
KIDATO CHA NNE
KARATASI YA TATU	102/3
Mwongozo
SEHEMU YA A;
SWALI LA LAZIMA-FASIHI SIMULIZI

a) Fafanua maana ya lakabu						(alama 2)
Ni matumizi ya majina ya kupanga anayojipa mhusika mmpja au kupewa na wengine kulingana na sifa zake za kiamumbile, mazungumzo yake na wahusika wengine au matendo yanayoathiri wahusika wengine, mazingira au kuiathiri yeye mwenyewe kwa njia hasi au chanya.

b) Sifa za lakabu ni zipi						(alama 5)
· Huwa ni neno au fungu la maneno.
· Huwa na maana iliyofumbwa.
· Hulandana na sifa hasi au chanya za aliyepewa.
· Sifa hizi huwa ni za kusifu au kudhihaki.
· Huweza kudumu na kuchukua jina la  halisi za mhusika .
· Hutumia sana istaiari-yeye ni simba.
Zozote5*1=5
c) Kwa nini lakabu ni muhimu katika jamii?				(alama 3)
· Humsifu mhusika au kukejeli tabia hasi.
· Ni Jina la heshima hasa kwa watu watajika katika jamii.
· Kuficha jina halisi la mhusika.
· Hutumika kutoa tabia za mhusika kwa njia fiche.
· Huhifadhi historia ya waliokuwa maarufu katika jamii.
· Hutoa picha Fulani kumhusu mhusika.
Zozote 3*1=3
d) Jadili manufaa ya utafiti katika fasihi simulizi.			(alama 10)
· Ili kuhifadhi tanzu za Fasihi simulizi.
· Kuboresha tajriba ya ukusanyaji wa data katika taaluma mbalimbali.
· Kubainisha mbinu tofauti tofauti za uwasilishaji wa vipera tofauti tofauti.
· Kuweza kuzihifadhi tanzu hizi kwa lengo la kuzirisha kwa vizazi vya kesho.
· Kuuhifadhi utamaduni na desturi za jamii husika.
· Kuzionea fahari  tofauti  za kitamaduni kutoka jamii moja hadi nyingine.
· Kuleta umoja na uelewano kati ya jamii mbalimbali baada ya kuelewa sababu ya tofauti zao za kitamaduni.
· Kukuza na kuhimiza utambuzi na uelewa wa lugha za kiasli kwani uwasilishaji mwingi ni kwa lugha za kiasili.
· Kuzihifadhi tanzu hizi kwa njia mbadala sio akilini tu ili pia kupitia maandishi.
· Ili ihifadhiwa na iweze kudumu kwa muda mrefu.
· Ikihifadhiwa kwa njia ya mitandao ya kijamii itaifikia idadi kubwa ya hadhira na kwa muda mfupi.
(Zozote 10*1=10)

Hadithi fupi
Mapambazuko ya machweo na Hadithi nyingine
2. Eleza nafasi ya vijana na wazee katika hadithi ya Mapambazuko ya machweo. (alama 20)
Nafasi ya vijana
· Wamesawiria kama chombo za kuzalisha mali-Mzee Makutwa anawatumia vijana katika mgodi kwa manufaa yake mwenyewe.
· Wameshaulika na viongozi ndiposa wanakumbwa na changamoto ya ukosefu wa kazi licha ya kuwa wemesoma hadi chuo kikuu.
· Wamesawiria kama wale waliopotoka kimaadili kama vile kushiriki kwa matumizi ya dawa  za kulevya au kutumiwa kama manyapara wa kuwanyanyasa wengine –manyapara walivyowalinda vijana wenzao katika mgodi.
· Ni viumbe dhaifu-wanateswa sana katika mgodi kupitia kwa mazingira mabaya ya kazi ,kufanya kazi ya sulubu bila malipo na hata kunyimwa uhuru wa kutembea.
· Hawajitumi kuijsaidia katika maisha yao-Sai na Dai hawana  kazi na wansimama madukani wakiyahesabu magari bila kufanya lolote wajitoe katika hali yao ya uhitaji.
· Kuna baadhi ya wanaharakti wanaowaenni vijana kama Tajiri- almzawidi Bwana Makucha kwa kuwasaidia vijana waliodhulumiwa katika mgodi na Makutwa kuupata uhuru wao tena.
                Nafasi ya wazee katika jamii
· Ni watu wenye ubinafsi katika jamii-Mzee Makutwa anawatumikisha vijana na watoto ili ajinufaishe.
· Wana kiu cha kupata mali-Mzee Makutwa licha ya kuwa yeye ni Waziri mstaafu na alipewa marupurupu ya kustaafu bado anajihusisha na biashara haramu ili ajitajirishe zaidi.
· Ni viongozi-Mzee Makutwa alikuwa kiongozi serikalini.
· Ni wakombozi-Mzee Makucha anahusika katika ukombozi wa watoto na vijana waliokuwa wakidhulumiwa katika mgodi wa Mzee Makutwa.
· Wanawajika katika jamii-Mzee Makucha aliajibika kwa kuishtaki biashara haramu ya Mzee Makutwa hadi akakamatwa kwa kosa la jinai.
· Wana bidii katika jamii-Mzee Makucha aliifungua biashara yake kila siku licha ya kuwa katika umri mpevu.
· Wanadhulumiwa –Mzee Makucha baada ya kufutwa kazi kutoka katika Shirika la Reli hakulipwa marupurupu yake.
 Kutuza-zozote 10*2=20
AU
3. ‘Sasa ni saa ngapi? Si wajua mtoto angali anakusubiri? Mtoto analala!’
a) Eleza muktadha wa dondoo hili.
					                                                                                                                                                                      (alama 4)
· Haya ni maneno ya Mama Mercy
· Akimwambia Kikwai bwana yake
· Kupitia kwa njia ya simu
· Kiwai alikuwa ofisini mwake naye Mama Mercy alikuwa nyumbani kwake
· Mama mercy alimtaka Kikwai afike nyumbani na chakula kwa kuwa mtoto alikuwa analala.

