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KIDATO CHA NNE
KARATASI YA PILI	
MAAGIZO; JIBU MASWALI YOTE
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
1. UFAHAMU (ALAMA 15)
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata.
Hapo kitambo, tarakilishi ilijulikana kuwa chombo cha wajuzi au kikundi fulani cha wakwasi waliosomea misimbo kwa miaka wakajipa shahada, stashahada na kuzamia katika vinamisi vya chini sana vya elimu hiyo. Mnamo miaka ya 1980, takwimu zinaonyesha kwamba si zaidi ya asilimia mbili ya ulimwengu iliyokuwa ikitumia tarakilishi. Sababu kuu ilikuwa ugumu wa misimbo na amri ambazo zingewezesha kompyuta kutekeleza majukumu ya kimsingi. Ilikuwa bughudha tupu kujaribu kukumbuka misimbo hiyo au misururu hiyo ya amri. Ndiposa maulana wa ngamizi au kompyuta wakatafakari na kutambua suluhisho la kutumia vieneo.Vieneo ni vibaa vilivyo na amri na vimeunganishwa na “nyuzi". Nduni nzuri zaidi ya mfumo vieneo ni mwambaazana ambao una michoro ya viungo vya tarakilishi kama vile printa,faili na kadhalika. Michoro hii inawakilisha kazi zinazotekelezwa na viumbile hivyo. Kwa mfano,ukibofya kwenye faili ilyofunguliwa, faili mpya itafunguliwa. Hivi ndivyo elimu ya teknohama, yaani habari na mawasiliano ilivyoimarishwa katika mwongo uliotupa kisogo.
Kando na urahisishaji huu ambao umeinua idadi ya watumiaji wa tarakilishikwa asilimia 37ulimwenguni katika mwongo mmoja, matatizo ambayo nchi zinazoendelea hukumbana nayo hayawezi kupuuzwa. Programu za tarakilishi zina bei mara kumi ya bei za tarakilishi.Maadam hali ya uchumi si nzuri, watu wengi hawawezi kutumia mtambo huu kwa sababu hawawezi kununua. Tatizo jingine kuu ni ukosefu wa umeme katika sehemu nyingi za nchi zinazoendelea, hasa barani Afrika. Matatizo ya kwanza mawili yameweza kusuluhishwa kwa kiwango fulani. Kwanza, makampuni makubwa yanayounda programu za kompyuta yamejaribu kupunguza bei ya leseni za kompyuta. Zipo nyingi zinazoletwa nchini zikiwa na programu tayari. Licha ya hayo. Makampuni ya kibinafsi yamejitolea katika nchi zilizoendelea ili kutafuta kompyuta zisizoendelea kwa bei rafi. Ingawa huku ni kama kumtupia mbwa tonge la ugali lisilo na mchuzi, lakini mkata hana kinyongo na mtu hujikuna ajipatapo.
Tatizo la mwisho ni ujuzi wenyewe wa tarakilishi. Kulingana na kauli ya pamoja kuhusu teknohama iliyofikiwa Kasablanka mwaka 2004, iwapo bara la Afrika litafikia maendeleo ya teknohama kufikia mwaka wa 2050, lugha za Kiafrika hazifai kupuuzwa katika elimu ya tarakilishi. Kuwafunza watu hawa wote Kiingereza ambayo ndiyo lugha iliyotumika kuunda
vieneo vya tarakilishi, ndipo wajifunze elimu ya teknohama, ni kazi nyingi ambayo itahitaji subira na uvumilivu mwingi; ambao watu wengi hawana. Lililobaki ni kujanibisha programu za kompyuta katika lugha zinazozungumzwa na watu wengi ili wapate fursa ya kutumia tarakilishi bila kushurutishiwa Kiingereza kilichowapiga chenga.

