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 DIBAJI YA WAZIRI WA ELIMU 

Serikali ya Kenya imejitolea kuhakikisha kuwa malengo ya sera kuhusu Elimu, Mafunzo na Utafiti yanatimiza malengo ya Katiba 

ya Kenya ya 2010, Ruwaza ya Kenya 2030, Sera ya Mtaala ya Kitaifa 2019, Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa 

Mataifa na Mikataba ya Kikanda na ya Kimataifa ambayo Kenya ni mshirika. Katika kutimiza lengo la Elimu ya Msingi, Wizara 

ya Elimu imefanikiwa kutekeleza hatua kwa hatua Mtaala wa Kiumilisi katika viwango vya Chekechea na Shule ya Msingi. 

Utekelezaji katika Daraja ya Awali Shule za Upili (Gredi ya 7 – 9) utafuatia kutoka 2023 – 2025. 

Mtaala wa Gredi ya 9 inaendeleza umilisi walioupata wanafunzi kufikia mwisho wa Gredi ya 8. Aidha, inatoa fursa kwa wanafunzi 

kuendelea kutalii na kukuza uwezo wao wanapojiandaa kujiunga na Daraja ya Juu Shule za Upili. 

Mtaala huu unaeleza Malengo ya Elimu ya Kitaifa, kauli kiini, matokeo ya kijumla na maalum yanayotarajiwa kwa kila somo 

pamoja na mada na mada ndogo. Mtaala huu pia unabainisha mapendekezo ya shughuli za ujifunzaji, maswali dadisi, umilisi wa 

kimsingi unaokuzwa, masuala mtambuko, maadili, shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji na vigezo na viwango 

vya kuzingatia katika kutathmini. 

Ni matumaini yangu kuwa, mashirika yote ya serikali na wadau wengine wa elimu watatumia mtaala kuandaa utekelezaji fanifu 

na wenye tija wa Mtaala wa Kiumilisi. 

  

 

 

HON. EZEKIEL OMBAKI MACHOGU, CBS 

WAZIRI WA ELIMU, 

WIZARA YA ELIMU 
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DIBAJI YA KATIBU MKUU 

Wizara ya Elimu inatekeleza awamu ya pili ya mabadiliko katika mtaala kufuatia utekelezaji kitaifa wa Mtaala wa Kiumilisi ulioanza mwaka 

wa 2019. Gredi ya 9 ndiyo kiwango cha mwisho cha Daraja ya Awali Shule za Upili katika mpangilio mpya wa elimu. 

 

Mtaala wa Gredi ya 9 unaendeleza utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi kutoka Gredi ya 8. Sifa kuu ya daraja hii ni mtaala mpana 

unaomwezesha mwanafunzi kutalii talanta, hamu na uwezo wake kabla ya kuchagua mkondo wa masomo katika Daraja ya Juu  Shule za 

Upili. Hili ni muhimu sana katika kutimiza ruwaza na lengo la mabadiliko ya mtaala yanayoendelea kama ilivyoelezwa katika Mswada Elekezi 

Nambari 1 wa mwaka 2019 wenye mada: Kuelekea kufikia Elimu Bora, Faafu na Jumuishi na Mafunzo kwa Maendeleo Endelevu Nchini 

Kenya. Mswada huu unafafanua mabadiliko kutoka kwa mtaala unaolenga kupokeza maarifa hadi mtaala unaolenga Kukuza uwezo wa kila 

Mwanafunzi. 

 

Kwa hivyo, mtaala wa Gredi ya 9 unakusudiwa kuimarisha ukuaji wa mwanafunzi katika umilisi wa kimsingi wa Mtaala wa Kiumilisi ambao 

ni: mawasiliano na ushirikiano, uwazaji kina na utatuzi wa matatizo, ubunifu, uraia, ujuzi wa kidijitali, hamu ya ujifunzaji na kujiamini. 

 

Mtaala huu unatoa mapendekezo ya shughuli za ujifunzaji husishi na tofautishi kuambatana na mada ndogo mbalimbali na vipengele vingine 

vya Mtaala wa Kiumilisi. Mtaala pia unapendekeza nyenzo za kufundishia pamoja na mbinu anuwai za kutathminia. Inatarajiwa kuwa mtaala 

huu utawaongoza walimu kikamilifu kuwaelekeza wanafunzi kufikia matokeo yanayotarajiwa katika Gredi ya 9 na kuwaandaa kuingia katika 

Daraja ya Juu Shule za Upili. Vilevile, ni matumaini yangu kuwa walimu watautumia mtaala huu kuufanya ujifunzaji kuwa wa kuvutia, 

kuchangamsha na wenye kufurahisha. 