b) Bainisha mtindo katika dondoo hili.					                                                                                                                        (alama 4)
· Swali la balagha-sasa ni saa ngapi?
· Nidaa-mtoto analala!
· Dayolojia –majibizano kati ya Mama Mercy na Kikwai.
Zozote mbili-Kutaja 1
Mfano 1 jumla 2*2=4
c) Eleza umuhimu wa msemaji katika kuendeleza maudhui katika hadithi ya Harubu ya maisha.							(alama 4)
Msemaji ni Mama Mercy
· Anakuza maudhui ya ndoa-ameolewa na Kikwai.
· Maudhui ya mgogoro-ana mgogoro baina yake na Kikwai kutokana na kutoletewa chakula na Kikwai.
· Maudhui ya kazi-anafanya kazi ila sasa yu likizoni.
· Maudhui ya umaskini-kuna ukosefu wa bidhaa za kimsingi kama vile chakula.
· Maudhui ya mapenzi-anampenda mwanawe Mercy
                  Zozote 4*1=4

d) Kwa hoja nne eleza umuhimu wa msimulizi katika kuendeleza hadithi ya mzimu wa kipwerere							(alama 8)

· Mwandishi amemtumia kuchimuza maudhui kama vile ya uzinzi kati ya Bishoo na Salihina,ushirikina ,nafasi ya mwanamke katika jamii na kadhalika.
· Amewachimuza wahusika wengine katika hadithi kama vile wazee  wa kijiji,Salihina,Bishoo,bwanake Bishoo.
· Kupitia kwa msimulizi usuli wa Mzimu wa Kipwerere unaelezewa-ulitokana na jina la mwanamke kwa jina Kipwerere aliyefanya mambo ya kiajabu wakati wa uhai wake na alipokufa alizikwa na juu ya kaburi lake kichaka kikamea na kuwa msitu mkubwa wa Mzimu wa Kipwerere.
· Ulaghai wa viongozi wa kidini unabainika kupitia kwa usimulizi wake.
· Kupitia kwa usimulizi wake tunagundua namna uuzaji na usambazaji wa dawa za kulevya ulkuwa ukiendelea kupitia kwa wanawake waliodai kumpelekea shetani maji katika mzimu.
· Usimulizi unaendeleza na kukuza sifa za wahusika-Salihina ni mbabedume na laghai,Bishoo ni mzandiki na mzinzi.
· Ploti ya hadithi inaendelezwa kupitia kwa masimulizi.
· Mbinu kadha wa kadha za uwasilishaji zinakuzwa kama dayolojia,kinaya ,taswira kati ya zingine.
Za kwanza 4*2=8

