzingatia  kabla ya kuandika kifungu.  
- Kila kundi linapaswa kuja na orodha ya mambo hayo, kama vile: tema, hadhira, na lengo la andiko.  



Hatua ya 2: Kutazama Picha   
- Wanafunzi wataangalia picha zinazohusiana na mada ya kuandika kifungu.  
- Kila mwanafunzi atachora picha au kuandika mawazo kuhusu kile anachokiona, na kisha kuwasilisha mawazo yake kwa kundi.  



Hatua ya 3: Kuandika Kifungu   
- Kila mwanafunzi atachagua picha au wazo lake na kuandika kifungu kifupi (sentensi 5-7)  kilichoeleza vizuri kile ambacho amekiona au alichojadili.  
- Wanafunzi wataandaa rasimu ya awali ambayo itapitia hatua za kupunguza makosa kama vile sarufi na tahajia.  



Hatua ya 4: Kushiriki na Kurekebisha   
- Wanafunzi watachagua kifungu chao na kukisoma kwa sauti kwa darasa.  
- Wakati wa usomaji, wenzao watatoa maoni na ushauri wa kurekebisha.  
- Wanafunzi wataandika toleo la mwisho la kifungu chao kwa kutumia maoni ambayo wamepata.  





 HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano kama vile kuandika sentensi moja kuhusu kile  wanachokipenda katika uandishi wa kifungu.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia, kama vile umuhimu wa uandishi katika jamii.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Kuandika Blogu: Wanafunzi waandike blogu fupi kuhusu kitu wanachokipenda au tukio fulani la hivi karibuni, wakiwasilisha mawazo yao kwa njia ya mtandaoni.  
2. Kufanya Mazungumzo: Kila mwanafunzi kufanyia mazungumzo na mwenzake kuhusu  muktadha wa andiko lao, kuimarisha uelewa kupitia majadiliano.  
3. Kuunda Kamusi ya Maneno: Wanafunzi watashirikiana kuunda kamusi ya maneno muhimu  yanayotumiwa katika uandishi, ambayo watatumia katika kazi zao zijazo.  




KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 





WIKI 5: SOMO LA 4 
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MADA: SARUFI  
MADA NDOGO: MATUMIZI YA VIZURI NA VIBAYA, POLEPOLE NA HARAKA 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 
1. Kutambua matumizi yafaayo ya vizuri na vibaya, polepole na haraka katika sentensi. 2. Kutumia vizuri, vibaya, polepole na haraka katika sentensi.  
3. Kuchangamkia matumizi ya vizuri na vibaya katika kuimarisha mawasiliano.  



MASWALI DADISI:  
- Unatumia maneno yapi kuelezea jinsi watu wanavyofanya vitendo? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kuhusu sarufi na matumizi ya maneno tofauti katika sentensi.  
- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza, ukisisitiza kuelewa dhana kuu za vizuri na vibaya, polepole na haraka.  







UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20) : 



Hatua ya 1: Majadiliano na Uelewa   
- Elezea tofauti kati ya matumizi ya vizuri na vibaya, polepole na haraka.  
- Wanafunzi wachangie mifano ya jinsi wanavyoweza kutumia maneno haya katika sentensi.  
- Waulize maswali kama: "Ni wakati gani unaweza kusema mtu anafanya jambo vizuri?" na "Ni vipi unaweza kusema mtu anafanya jambo kwa haraka?"  



Hatua ya 2: Kuigiza   
- Wanafunzi wakishirikiana katika makundi, waigize vitendo mbalimbali kwa kuzingatia maneno ya vizuri, vibaya, polepole, na haraka.  
- Kila kundi lichague sentensi mbili na kuzifanya kuwa vitendo kwa kuigiza mbele ya darasa.  



Hatua ya 3: Kuandika Sentensi   
- Wanafunzi waandike sentensi tatu zinazojumlisha maneno ya vizuri, vibaya, polepole, na haraka.  
- Wanafunzi watashirikiana kubadilishana sentensi na watoe maoni kuhusu matumizi yao. 



