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MWONGOZO WA KUSAHIHISHA

MAAGIZO: Swali la kwanza ni la lazima
1. LAZIMA
Wewe ni waziri katika Wizara ya Elimu, umeombwa utoe hotuba mbele ya walimu na wazazi kuhusu changamoto zinazokabili Mfumo wa Elimu wa Umilisi wakati wa siku ya wazazi katika shule ya upili ya Darubini.
Utangulizi-salamu,waziri atangulize kwa kuwatambua wazazi na walimu  na lengo la hotuba yake kwa kifupi.
Changamoto zinazokabili Mfumo wa elimu wa Umilisi ni kama zifuatazo;
· Walimu wachache wanaoufahamu mfumo huu hasa katika shule ya Upili
· walimu ni wachache wakilinganishwa na idadi ya wanafunzi shuleni
· Vifaa vya elektroniki kama vile tarakilishi ni haba hasa katika shule za mashambani
· Miundo misingi katika baadhi ya shule haijaimarishwa katika baadhi ya shule.
· Mfumo huu ni unawalazimu wazazi wajumuike katika kujifunza kwa wanafunzi na hii ni changamoto kwani wazazi wengi wako mbioni wakiwatafutia wana hawa.
· Kuna mtazamo hasi wa wazazi na jamii kwa jumla kuhusu mfumo huu kwa jumla.
· Baadhi ya wazazi wanasema mfumo huu ni ghali kwani wanalazimika kununua vitabu vingi na vifaa ili kufanikisha masomo.
· Baadhi ya walimu ambao wamepokea mafunzo kuhusu mfumo huu hawajapata uelewa wa kutosha kuchangia kuutelekeza.
· Zaidi ya yote mfumo ni mzuri kwani unalenga kumfinyanga mwanafunzi ili aweze kuijitegemea pindi atakapomaliza masomo.
· Pia unamsaidia mwalimu kubaini uwezo wa mwanafunzi na talanta zake mapema kwa ajili ya kuzikuza kwa manufaa yake ya maisha yake ya usoni.
             Hitimisho-waziri aishukuru hadhira kwa msikiza na awatakie wakati mzuri.




2. Mlipuko wa ugonjwa wa Kovid ulichangia kuboresha uchumi wa nchi yetu. Jadili
Hii ni insha ya mjadala .Kwanza mwanafunzi aonyeshe ni vipi mlipuko wa ugonjwa huu ulichangia kuboresha uchumi wa nchi na pia aonyeshe ni vipi ulichangia kuporomosha uchumi.
Hoja za kuunga mkono zizidi zile za kupinga mjadala huu.
Ulivyoboresha uchumi
· Vifaa vya kutosha viliwekwa kwa baadhi ya hospitali kama vile vitanda na mitungi ya gesi ya oksijeni.
· Wodi za dharura na za wagonjwa mahututi ziliimarishwa.
· Usalama uliimarishwa kwa watu walizuiwa kutembea usiku bila idhini.
· Muda wa wazazi kutagusana na watoto wao hasa ule wakati watu walizuiwa kutoka nje na kutembea hovyo hovyo.
· Magonjwa ya kuambukizwa kama vile kipindupindu na homa  yalisitishwa kwani watu hawangekaribiana ,kusalimiana wala kugusana.
· Usafi  wa hali ya juu ulidumishwa.
· Njia bunilizi ya kibiashara na hata ufunzaji zilichipuka kupitia kwa mitandao.
· Gharama za matanga zilipungua kwani mwenda zake angezikwa mara tu alipoaga.
· Kuchipuka kwa viwanda vya kutengeneza vitakasa mikono  na barakoa kwa wingi


Kupinga
· Shule nyingi zilifungwa hivi masomo yalitatizika.
· Watu wengi walipoteza kazi zao hasa wale wanafanya kazi za kuwahudumia watu mpja kwa moja kama hoteli.
· Biashara nyingi zilikwama kwa ukosefu wa wateja .
· Watu wengi waliaga kwa kukosa matibabu ya haraka hivyo nchi kupoteza malinguvu ya nchi.
· Watu wengi pia walifungwa kwa kosa la kutotii sheri zilizowekwa wakati wa mlipuko wa ugonjwa huu.
· Imani ya watu kwa 
· Mungu iliathirika kwani makanisa ,mahekalu na misikiti ilifungwa.

(Mwalimu kadiria jibu la mwanafunzi)

          2. Tunga kisa kitachodhihirisha maana ya methali ifuatayo;
Mpiga ngumi ukuta huumiza mkonowe.
Mwanafunzi atunge kisa kimoja kikiwa na sehemu mbili za methali hii ;
Mpiga ngumi ukuta 
Na jinsi anauumiza mkonowe.
Kisa kikiegemea upande mmoja insha yake isahihishwe chini ya alama kumi.

3. Malizia insha yako kwa maneno haya; ndipo nikasikia mayowe kutoka kwa jirani. Nilitoka nje mbio. Kumulika kwa jirani, nyumba yake haikuwa inaonekana.

Mwanafunzi atunge kisa kitakachomalizikia kwa maneno hayo.Asibadilishe hata neno moja au atakuwa amejitungia swali lake na kupoteza alama zote na kupewa alama mbili tu za bakishishi.
Aonyeshe mkasa wowote ule uliochangia kutoweka kwa nyumba ya jirani.
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