TAMTHILIA YA BEMBEA YA MAISHA NA TIMOTHY AREGE
4. “…haikuwa mara moja mnavyofikiria. Ilianza pale chuoni. Wenzangu walinipa mvinyo kunirai kuonja ulevi.”
a) Eleza maudhui manne yanayojidokeza katika dondoo hili.		                                                                                                                         (alama 4)
· Elimu-chuo kikuu
· Starehe na anasa-unywaji wa pombe
· Shinikizo la rika-wenzangu walianza kunirai kuonja ulevi.
b) Eleza athari za mhusika anayerejelewa kujitosa katika suala linalooredheshwa kwenye dondoo.							  (alama 6)
Mhusika ni Yona
· Anaitelekeza kazi yake kwa kutohudhuria vipindi vya masomo shuleni.
· Anafutwa kazi ya ualimu
· Anaanza kumtusi na kumdhulumu mkewe Sara
· Anaanza kufanya kazi ya kuwachunga mifygo na shambani badala ya kufunza.
· Uhusiano wake na wanawe unatatizika.
· Sara anaanza kuugua ugonjwa wa shinikizo la damu.
· Ugonjwa wa Sara unamlazimu kulazwa hospitalini mjini.
· Ugonjwa huu unamgharimu Neema pesa nyingi suala linalozua mgogoro katika ndoa yake na Bunju anapomwomba msaada.
                             Zozote 6*1=6
c) Kwa kurejelewa mifano tano katika tamthilia ya Bembea ya maisha, eleza tofauti iliopo katika maisha ya ndoa ya zamani na sasa.ndoa za zamani	  (alama 10)
· Ndoa za zamani mwanamke alimheshimu sana mumewe sio kama za siku hizi-Neema anapanga safari ya kumrudisha mama yake kijijini bila kumjuza mumewe.
· Mwanamke wa zamani alikuwa mtegemezi sana kwa mumewe kwa kila hali na sio siku hizi –Neema  anafanya kazi kama mumewe.
· Ndoa ya zamani ilkuwa ya lazima mara tu msichana alipobaleghe anavyosema Sara na sio kama ya siku hizi-Asna hata hana haja ya kuolewa.
· Majukumu ya nyumbani yakiuwa ya mwanamke lakini siku hizi hata wanaume wanasaidia kwa kazi hizi-Yona anaipikia familia yake kiamsha kinywa.
· Ndoa za zamani zilizingatia mila na desturi ilhali za siku hizi zinachukulia milaa ni desturi ni suala lililopitwa na wakati.Neema haoni ni kwa nini mamake asilale kwake.
· Zamani katika ndoa mtoto wa kiume alienziwa sana ila si sasa.
· Zamani watoto walikuwa lazima katika mahusiano haya tofauti na sasa.
                       Za kwanza 5*2=10
AU
5. Jadili sababu kumi zilizompeleka mwandishi T. Arege kuandika Tamthilia hii.	(alama 20)
· Alidhamiria kufunza jamii ya leo kuthamini na kufuata mila na desturi za kitamaduni.Mwandishi anawatumia Yona,Sara na wazee kupalilia wazo hili.
· Analenga umuhimu wa heshima na mwasaliano kati ya wanandoa ili ndoa zao ziweze kufaulu na kudumu.
· Anaonyesha sababu za vijana wengi kukwamia mjini baada ya kuyamaliza masomo ya chuo kikuu na kukataa kurudi  kjijini kupitia kwa Asna.
· Anakashifu utamaduni wa kumuenzi mtoto wa kiume dhidi yaw a kike kwani watoto wote ni sawa.
· Anawahimiza wanandoa wasaidieni katika kila hali ili kupunguza migogoro kati yao.
· Anakshifu ulevi na matendo ya kilevi katika jamii.
· Anahimiza elimu ya mtoto msichana katika jamii.
· Anasisitiza umuhimu wa kushukuru kila wakati mtu anapofanyiwa wema na mwingine.
· Analenga kuhimiza umuhimu wa kuyatambua makosa,kuyakiri,kuomba msamaha na kuwa tayari kubadilika.
· Anajaribu kuwaelimisha watoto kuwathamini wazazi wao,kuyakimu mahitaji ya wazazi wao kwa gharama yoyote ile.
· Watoto kuyaboresha maisha ya wazazi wao kwa kila hali wakiwa wangali hai.
               Za kwanza 10*2=20