 

DKT. BELIO KIPSANG’, CBS 

KATIBU MKUU 

IDARA YA SERIKALI YA ELIMU YA MSINGI 

WIZARA YA ELIMU 
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SHUKRANI 

Sheria nambari 4 ya 2013 (iliyorekebishwa 2019) ya Taasisi ya Ukuzaji Mitaala Kenya (KICD) inaipa mamlaka Taasisi kukuza mitaala na 

nyenzo za utekelezaji mtaala kwa elimu ya msingi na taasisi za elimu na mafunzo. Mchakato wa ukuzaji mtaala wa kiwango chochote cha 

elimu huhusisha utafiti wa kina, ulinganishi wa kimataifa na uhusishaji mkubwa wa wadau. Kupitia kwa mchakato uliopangwa kikamilifu na 

wa mashauriano, KICD ilibuni Mtaala wa Kiumilisi (CBC) kama ilivyoelezwa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF) ambao 

unaitikia mahitaji ya karne ya 21 na matamanio yanayoelezwa katika Katiba ya Kenya ya 2010, Ruwaza ya 2030, Itifaki ya Jumuia ya Afrika 

Mashariki pamoja na Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa. 

KICD hupata ufadhili kutoka kwa Serikali ya Kenya ili kuwezesha ufikiaji kikamilifu wa majukumu na utekelezaji wa mipango ya Serikali 

na Sekta za Wizara ya Elimu. Taasisi pia inapata msaada kutoka kwa washirika wa maendeleo unaolenga miradi mahususi. Mtaala wa Gredi 

ya 9 umeandaliwa kwa ufadhili wa Benki ya Dunia kupitia mpango wa Kenya Secondary Education Quality Improvement Programme (SEQIP) 

ulio chini ya uelekezi wa Wizara ya Elimu. Kwa hivyo, Taasisi inatoa shukrani za dhati kwa msaada kutoka kwa Serikali ya Kenya kupitia 

Wizara ya Elimu na washirika wengine wa maendeleo kwa sera na msaada wa mali na mikakati. Taasisi inatoa shukrani za kipekee kwa 

Waziri wa Elimu, Katibu Mkuu katika Idara ya Serikali ya Mafunzo ya Awali na Elimu ya Msingi. 

 

Tungependa kuwashukuru wakuza mitaala wa KICD na wafanyakazi wengine, walimu wote na wakufunzi walioshiriki kama wanajopo 

katika ukuzaji wa mitaala. Nashukuru pia Mashirika Huru ya Serikali (SAGAs) na wawakilishi wa wadau mbalimbali kwa michango yao 

katika kuuandaa Mtaala wa Gredi ya 8. Kwa mintarafu hii, tunatambua msaada wa Afisa Mkuu Mtendaji wa Tume ya Kuwaajiri Walimu 

(TSC) na Afisa Mkuu Mtendaji wa Baraza la Kitaifa la Mitihani nchini Kenya (KNEC) kwa usaidizi wao katika mchakato mzima wa 

kuuandaa mtaala. 

 

Mwisho, tunamshukuru Mwenyekiti wa Baraza la Taasisi ya Ukuzaji Mitaala Kenya (KICD) Prof. Elishiba Kimani na wanachama wengine 

wa Baraza kwa uelekezi wao wa mara kwa mara katika mchakato huu. Tunawahakikishia walimu wote, wazazi na wadau wengine kuwa 

mtaala huu utaelekeza ipasavyo utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi katika Gredi ya 9 na uandaaji wa wanafunzi kwa Daraja ya Juu Shule 

za Upili. 

  
PROF. CHARLES O. ONG’ONDO, PhD, MBS 

MKURUGENZI/OFISA MTENDAJI MKUU 

TAASISI YA UKUZAJI MITAALA KENYA 
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MGAO WA VIPINDI 

 Somo Vipindi kwa wiki 

(Dakika 40 kwa kipindi) 

1.  English 5 

2.  Kiswahili/KSL 4 

3.  Mathematics 5 

4.  Integrated Science 5 

5.  Pre-Technical Studies  4 

6.  Social Studies 4 

7.  Religious Education 3 

8.  Business Studies 3 

9.  Agriculture 3 

10.  Physical Education and Sports 2 

11.  Optional Subject 3 

12.  Optional Subject 3 

 Jumla 44 
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MALENGO YA KITAIFA YA ELIMU NCHINI KENYA  

Elimu nchini Kenya inatakiwa: 

1. Kukuza na kustawisha utaifa, uzalendo na kuendeleza umoja wa kitaifa 

Nchini Kenya kuna jamii zenye mila, dini na tamaduni mbalimbali lakini tofauti hizi hazifai kuzitenganisha. Lazima waweze 

kuishi na kutangamana kama Wakenya. Elimu ina jukumu kuu la kuwezesha vijana kujenga hisia za uzalendo na utaifa kwa 

kuondoa mivutano na kukuza mielekeo chanya ya kuheshimiana itakayowezesha jamii kuishi pamoja kwa utangamano na 

kujenga uzalendo ili kuchangia uhai wa taifa. 