Katika Shule ya Upili ya Starehe, timu ya Kilinus ilizindua toleo jipya la programu ya ‘Jambo Open Office’ ambayo ni mseto wa programu za lugha ya Kiswahili. Toleo hili ni la kipekee kwani hufanya kazi katika mazingira ya Linu:x na Windows. Hili linawezesha mtu kutumia mazingira yoyote ayatakayo, bila haja ya kuyabadilishabadilisha kwa sababu ya programu.Pia,tovuti yoyote inaweza kurambazwa kwa kuturnia kirambizi cha Kiswahili ambacho kinaitwa Mozilla. Microsoft ambayo ndiyo kundi kubwa zaidi la kibiashara ulimwenguni limeamua kujanibisha programu zake pia katika lugha ya Kiswahili, Hausa na Amhara. Hili ni kutimiza kaulimbiu ya mratibu wa’ Jambo Open Office’ Simon Wanda kwamba, teknohama ni ya kila mtu; kila mtu anafaa kuielewa katika lugha apendayo.
Maswali
a) Je, ni tatizo gani lililowakumba watumiaji wa tarakilishi miaka ya 1980? 	(alama 2)
Ugumu wa misimbo na amri ambazo zingewezesha kompyuta kutekeleza majukumu ya kimsingi.
b) Taja matatizo yanayozikumba nchi zinazoerndelea katika teknohama. 	(alama 3)
· Programu za tarakilishi ni bei ghali.
· Watu wengi hawana uwezo wa kununua tarakilishi.
· Ukosefu wa umeme katika sehemu nyingi za nchi zinazoendelea .
· Ujuzi wenyewe wa tarakilishi.
· Lugha ya Kiafrika kupuuzwa katika elimu ya tarakilishi.

c) Jamii ya kimataifa imetumia mbinu gani ili kujaribu kusuluhisha matatizo yanayokumba
 maendeleo ya teknohama katika bara la.Afrika?  				 (alama 3)
· Kupunguza bei ya leseni za kompyuta.
· Kuleta tarakilishi ambazo zina program tayari.
· Kujanibisha progamu za kompyuta katika lugha zinazozungumzwa na watu wengi.

d) Kulingana na habari, ni nini maana ya kauli ya pamoja iliyoafikiwa Kasablanka
 kuhusu teknohama?                 						  (alama 2)
Iwapo bara la Afrika litafikia maendeleo ya teknohama kufikia mwaka wa 2050, lugha za Kiafrika   hazifai kupuuzwa katika elimu ya tarakilishi.
e) Ni umuhimu gani mkuu zilizonazo programu za ‘Jambo Open office’?	 (alama 2)
Linamwezesha mtu kutumia mazingiri yoyote ayatakayo bila haja ya kuyabadilisha kwa sababu ya programu.
f)"Teknohama ni ya kila mtu". Kwa kurejelea kifungu, tetea kauli hii. 	 (alama 2)
Teknohama ni ya kila mtu kwa kuwa mtu anafaa kuielewa katika lugha aipendayo.
g) Eleza maana ya teknohama.             					  (alama 1)
Ni teknolojia ya habari na mawasiliano.

2. UFUPISHO (ALAMA 15)
Soma kifungu kufuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata.
Mtoto ni mtoto, awe wa kike au wa kiume. Huu ni msemo ambao mara kadha sisi hukumbana nao pasi na kujua uzito wake unapozama katika uwanja wa jinsia na masuala yanayohusu jinsia. Awali ulielekea kumnusuru mtoto msichana kutokana na utamaduni na ubabedume uliotishia kuangamiza kizazi chote cha ulimwengu wa kike.
Mwana alipozaliwa katika enzi hizo alisherehekewa mithili ya mshindi wa uchaguzi wa urais kule Marekani. Aliletewa si mavazi, mafuta, mahindi ya kuyala usisahau walioandamana kumbebea mzigo ule wote wa misamiati yote ya fanaka, maombi na dua zote ilmuradi alisherehekewa. Ndani ya familia alitukuzwa, alibembelezwa zaidi hasa alipozaliwa wa pekee.Alikuzwa kwa hadithi zote nzuri na zenye hekima ili angalau aje awe mwokozi wa ukoo huo wote. Haikuwa nadra kulisikia jimama likisimama kwenye umati mkubwa na kusema,"Nimejaliwa sio mtoto tu bali mvulana." Ujio wa kwenda shule ulipofika angepelekwa wa kwanza kisha mwenzake wa kike au hata angekosa. Mtoto wa kike angeozwa mapema ili wa kiume aende ng'ambo kusoma. Mvulana alitukuzwa na kila mtu hata wasichana wenyewe.Kazini mwanamume alipewa nafasi ya kwanza, waajiri wengi walipendelea mwajiriwa wa kiume kabla ya kuwazia yule wa kike.
Katika maisha ya sasa, mtoto mvulana anaishi maisha ya upweke ukilinganisha na maisha ya mtoto msichana. Hii ilitokana na juhudi za mashirika ya kijamii kama vile FIDA - shirika linalojihusisha na kumkomboa mtoto wa kike au mhusika mwanamke. Mashirika haya yameendelea kutetea jinsia ya kike kiasi cha kwamba jinsia ya kiume ni dhulumati, hatari na yenye kushikiwa kila wakati. Sasa mtotc wa kiume yu hatarini kutokana na kile anachoona babaye akitendewa kule nje na jamii na hal :a ndani ya nyumba.
Ni jambo la kawaida kuwaona wavulana wakijikinga mvua chini ya mti, mvua isiyoweza kukingwa hata kwa mwavuli huku waki,-hunga mbuzi. ra kondoo wawili. Wakati huo mtoto msichana yuko nyumbani akipumzika baa'da ya kuosha 'ryombo na kujitia nakshi. Mvulana huvaa mavazi chafu na hata yaliyochaka'a hadi kukosa chochote makalioni. Msichana hufikiriwa mwanzo. Baba au mama humfikir.ia mwanzo msi, -hana kabla ya kuwazia mvulana.Msichana hupewa chumba chake kando na cha wazazi ilhali mvulana hujikuta akienda kuomba pa kulala kilomita mbili kwa jirani wa.u. Hali hii hum;weka katarini hasa kutokana na shinikizo la marika linaloweza kuwatumbukiza katika uraibu wa sigara na mihadarati kwa jumla.
Shuleni mtoto mvulana hujipata pabaya anapoenda kosa. Yeye huadhibiwa vikali iwe kichapo au kazi ngumu ya kufanya. Mwenzake hupewa kichapo kidogo au kazi ndogo. Hii inatokana na dhana potovu kuwa miili ya wasichana ni dhaifu. Hali kadhalika mtoto mvulana anapoketi au hata kujihusisha na wasichana, huchukuliwa kuhafusha maisha ya msichana na hivyo hufukuzwa mbali.
Mtoto mvulana huwa na haki kama mwanadamu yeyote. Haki zake  kuhusu haki ya kuishi,kutangamana, elimu, huduma bora za afya, kupendwa, kusii. izwa na hata kuheshimiwa.