Hatua ya 4: Kujaza Nafasi   
- Wanafunzi wapate hati yenye sentensi zenye nafasi zilizokosekana na wanapaswa kujaza nafasi hizo kwa kutumia vizuri, vibaya, polepole, na haraka.  
- Kila mwanafunzi atawasilisha jawabu lake kwa mwalimu kwa ajili ya marekebisho.  



HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo. 




- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano, kama vile "Michezo ya Maneno," ili kuimarisha matumizi ya vizuri, vibaya, polepole, na haraka.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya  kuzingatia.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Mashairi: Wanafunzi waandike mashairi madogo wakitumia maneno ya vizuri, vibaya,  polepole, na haraka ili kuelewa matumizi yake kwa ufanisi.  
2. Kadi za Maneno: Tengeneza kadi za maneno ambapo mwanafunzi ataandika neno na kutoa  sentensi inayoweza kutumika darasani.  
3. Mchezo wa Kiswahili: Fanya mchezo wa kuhitimisha ambapo wanafunzi wataomba maswali kuhusu matumizi ya maneno hayo na wengine wajibu kwa mifano na sentensi zilizofaa.  




KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA: HALI YA ANGA 
MADA NDOGO: MATAMSHI BORA  


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 

1.Kutambua sauti mbalimbali za alfabeti ya Kiswahili.  
2.Kutamka maneno yenye silabi za sauti mbalimbali za Kiswahili kwa ufasaha. 
3. Kufurahia matamshi bora katika mawasiliano.  



MASWALI DADISI:  
- Unazingatia nini kutamka sauti za Kiswahili kikamilifu? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili Ukurasa 136 



MPANGILIO WA MASOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kuhusu sauti na matamshi katika Kiswahili.  
- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui kutoka kwa rasilimali za kujifunza. 




- Fanya mazungumzo ili wanafunzi kuelewe dhana kuu kuhusu umuhimu wa matamshi sahihi katika mawasiliano.  



UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kutambua Sauti za Alfabeti ya Kiswahili   
- Wanafunzi waonyeshe na kutamka sauti za alfabeti ya Kiswahili kwa pamoja.  
- Wajulishe kuhusu tofauti za sauti (konsonanti na vokali) na jinsi zinavyoweza kubadilisha maana.  
- Fanye mchezo wa "sauti za bure" ambapo wanafunzi wanahitaji kutambua sauti tofauti  wanazozisikia.  



Hatua ya 2: Kutamka Maneno kwa Wakati   
- Mtumie mwanafunzi mfano wa neno na waonyeshe jinsi ya kulitamka kwa usahihi. 
- Wanafunzi wafanye mazoezi ya kutamka maneno kama: "kitabu," "mti," "safari".  
- Waonyeshe jinsi ya kuchambua maneno kulingana na silabi zake.  



Hatua ya 3: Kuunganisha Silabi   
- Wanafunzi waunganishe silabi tofauti kuunda maneno mapya.  
- Tumia karata za silabi na waonyeshe jinsi ya kuunda maneno.  
- Mahojiano ya pamoja ili kuboresha matamshi na kuondoa makosa. 



Hatua ya 4: Mazoezi ya Kujieleza   
- Wanafunzi watumie maneno waliyoyajifunza katika sentensi zilizokamilika.  
- Fanya mazoezi ya ushirikiano ambapo wanafunzi wanazungumza kwa makundi madogo. 





- Chochea wanafunzi kutoa mifano halisi ya maisha yao ya kila siku yakitumia matamshi sahihi. 



HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano kama vile kuunda hadithi fupi kwa kutumia maneno  yaliyojifunza ili kuimarisha mada kuu.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Michezo ya Sauti: Fanya michezo ya sauti ambapo wanafunzi wanapaswa kubaini sauti sahihi za maneno yanayotolewa.  
2. Kilele cha Matamshi: Andaa hafla ambapo wanafunzi wanaweza kuonyesha talanta zao za  kutamka maneno kwa usahihi na kwa ufasaha.  
3. Vikundi vya Mazungumzo: Panga vikundi vidogo vya mazungumzo ambavyo wanafunzi  hutumia maneno yaliyojifunza katika muktadha wa kawaida.  
4. Siku ya Sauti: Wanafunzi waje na mifano ya matamshi bora kutoka kwa wasanii au wahubiri  wa Kiswahili na kushiriki na wenzako.  




KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUSOMA  
MADA NDOGO: KUSOMA KWA UFASAHA 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1.Kutambua sauti mbalimbali za alfabeti za Kiswahili katika kifungu chepesi cha hadithi.  
2. Kusoma kifungu chepesi cha hadithi kwa kuzingatia matamshi bora.  
3. Kusoma kifungu chepesi cha hadithi chenye sauti legwa kwa kuzingatia ishara zifaazo. 
4. Kuchangamkia kusoma ufasaha ili kufanikisha mawasiliano.  



MASWALI DADISI:  
- Kusoma kifungu kwa ufasaha unazingatia mambo gani? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha Somo Lililopita: Kumbusha wanafunzi kuhusu somo la mwisho lililohusiana na kusoma na uelewa wa maandiko.  




- Kujadili Maudhui: Waongoze wanafunzi kusoma kifungu kutoka kwa rasilimali za kujifunza  (mfano: hadithi fupi) na kujadili dhana kuu na maudhui, huku wakisisitiza umuhimu wa sauti na matamshi katika kusoma.  



UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1:  
- Kusoma Kifungu kwa Ufasaha:  
Wanafunzi wasome kifungu chepesi kwa sauti. Walimu wasisite kurekebisha makosa katika matamshi na sauti.  
- Taaluma: Uelewa wa matamshi sahihi na sauti tofauti za herufi.  



Hatua ya 2:  
- Kutambua Ishara za Kusoma:  
Muonyeshe mwanafunzi kwa kutumia alama za ishara (kama koma, nukta, au alama za  
maswali) katika kifungu hicho.  
- Taaluma: Kuelewa umuhimu wa ishara katika kuboresha na kuimarisha mawasiliano wakati wa kusoma.  



Hatua ya 3:  
- Kusoma na Kufasiri:  
Wanafunzi wasome kifungu kwa ufasaha kwa kuzingatia sauti muhimu na kuelezea maudhui.  
- Taaluma: Kuwa na uelewa wote wa maudhui yanayosomeka na kuboresha ufasaha wa lugha. 



Hatua ya 4:  
- Kuweka kwenye Mazoea: 





Waeleze wanafunzi kwa kujifanyia mazoezi ya kusoma kifungu kwa sauti kwa mzazi au rafiki. 
- Taaluma: Kujitathmini na kupata mrejeo kutoka kwa wengine kuhusu ufasaha wa kusoma.  



HITIMISHO (Dakika 5):  
- Muhtasari wa Hoja Kuu: Eleza kwa kifupi mambo yote yaliyofundishwa na malengo  yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Shughuli ya Ushirikiano: Fanya shughuli fupi ya ushirikiano kwa vikundi vidogo kuandika au kuzungumza kuhusu shida za kusoma kwa ufasaha.  
- Kuandaa Wanafunzi kwa Kipindi Kijacho: Toa muhtasari wa mada zijazo na maswali ya  kuzingatia ili kuwapa wanafunzi mwelekeo wa mbele.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Kusoma Vitabu vya Hadithi: Wanafunzi wahimizwe kusoma vitabu vya hadithi nyumbani na  kuandika muhtasari kuhusu kile walichosoma, kutoka na kueleza kwa mpenzi au mzazi.  
2. Kuandaa Tafrija ya Kusoma: Tanda hafla ya "siku ya kusoma" ambayo wanafunzi wamesoma hadithi wanazozipenda. Wanafunzi waweze kushiriki hadithi hizo kwa ufasaha mbele ya  wengine.  
3. Kujifunza Mashairi: Wanafunzi watengeneze mashairi madogo ya Kiswahili na yasome  hadharani ili kuboresha ufasaha wao wa kusoma.  




KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUANDIKA  
MADA NDOGO: MANENO NA SENTENSI 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 
1. Kutambua maneno mepesi ya silabi tatu kwenye matini mbalimbali. 2. Kuandika maneno mepesi ya imla ya silabi tatu.  