RIWAYA YA NGUU ZA JADI NA PROFESA CLARA MOMANYI
6. “Samahani… Nina shida kidogo. Ninaomba usaidizi. Sikuwa nikilipa ushuru katika biashara zangu. Sasa wanataka kuzifunga na kunipeleka kortini.”
a) Eleza muktadha wa dondoo						                                                                                                                                 (alama 4)
Haya ni maneno ya Chifu Mshabaha
Akimwambia Mangwasha 
Ofisini mwa Mangwasha mjini
Alikuwa ameenda kumwoba msaada kama angemsaidia kumtetea katika ofisi za kiserikali ahurumiwe kutolipa ushuru na biashara zake zisifungwe.
b) Bainisha toni katika dondoo hili						                                                                                                                                   (alama 2)
Toni ya kurai-samahani
Toni ya masikitiko-sasa wanataka kuzifunga na kunipeleka kortini.
Toni ya uoga –naomba usaidizi.
Moja na mfano=alama 2
c) Msemaji wa maneno haya na wengine ni adui ya wananchi wa Matuo. Eleza ukweli wa kauli hili.								(alama 14)
· Ufisadi-Chifu Mshabaha na wengine wanapanga kuitwaa ardhi ya mtaa wa Matango kwa manufaa yao wenyewe.
· Kuwateka nyara wapinzani wa Lesulia-Lonare anatekwa nyara na kupigwa sana siku chache kabla ya uchaguzi na Serikali ya Lesulia.
· Uzinzi-Sagilu anashiriki uozo huu na Cheiya.
· Kuwadhulumu wanawake-Sagilu anamtaka mapenzi Mangwasha akijua tayari amechumbiwa na Mrima na anapomkataa Sagilu anafanya kila juhudi kuismbaratisha ndoa ya hawa wawili.
· Kupanga za kuwafurusha Waketwa kutoka Matango kwa sababu ya tamaa ya mali na uongozi.
· Kuwaua watu-Sihaba anatumwa na Sagilu kumwangamiza mwanabiashara mkubwa wa sariji kwa kijana Kifaru-huu ni ukatili.
· Kuuza bidhaa haramu na hatari kwa wananchi-Sagilu anaagiza maziwa ya watoto yaliojaa vijasumu ili yasiharibika haraka.Watoto wanapoyatumia wanaathirika sana.
· Kupitia kwa Mahauri mtaalamu mkuu wa usanifu wa majengo jijini Taria anaidhinisha ubomoaji wa jingo la Lonare.
· Viongozi walichochoea ukabila katika ofisi za umma-Chifu Mshabaha anamfuta kazi Mangwasha kama mhazili wake wa miaka nyingi na kumwandika kazi msichana wa kabila lake.
                                                                                                Zozote 7*2=14

                                                                                                         AU

7. Matumizi mabaya ya mamlaka ni tatizo sugu sana katika mataifa mengi ya Afrika yanayoendelea kiuchumi. Kwa kutolea hoja mwafaka, tetea ukweli wa kauli kwa mujibu wa Riwaya ya Nguu za Jadi.								                                                                                                                                          (alama 20)
· Mtemi Lesulia anamwajiri rafiki yake Sagilu kama Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mapato nchini.
· Mtemi Lesulia wanamiliki  na Sagilu viwanda kadhaa nchini na wanawaajiri watu wa kabila lao pekee-Wakule.
· Sagilu alipoyapokea maziwa ya watoto yenye sumu na kuyauza na yakaathiri afya ya watoto wadogo wengi ,ilipobainika yeye ndiye chanzo cha hayo maziwa serikali haikumfanyia chochote.
· Sagilu anatumia cheo chake na pesa zake kwa Mrima ili amwingize ulevini aisambaratishe na kuisahau familia yake.
· Raia wanalalamikia asasi mbaya za uongozi wa Lesulia zilizochangia ukosefu wa kazi wakati yeye kama kiongozi anawaajiri watu wa kabila lake katika kazi zote za ngazi za juu serikalini.
· Sagilu kupitia kwa polisi wanatatiza biashara ya Lonare ya magari kwa kuyashika kila wakati bila makosa yoyote kwa sababu tu anaupinga uongozi wake.
· Mbwashu amabaye ni kikaragosi mkubwa wa Mtemi alishirikiana na vigogo na matajiri wengine kuufisidi uchumi na kusababisha mfumko wa bei za bidhaa nchini Matuo kuathiri hali  ya maisha ya mwananchi wa kawaida.
· Vigogo hawa waliwatumia polisi wa ngazi za juu kuingiza bidhaa ghushi nchini na walioposhikwa na maafisa wa forodha  walitoa mlungula kuuficha uovu huo.
· Habari zilipomfikia Mtemi kuwa Mwamba alikuwa ameshinda kesi ya ardhi  na serikali kulazimishwa na mahakama kuwajengea watu nyumba kwa gharama yake,aliwatuma polisi awatanye wafuasi wa Lonare waliokuwa wakishangilia ushindi huo.
· Ushindi huo ulisababisha Mwamba kupokonywa leseni ya kuhudumu kama wakili na hakimu  aliyehusika na uamuzi wa kesi hiyo alinyang’anywa leseni ya uanasheria na akatimuliwa kutoka katika ofisi za kiserikali na hadi sasa hajulikani aliko.
· Mtemi na Sagilu wnapanga kuleta machafuko siku ya uchaguzi wa viongozi.Wanapanga kuwahonga wapiga kura kuvuruga shughuli ya kupiga kura katika vituo vya wafuasi wengi wa Lonare.Kisha ulinzi wa polisi ungekuwepo kwa vijana hawa iwapo  wangesababisha maovu hayo.Huu kweli ulikuwa utumizi mbaya wa mamlaka.
                                                                                      Zozote 10*2=20





8. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.

Jiulize ni kwa nini, uanzapo kuongea
Sana sana makundini, watu hukuondokea 
Ndugu ujitathmini, hakika umepotea
Sisi twakuombea, mwenye damu ya kunguni!

Mwenye damu ya kunguni, nayo lugha ya ajuza
Wengi hawamtamani, maneno yake yaliza
Yeye ana walakini, dosari kuliko pweza
Kama wewe umefunza, sote hutuona duni!

Sote hutuona duni, na hilo tumezowea
Kazi zetu zote guni, yeye tu amebobea
Umewachokoza mbuni, mateke anapokea
Sisi twakuombea, upae hadi hewani!

Upae hadi hewani, ujione kama bingwa 
Mewashinda gazetini, wandishi kwako wapingwa
Yeye kwetu mpinzani, metia mipaka tingwa
Twakuombea mtafiti, hesabu hadi mizani!

Hesabu hadi mizani, utunge kwa kukosoa
U hodari hesabuni, nasi tushakuzoea
We nduli kwa majirani, na waja mekutegea
Kurekebisha hujui, ywatanika peupeni!

Ywatanika peupeni, ywajisifu mjuaji
Amezidi zetu mboni, na amevijunjia mji
Twamwachia waamuzi, kesi wasome majaji
Sisi twakuombea, sirekebike kidogo!

a) Eleza ujumbe unaojitokeza katika shairi hili				(alama 6)
· Ujiulize kwa nini ukitaka kuongea watu wanakuondokea.
· Jichunguze kwa una tatizo .
· Sisi tunakuombea tu ulye na damu ya kutengwa na watu.
· Maneno unayayatoa yanachukza na kuwahuzunisha waja.
· Unapenda kuwadharau watu na kazi zao.
· Tunakuombea uendelee kufaulu ili uzidi kujisifu.
· Ingawa wewe ni hodari katika Hesabu ni katili kwa majirani  na majirani wanakutegea ujirekebishe.
· Unajisifu sana kuwa unajua kila kitu na hatushindani nawe tumewaachia majaji waiamue kesi hiyo.
                            Zozote 6*1=6
b) Tambua miundo wa shairi hili					(alama 4)
· Lina jumla ya beti saba.
· Kila ubeti una mishororo mine kwa hivyo ni tarbia.
· Kila mshororo una  vipande viwili.
· Kila kipande cha mwisho cha mshororo ndicho kinaanza ubeti unaofuatia.
· Kila mshororo una mizani 8,8 jumla 16 katika kila mshororo.
             Zozote 4*1=4
c) Tambua bahari ya shairi hili kwa kuzingatia mpangilio wa maneno. (alama 2)
Pindu/unyoke /mkufu kwani kila kipande cha mwisho cha mshororo ndicho kinachoanza mshororo unaofuatia.
d) Andika ubeti wa tatu kwa lugha nathani				(alama 4)
Unatudharau na hali yumeizoea.Unadharau kazi zetu ukijitapa wewe ni bora zaidi.Umetuchokoza na sasa tutakuadhibu ingawa tunakuombea uendelee kufaulu.
e) Tambua aina tatu za takriri zinazojitokeza				(alama 3)
· Kuna takriri ya kipande cha mwisho wa mshororo wa kila ubeti kurudiwa kwa ubeti unaofuatia mshororo wa kwanza kipande cha kwanza.
· Urudiaji wa silabi –ni,
· Kuna urudiadji wa sauti –a.
f) Onyesha toni ya shairi hili						(alama 1)
Ni toni ya kuonya,kejeli,kuchoshwa na tabia yake ya kuijisifu na kuwadharau.
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