Maswali
(a) Mtoto wa kiume yumo hatarini. Jadili kwa kutumia maneno 40 -50.
(alama 7,mtiririko alama 1)
· Katika maisha ya sasa,yuaishi maisha ya upweke.
· Hushukiwa kila wakati.
· Huhofiwa anachotendewa babake.
· Hufanyizwa kazi ngumu kama kuchunga wakati wa mvua.
· Huvaa mavazi machafu yaliochakaa.
· Jamii hufikiria mtoto wa kike kabla wa kiume.
· Huzunguka kutafuta malazi /pa kulala mbali.
· Huwa kwenye hatari kutoka kwa shinikizo la marika na uraibu wa mihadarati.
(Zozote 6-mtririrko 1)






 (b) Fupisha aya ya pili kwa maneno 45 -55.	 (alama 6,mtiririko alama 1)
· Mvulana alisherehekewa sana alipozaliwa.
· Aliletewa kila aina ya zawadi na heri njema.
· Alitukuzwa ndani ya familia na hata kubembelezwa.
· Alikuwa kwa hadithi zenye hekima ili akue mwokozi baadaye.
· Alipewa nafasi ya kwanza kwenda shuleni kabla ya msichana.
· Angeolewa msichana alipiwe mahari ilia some.
· Alipewa nafasi ya kwanza kazini.
(zozote 5 –mtirirko -1)
MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)

(a) Bainisha virai katika sentensi ifuatayo:					(alama 3)
Mwanafunzi mwenye kitabu cheusi ameingia ndani ya darasa.
· Mwanafunzi mwenye kitabu cheusi-kirai nomino
· Mwenye kitabu cheusi-kirai kivumishi
· Ndani ya darasa –kirai kihusishi
 (b) Ainisha miundo ya silabi katika neno lifua talo.				 (alama 2)
Shwari
Shwa-KKI
ri- KI
 (c) Tunga sentensi yenye kitenzi kishirikishi kikamilifu. 			(alama 1)
Atumie vitenzi ;kuwa.-ngali
Kwa mfano
Mtoto angali kitandani.
Tanbihi-kitenzi kishirikishi kifuatwe na nomino,kielezi au kivumishi.