3. Kuandika sentensi fupi zinazohusu suala legwa. 

4. Kufurahia kuandika ipasavyo maneno na sentensi kutokana na imla. 



MASWALI DADISI:  
- Sentensi sahili ni sentensi za aina gani? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kwa kuwapa wanafunzi nafasi ya kuelezea kile walichojifunza. 




- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza, ukisisitiza kuelewa dhana kuu, kama vile umuhimu wa maneno mepesi katika uandishi.  



UTARATIBU WA SOMO(Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kutambua Maneno Mepesi ya Silabi Tatu   
- Wahimize wanafunzi wasome vifungu vya maandiko vilivyoandikwa kwa Kiswahili, wakiwa na lengo la kutafuta maneno mepesi ya silabi tatu.  
- Wanafunzi waandike maneno hayo kwenye dawati zao na wawasilishe kwa mwalimu ili  kuweza kujadili katika kundi.  



Hatua ya 2: Kuandika Maneno Mepesi ya Imala  
- Wanafunzi waandike orodha ya maneno mepesi ya silabi tatu kutoka kwenye maandiko  yaliyosomwa au mengineyo wanayoyajua.  
- Kila mwanafunzi aonyeshe wenzake maneno hayo kwa msaada wa mwalimu, kuhakikisha usahihi wa tahajia.  



Hatua ya 3: Kuandika Sentensi Fupi   
- Wanafunzi watakayefanya kazi kwa makundi madogo kuandika sentensi fupi zinazohusisha  maneno waliyoyaandika.  
- Kila kundi litawasilisha sentensi zao darasani ili kupata maoni na ukaguzi kutoka kwa wenzao. 



Hatua ya 4: Kujadili na Kurekebisha   
- Wanafunzi watashirikiana kwa kufanya marekebisho kwenye sentensi zao baada ya kujadili na mwalimu.  
- Mwisho wa hatua hii, wanafunzi wataandika toleo la mwisho la sentensi zao na kutayarisha  kwa ajili ya kuwasilisha.  







HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano - kama vile kuandika sentensi nyingine kwa kutumia  maneno yaliyopatikana.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia, kama vile umuhimu wa matumizi sahihi ya maneno katika uandishi.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Mchezo wa Maneno: Wanafunzi waweze kucheza mchezo wa kutafuta maneno mepesi ya  silabi tatu kutoka kwenye vitabu vya hadithi au jarida lolote.  
2. Uandishi wa Insha Fupi: Wanafunzi waandike insha fupi kwa kutumia maneno ya silabi tatu,  kuimarisha ujuzi wa uandishi wa sentensi na kuunda maudhui.  
3. Kikundi cha Sanaa: Wanafunzi waandike na kuunda picha zenye maudhui yanayotokana na  maneno mepesi ya silabi tatu, kuweza kuwasilisha kwenye darasa.  
4. Kukusanya Maneno: Wanafunzi na walimu wakusanye maneno kutoka kwenye mazingira yao ya kila siku wanapovuka barabara au wakati wa michezo, kisha waandike sentensi kwa kutumia  maneno hayo.  




KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: SARUFI  
MADA NDOGO: VINYUME VYA VITENDO 



MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
- Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1. Kutambua vinyume vya vitendo katika sentensi mbalimbali.  
2.Kutumia majina ya vinyume vya vitendo katika sentensi.  
3.Kuchangamkia kutumia majina ya vinyume vya vitendo katika mawasiliano ya kila siku. 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kuhusu sarufi na umuhimu wa vitenzi.  
- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza,  kama vile KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili, ukisisitiza kuelewa dhana kuu ya vinyume vya vitendo.  
- Uliza swali la msingi: Je, vinyume vya vitendo huwa vinahusu nini? Wawe na majadiliano ya  wazi.  



UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 





Hatua ya 1: Kutambua Vinyume vya Vitendo   
- Wanafunzi watapewa sentensi kadhaa zilizoandikwa kwenye ubao, zikiwa na vitendo tofauti. 
- Waelekeze wanafunzi kutambua vinyume vya vitendo katika sentensi hizo. Mfano:  "anakimbia" na "anapumzika."  
- Baada ya kutambua, waelekeze wanafunzi kuandika vinyume vya vitendo katika karatasi zao. 



