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MUUNGANO WA SHULE ZA UPILI ZA ANESTAR MJARABU WA
KUFUNGUA MUHULA WA PILI, 2025

KISWAHILI KIDATO CHA TATU

MUDA: SAA MOJA NA DAKIKA KUMI

Maagizo

1. Jibu maswali yote kwenye karatasi hii
2. Maswali yajibiwe kwenye nafasi zilizoachwa.

UFAHAMU (Ala.10)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali

Mengi yamesemwa kuhusiana na’chi kuwa na katiba mpya. Kile ambacho hakibainiki hasa, ni jinsi ambavyo
wanasiasa wetu wamejitwalia nafasi ya ukunga na tena ya uzazi na mama mwenye mtoto kutupwa pembeni. Je,
huyu si mtoto wa Wanjiku tena?

Huenda visa vya hivi karibuni vinavyohusu familia mbalimbali vikawa na mizizi katika huyu mwana wa Wanjiku.
Si haba unasikia kisa cha baba ambaye amemwua mwanawe na kumkatakata mapandemapande na kuyaacha
yaoze yakiozeana kwa sababu ya msinyo au msakamo. Akili za binadamu zinapolazimishwa kwenda Zaidi ya
uwezo wa kawaida, matokeo aidha ni kuingiwa na wazimu, yaani kupagawa, au kuua bila kukusudia.

Aidha, kuna wengi wengine ambao huyachukua maisha yao wenyewe kwa kutaka kuondokewa na shida. Hawa
husabau kuwa mbio za sakafuni huishia ukingoni. Si nadra kwa hivyo kuwa na viumbe wanaojitia kitanzi mara
kwa mara ili kuepuka mg’ang’ano wa maisha yasiyo na matumaini katu. Je, hali hii itaendelea hadi lini?

Muujiza mwingine ni ule wa ubakaji wa watoto na maajuza. Nyanya tena si mpezi aliyekusanyiwa watoto na
vijana wa kata nzima jioni na wakazunguka mtoto wake na kushiba ngano zake ambazo zlikuwa hazina mwisho.
Si nyanya mabaye zao lake kuu lilikuwa viazi vitamu na njugu karanga kwa minajili ya kuwalisha wajukuu wake
jioni, na asubuhi, kama ndege kuonja umande wa asubuhi? Leo nyanya anaishi na uwoga, hawaamini tena
wajukuu ni wabakaji. Sasa vipi chamichemi ya furaha kugeuzwa simanzi ya huzuni? Wasemao husema, dunia
uwanja wa fujo.

Ukizuru magereza yetu ndipo tuna shida katika nchi yetu. Watu wamefungiwa tumbitumbi. Hadithi zao nazo ni
nyingi; uvutaji bagi, wizi wa kimabavu, kuua jamaa, uchopozi na Zaidi. Hakuna mwisho.

Ashakum si matusi, ugonjwa wa “kidon” umeanza kuwashika ndugu zetu vilivyo. Asilimia ya watu wanashikwa
wakilangua dawa za kulevya haisemeki. Wote huwa na jibu lilelile. Maisha yamekuwa ghali na hapana ila
kutumia kila mbinu. Je, hatujaambiwa uhalifu haulipi chochote?

Kukariri usemi huo wa Leonard Mambo Mbotela na wengine wenye semi kama hizo wakiwemo wahubiri
mbalimbali ni Baraka maana hupunguza makali ya maisha na kutoa nafasi ya kutabasamu kidogo, ijapo siku

moja.
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