(d) Linganua sauti zifuatazo:							(alama 2)
/ny/na/ch/
/ny/ ni nazali ilhali /ch/ ni kipasuo kikwamizo
(e) Eleza matumizi ya viakifishi katika sentensi ifuatayo. 			(alama 2)
N'taimba na ghulamu/ mvulana yule aliyejibu maswali.
· Herufi kubwa –kuonyesha mwanzo wa sentensi.
· Ritifaa/kibainishi-kuonyesha kuna sauti iliyoachwa.
· Mshazari /mkwaju –kuonyesha au
· Kitone –mwisho wa sentensi 
Alama 4*1/2=2)
 (f) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya  jedwali,				 (alama 5)
     Mwakio alimwona nyoka mvunguni mwa kitancla kilichonunuliwa jana.
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         (g) Tunga sentensi ukitumia kitenzi kutokana na nomino karaha. 			(alama 2)
            Utani wake ulinikirihi.
          (h) Andika sentensi ifuatayo kulingana na maagizo uliyopewa. 			(alama 1)
Kiti hiki kilipotea jana. (Tumia kivumishi kisisitizi)
Kiti kiki hiki kilipotea jana.
(i) Bainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo.        				 (alama 2)
Mama aliyepikiwa wali na mwanawe amefurahi.
Mama –shamirisho kitondo
Wali-shamirisho kipozi
(j)Sahihisha sentensi ifuatayo. 							(alama 1)
Baba alinikelelesha kwa kuweka chakula kitandani.
Baba alinipigia kelele kwa sababu ya kuweka chakula kitandani.

(k) Tunga sentensi moja kuonyesha maana mbili za neno walakini. 			(alama 2)
Walakini-kasoro
Walakini –hata hivyo
(sentensi idhihirishe maana hizi)
 (1) Andika upya sentensi ifuatayo katika ukubwa wingi. 			(alama 2)
Mkoba uliojaa mzigo umetupwa.
Makoba yaliojaa majizigo yametupwa.

 (m) Tumia kitenzi'la' kutunga sentensi katika kauli ya kutendwa. 				(alama1)
Liwa (hakiki sentensi)

 (n) Taja sifa tatu za kishazi tegemezi.           					 (alama 3)
· Hakitoi maana kamili.
· Huweza kutambulishwa kwa virejeshi vinavyoambishwa kwenye vitenzi.
· Huweza kondolewa katika sentensi bila kupoteza maana kuu.
· Huweza kuanishwa kwa kuwepo kwa viunganishi vya vinyume kama ijapokuwa,ingawa na endapo.

 (o) Eleza maana mbili za sentensi ifuatayo.					(alama 2)
Askari huyu amekuja kutuliza.
Kukomesha ghasia/fujo.
Kutufanya tulie.
 (p) Eleza matumizi ya viambishi vilivyopigwa mstari katika sentensi ifuatayo.	(alama 2)
Mwizi atakuibia ukiacha mali yako ovyo.
Ku-nafsi ya pili
Ki-ya masharti	
 (q) Tunga sentensi kuonyesha wakati usiodhihirika.        			  (alama 1)
Sentensi idhihirishe hali ya –a
Kwa mfano 
Mkulima alima bondeni.

 (r) Tunga sentensi ukitumia neno hadi kama:
(i) Kihusishi cha ujirani      							 (alama 1)
Anaishi karibu na sisi.
 (ii) Kihusishi cha wakati            							 (alama 1)
Alifika baada ya mwalimu.
 (s)Ainisha viambishi tamati            						  (alama 1)
Tumetosheka
-ek-kauli ya kutendeka
-a-kiishio
 (t) Tambua na ueleze aina za nomino katika sentensi ifuatayo.
      Kikosi cha askari kilisafiri kwenda mpakani.     					 (alama 2)
       Kikosi cha askari-nomino ya makundi
       Askari-nomino ya kawaida
 (u) Andika kinyume cha sentensi hii.
    Mama anayemeza chakula ametia nguo mfukoni. 					(alama 1)
   Mama anayetema chakula ametoa nguo mfukoni.
	
ISIMUJAMII (alama 10)
a) Eleza maana ya usanifishaji wa lugha. 						(alama 2)
Ni hali ya kuchukua lugha moja au lahaja zake na kufanyia marekebisho ya kiisimu na kimatatamshi ili itumike kama lugha sanifu. 	
b) Taja umuhimu wa usanifishaji huu. 						   (alama 2)
· Ili kusawazisha maandishi.
· Haja ya kuwa na lahaja moja itakayotumiwa miongoni mwa wazungumzaji wa lugha husika.


c) Fafanua nadharia tatu zinazoeleza kuhusu chimbuko la Kiswahili. 		(alama 6)
-Kwamba Kiswahili ni lugha ya kiarabu-inaaminiwa kwamba  asili ya Kiswahili ni Uarabuni.
Hii ni kwa  sababu kuna misamiati mingi ya Kiswahili yenye asili ya Kiarabu.
-Kiswahili ni lugha ya mseto-kwamba ni tokeo la maingiliano  ya lugha za Kiafrika na za Waarabu.
-Kiswahili ni lugha ya Kibantu-waasisi wa nadharia hii walisema kwamba kuna uhusiano wa karibu wa uundaji wa misamiati ya Kiswahili na lugha zingine za Kibantu.
(Zozote 3*2=6)
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