Hatua ya 2: Kusoma Vinyume vya Vitendo katika Sentensi   
- Watapeleka timu ndogo zinazojumuisha wanafunzi wawili hadi watatu.  
- Kila timu itapatiwa nafasi za kusoma sentensi zilizotolewa ambazo zina vinyume vya vitendo. 
- Wanafunzi watapata fursa ya kujadiliana kuhusu maana na matumizi ya vinyume  vilivyoonekana katika sentensi hizo.  



Hatua ya 3: Kutunga Sentensi kwa Kutumia Vinyume vya Vitendo   
- Wanafunzi wataandika sentensi zao wenyewe kwa kutumia vinyume vya vitendo walivyovijua. 
- Baada ya kutunga, waelekeze wanafunzi kuwasilisha sentensi zao mbele ya darasa.  
- Mwalimu atatoa mrejelezo wa sentensi bora na kuzingatia matumizi sahihi ya vinyume vya  vitendo.  



Hatua ya 4: Kujadili na Kuimarisha   
- Wanafunzi watajadili matumizi ya vinyume vya vitendo katika mawasiliano ya kila siku. 
- Fanya shughuli ya kuchora au kuunda picha zinazohusiana na vinyume vya vitendo  walivyogundua na kutunga.  



HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo. 




- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano, kama vile kuunda muktadha au mchezo wa neno ambapo  wanafunzi watatumia vinyume vya vitendo.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya  kuzingatia, kama vile "Ni vinyume gani vya vitendo unavyoweza kutumia katika maisha yako ya kila siku?"  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Kuandika insha fupi inayoonyesha matumizi ya vinyume vya vitendo katika hali halisi.  
2. Kuunda mchezo wa neno ambapo wanafunzi wanahitaji kutafuta vinyume vya vitendo kutoka kwa orodha ya maneno yaliyotolewa.  
3. Kuandaa bango au picha za kuonyesha vinyume vya vitendo tofauti kwa kutumia michoro na  maelezo mafupi.  




KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUSIKILIZA NA KUZUNGUMZA: HALI YA ANGA 
MADA NDOGO: MATAMSHI BORA  


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: 


1.Kutambua sauti mbalimbali za alfabeti ya Kiswahili  
2. Kutamka maneno yenye silabi za sauti mbalimbali za Kiswahili kwa ufasaha 

3. Kufurahia matamshi bora katika mawasiliano 



MASWALI DADISI:  
- Unazingatia nini kutamka sauti za Kiswahili kikamilifu? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili Ukurasa 136 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha wanafunzi kuhusu somo lililopita na kuzungumzia umuhimu wa matamshi bora katika mawasiliano.  




- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza, wakisisitiza kuelewa dhana kuu.  



UTARATIBU WA SOMO: 



Hatua ya 1: Kutambua Sauti za Alfabeti  
- Wanafunzi watajifunza sauti za alfabeti ya Kiswahili kwa kusikiliza na kuandika sauti hizo.  
- Milipuko ya sauti itatolewa na mwalimu, na wanafunzi watatambua na kusoma sauti hizo kwa sauti.  



Hatua ya 2: Matamshi ya Maneno   
- Wanafunzi watakua katika vikundi vidogo ili kutamka maneno ambayo yameandikwa kwenye ubao.  
- Kila mwanafunzi atapata nafasi ya kutamka neno na wenzao wataelekeza usahihi wa  matamshi yao.  



Hatua ya 3: Kuunganisha Silabi   
- Wanafunzi watajifunza jinsi ya kuunganisha silabi za maneno yaliyotolewa.  
- Kila mwanafunzi atapata karatasi yenye silabi tofauti na waunganishi.  
- Wanapaswa kufanya kazi pamoja na kufikia matokeo bora kwa kuandika maneno mapya kwa kutumia silabi walizopata.  



Hatua ya 4: Mazoezi ya Dhihirisho   
- Wanafunzi watajaza fomu ya kujitathmini ambayo inahusisha kipengele cha matamshi bora. 
- Kila mwanafunzi atakuwa na muda wa kuwasilisha maneno au aya fupi mbele ya darasa ili  kuonyesha ustadi wa matamshi bora.  





HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano (kama vile kubadilishana mawazo kuhusu mada  zilizojadiliwa) ili kuimarisha mada kuu.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Michezo ya Sauti: Wanafunzi wanaweza kucheza michezo ambayo inahusisha kutamka  maneno au kujibu maswali yanayotumia sauti za Kiswahili. Hii itasaidia kuboresha uelewa wa matamshi na kurahisisha kujifunza.  


2. Vikundi vya Kusikiliza: Unda vikundi vidogo ambavyo vitasikiliza hadithi fupi zilizorekodiwa na kutafuta matamshi sahihi ya maneno yaliyotumika. Wanafunzi watapeana mrejesho.  


3. Sherehe ya Matamshi: Andaa siku ya sherehe ambapo wanafunzi wataweza kuonyesha ujuzi wao wa matamshi kwa kutunga na kutekeleza mashairi, nyimbo, au hadithi fupi wakitumia  matamshi bora.  




KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: KUSOMA  
MADA NDOGO: KUSOMA KWA UFASAHA 


MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA:   
-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:  
1. Kutambua sauti mbalimbali za alfabeti za Kiswahili katika kifungu chepesi cha hadithi. 

2. Kusoma kifungu chepesi cha hadithi kwa kuzingatia matamshi bora. 

3. Kusoma kifungu chepesi cha hadithi chenye sauti legwa kwa kuzingatia ishara zifaazo. 

4.Kuchangamkia kusoma ufasaha ili kufanikisha mawasiliano. 



MASWALI DADISI:  
- Kusoma kifungu kwa ufasaha unazingatia mambo gani? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha somo lililopita kuhusu umuhimu wa kusoma kwa ufasaha. 




- Waongoze wanafunzi kujadili kuhusu majukumu ya usomaji bora na kutambua dhana kuu katika hadithi.  



UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1:   
- Kujifunza Sauti za Alfabeti:  
- Waonyeshe wanafunzi sauti za alfabeti ya Kiswahili kwa kutumia picha au kadi za sauti.  
- Waulize wanafunzi kutaja maneno yanayoanza na kila herufi.  
- Fanya mchezo wa "Sauti na Maneno" ambapo wanafunzi huonyesha kadi za herufi na kutaja maneno yanayoanzia hapo.  



Hatua ya 2:   
- Kusoma Kifungu kwa Ufasaha:  
- Chagua kifungu chepesi cha hadithi ambacho kina sauti legwa.  
- Waonyeshe wanafunzi jinsi ya kusoma kifungu hicho kwa kuzingatia matamshi bora na sauti legwa.  
- Fanya zoezi la pamoja ambapo kila mwanafunzi anasoma aya fupi kwa sauti.  



Hatua ya 3:   
- Kusoma na Kujadili:  
- Wasomee kifungu hiki kwa ufasaha kama mfano.  
- Wagawe wanafunzi wafanye kikundi na wasomee wakati wanapata nafasi ya kujadili maudhui ya hadithi.  
- Waulize maswali kuhusu maudhui ya hadithi ili kuimarisha uelewa.  





Hatua ya 4:   
- Kumsomea Mzazi:  
- Wawe na kazi ya nyumbani ambapo kila mwanafunzi anaandika sehemu ya kifungu walichosoma na kumsomea mzazi.  
- Wawashauri wanafunzi kuzingatia matamshi bora wakati wakisoma nyumbani.  



HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano ambapo wanafunzi wanabadilishana mawazo kuhusu vifaa walivyovisoma.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo kama vile  "Uandishi wa Hadithi."  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Michezo ya Kivita: Mchezo wa kujitafutia maneno ili kusaidia wanafunzi kujifunza zaidi  kuhusu sauti za alfabenchi.  
2. Siku ya Kusoma: Fanya siku maalumu ya kusoma ambapo wanafunzi wanaweza kuleta vitabu vyao na kusoma hadithi tofauti kwa wenzake.  
3. Vikundi vya Masomo: Unda vikundi vya masomo ambapo wanafunzi wanajifunza pamoja na  kujadili kuhusu hisabati/maudhui ya hadithi wanazosoma.  



KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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 MADA: KUANDIKA  
MADA NDOGO: Maneno na sentensi 



MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: 

-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:  
1. Kutambua maneno mepesi ya silabi tatu kwenye matini mbalimbali. 

2.Kuandika maneno mepesi ya imla ya silabi tatu. 

3.Kuandika sentensi fupi zinazohusu suala legwa. 

4. Kufurahia kuandika ipasavyo maneno na sentensi kutokana na imla. 



MASWALI DADISI:  
- Sentensi sahili ni sentensi za aina gani? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5): 




1. Kumbusha somo lililopita: Mwalimu atarejea mada iliyopita kuhusu maneno na aina  mbalimbali za sentensi.  
2. Waongoze wanafunzi kusoma sehemu ndogo ya maandiko kwenye kitabu kuhusu maneno ya silabi tatu, wakijadili maana na matumizi yake.  
3. Kusisitiza kuelewa dhana kuu: Wanafunzi watajifunza jinsi ya kutambua na kuandika maneno  ya silabi tatu katika sentensi rahisi.  



UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kutambua Maneno Mepesi ya Silabi Tatu   
- Wanafunzi wasome vipande vya matini mbalimbali na kutafuta maneno yenye silabi tatu.  
- Kila mwanafunzi aandike maneno 5 ya silabi tatu kutoka kwa matini hizo.  
- Kwenye kundi, wanafunzi watajadili maneno waliyoandika na kuangalia matumizi na mifano katika sentensi.  



Hatua ya 2: Kuandika Maneno Mepesi ya Imali ya Silabi Tatu   
- Wanafunzi wanaandika maneno mepesi ya silabi tatu ambayo yanaweza kutumika katika  maisha ya kila siku.  
- Mwalimu atawasaidia wanafunzi, akijibu maswali na kutoa mifano zaidi.  
- Wanafunzi wawili wawili watahamasishana katika kuandika maneno kutoka katika matini zilizosomwa.  



Hatua ya 3: Kuandika Sentensi Fupi   
- Wanafunzi watashirikiana kuandika sentensi fupi zinazohusiana na maneno ya silabi tatu  waliyoyatambua huko nyuma.  
- Wanafunzi wataandika angalau sentensi 3 kwa kila kundi.  
- Kila kundi kula chache kati ya hizo, halafu wengine wataandika sentensi hizo kwenye ubao. 







Hatua ya 4: Kufurahia Kuandika   
- Wanafunzi wataandika hadithi fupi (au mashairi) wakitumia maneno na sentensi waliyoyajifunza.  
- Wataalamu wa somo watahamasisha ujumuishi wa ubunifu katika uandishi wao. 
- Kila mwanafunzi atashiriki hadithi yake kwa kifupi na kundi lake.  



HITIMISHO (Dakika 5):  
1. Elezea kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
2. Fanya shughuli fupi ya ushirikiano ili kuimarisha mada kuu, kama vile kujadili maneno  yaliyokosewa au yaliyo sahihi.  
3. Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Picha za Maneno ya Silabi Tatu: Wanafunzi wapate picha na kuandika maneno  yanayohusiana, kisha kuunda mizunguko ya sentensi inayohusisha picha hizo.  
2. Maktaba ya Maneno: Kila mwanafunzi aunde maktaba yake binafsi ya maneno yenye silabi  tatu, kwani wakiwa nyumbani waendelee kutafuta maneno haya katika mazingira yao.  
3. Michezo ya Maneno: Kuandaa michezo kama vile "Bingo ya Maneno" ambapo maneno yenye silabi tatu yatatumika. Wanafunzi watavuka maneno wanayoyapata.  




KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 
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MADA: SARUFI  
MADA NDOGO: VINYUME VYA VITENDO 



MATOKEO MAALUMU YANAYOTARAJIWA: 

-Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:  
1. Kutambua vinyume vya vitendo katika sentensi mbalimbali. 

2. Kutumia majina ya vinyume vya vitendo katika sentensi. 

3. Kuchangamkia kutumia majina ya vinyume vya vitendo katika mawasiliano ya kila siku. 



MASWALI DADISI:  
- Je, vinyume vya vitendo huwa vinahusu nini? 



NYENZO:  
- KLB Early Grade Kiswahili gredi ya pili 



MPANGILIO WA SOMO: 



UTANGULIZI (Dakika 5):  
- Kumbusha wanafunzi juu ya somo lililopita, ambayo inaweza kuwa kuhusu aina za maneno au sarufi kwa ujumla.  




- Waongoze wanafunzi kusoma na kujadili maudhui husika kutoka kwa rasilimali za kujifunza. Kisiwa cha kuelewa dhana kuu za vinyume vya vitendo, kama vile ni maneno yanayoonyesha  kinyume cha vitendo fulani.  



UTARATIBU WA SOMO (Dakika 20): 



Hatua ya 1: Kutambua Vinyume vya Vitendo   
- Eleza dhana ya vinyume vya vitendo na ufafanue kwa mifano.  
- Wape wanafunzi sentensi kadhaa ambazo zina vinyume vya vitendo na wawachunguze ili  kutambua vinyume hivyo.  
- Fanya shughuli ya kundi ambapo wanafunzi watachambua sentensi na kutafuta vinyume vya vitendo.  



Hatua ya 2: Kusoma Vinyume vya Vitendo   
- Wape wanafunzi nyaraka zilizoandikwa zenye sentensi zinazotumia vinyume vya vitendo. 
- Waonyeshe jinsi ya kusoma na kuelewa vinyume hivi kwenye muktadha.  
- Fanya kifupi cha kujadili vinyume vya vitendo vilivyoonekana na jinsi vilivyotumika.  



Hatua ya 3: Kutunga Sentensi   
- Waongoze wanafunzi kutunga sentensi zao wenyewe wakitumia vinyume vya vitendo  walivyotambua.  
- Wanafunzi wafanye kazi kwa vikundi vidogo na kutengeneza sentensi kadhaa kwa kila vinyume vilivyotumiwa.  
- Kila kundi litatoa sentensi zao kwa darasa na kujadili matumizi yao.  



Hatua ya 4: Kuchangamkia Vinyume vya Vitendo Katika Mawasiliano 




- Fanya mazoezi ya kuandika kwenye karatasi ya yaliyomo, ambayo itawatambulisha wanafunzi kutumia vinyume vya vitendo katika mazungumzo ya kila siku.  
- Washirikishe katika majadiliano ya kujenga ambapo kila mwanafunzi atatoa sentensi akitumia vinyume vya vitendo katika mazungumzo.  
- Rekebisha na kutathmini matumizi yao ya vinyume vya vitendo wakati wa mazungumzo haya  ili kuwapa mrejesho.  



HITIMISHO (Dakika 5):  
- Eleza kwa muhtasari hoja kuu na malengo ya kujifunza yaliyofikiwa wakati wa somo.  
- Fanya shughuli fupi ya ushirikiano ambapo wanafunzi wataunda sentensi fupi za kawaida  kutumia vinyume vya vitendo.  
- Waandae wanafunzi kwa kipindi kijacho kwa kutoa muhtasari wa mada zijazo au maswali ya kuzingatia.  



SHUGHULI ZA ZIADA:  
1. Michezo ya Kukuza Uelewa: Fanya mchezo wa "Zungusha Vinyume." Wanafunzi  wanazungusha chupa, na mtu anayeishia kwenye mwelekeo wa chupa atakuwa na jukumu la kutaja sentensi ikitumia vinyume vya vitendo.  


2. Mwandiko wa Kifupi: Wanafunzi waandike insha fupi (1-2) wakitumia vinyume vya vitendo. Watatumia vinyume hivyo katika hali tofauti ili kuhakikisha uelewa wa dhana.  


3. Vikundi vya Majadiliano: Kuunda vikundi vidogo vya majadiliano ambapo wanafunzi  watabadilishana hadithi au matukio na kutafuta jinsi vinyume vya vitendo vinavyoweza kutumika.  




KUJITATHMINI KWA MWALIMU: 