 

2. Kukidhi mahitaji ya kijamii, kiuchumi, kiteknolojia na viwanda yanayochangia maendeleo ya kitaifa 

  Elimu inafaa kuwaandaa vijana wa nchi kutekeleza wajibu wenye umuhimu katika maisha nchini. 

a) Mahitaji ya kijamii  

Elimu nchini Kenya lazima iwatayarishe vijana kwa mabadiliko ya mielekeo na mahusiano ambayo yanahitajika kwa 

maendeleo ya haraka ya uchumi wa kisasa. Kuna uwezekano wa kuwa na mapinduzi kimyakimya ya kijamii kutokana na 

maendeleo ya haraka ya usasa. Elimu inapaswa kuwasaidia vijana kujirekekebisha kutokana na mabadiliko haya. 

b) Mahitaji ya kiuchumi  

Elimu nchini Kenya inafaa kukuza raia walio na stadi, maarifa, ujuzi na sifa za kibinafsi zinazohitajika kuhimili maendeleo 

ya kiuchumi. Kenya inajenga uchumi huru na wa kisasa ambao unahitaji wafanyakazi wa kutosha, walio na maarifa 

yanayohitajika na wa humu nchini.  

c) Mahitaji ya kiteknolojia na ya kiviwa 

 

3. Kutoa nafasi ya kujiendeleza na kujitosheleza 

 Elimu inapaswa kumwezesha mtu kutambua, kukuza na kuimarisha kipawa chake ili aweze kujiendeleza na kujitosheleza. Inafaa 

kuwawezesha watoto kukuza uwezo wao. Kipengele muhimu cha maendeleo ya kibinafsi ni ujenzi wa tabia ifaayo. 

 

4. Kuwawezesha wananchi kuimarisha maadili na amali za kijamii na kidini 

Elimu inakusudiwa kukuza maarifa, stadi na mielekeo itakayoimarisha upataji wa maadili na kuwasaidia watoto kukua wakiwa 

wenye nidhamu, wanaojitegemea na raia wakamilifu.  
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5. Kuimarisha usawa wa kijamii na uwajibikaji 

Usawa wa kijamii kwa mfano usawa wa kijinsia huimarika watu wa jamii na jinsia zote wanapopata elimu sawa. Elimu inafaa 

ikuze usawa wa kijamii na uwajibikaji wa kijamii kutokana na mfumo wa elimu unaowezesha fursa sawa ya elimu kwa wote. 

Inafaa kuwapa watoto wote fursa mbalimbali na zilizo na changamoto kwa mazoezi ya pamoja na ushirika katika huduma za 

kijamii bila kujali jinsia, uwezo au mazingira ya kijiografia. 

 

6. Kukuza uthamini wa tamaduni mbalimbali nchini Kenya  

Elimu inafaa kutoa nafasi kwa wanaosoma kuelewa, kuthamini, kukuza na kudumisha tamaduni faafu na kudondoa zile potofu 

kulingana na jamii ya wakati uliopo ili kujenga jamii ya kisasa.  

 

7. Kuimarisha utambuzi wa uhusiano wa kimataifa na kukuza mwelekeo chanya kwa mataifa mengine 

Kenya kama nchi mojawapo ya jamii ya kimataifa inakusudia elimu iwaelekeze Wakenya kutambua na kuthamini mahusiano 

ya kimataifa kwa kuzingatia mikataba, uwajibikaji, haki na manufaa yanayoambatana na ushirika huo. 

 

8. Kustawisha mwelekeo chanya kuhusu afya bora na uhifadhi wa mazingira 

Elimu inakusudiwa kujenga mielekeo ifaayo miongoni mwa vijana kuhusu udumishaji wa afya bora na mazingira kwa 

kujiepusha na mienendo inayoweza kudhuru afya ya mwili na akili. Elimu inafaa pia kuimarisha mielekeo chanya kuhusu 

ukuzaji na uhifadhi wa mazingira. Inafaa kuwaelekeza vijana wa Kenya kukubali haja ya mazingira safi.  
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MATOKEO YA KIJUMLA YANAYOTARAJIWA KATIKA KIWANGO CHA KATI CHA ELIMU YA MSINGI 

Kufikia mwisho wa kiwango cha kati cha elimu mwanafunzi aweze:  

1. kutumia ujuzi wa kusoma na kuandika, ujuzi wa kuhesabu na kufikiri kimantiki ifaavyo katika kujieleza 

2. kuwasiliana kikamilifu katika miktadha mbalimbali 

3. kudhihirisha ujuzi wa kijamii, pamoja na tunu za kiimani na kimaadili kwa ajili ya mahusiano mema 

4. kutalii, kubadilisha, kusimamia na kutunza mazingira ifaavyo kwa ajili ya ujifunzaji na maendeleo endelevu 

5. kufanya usafi, kufuata kanuni zifaazo za usafi na lishe ili kuimarisha afya 

6. kudhihirisha mienendo ya kimaadili na kuonyesha uraia mwema kama wajibu wa kiraia 

7. kuonyesha ridhaa kwa mirathi mingi na tofauti ya kitamaduni nchini ili kuleta mshikamano wa kimahusiano 

8.       kudhibiti masuala mtambuko katika jamii ifaavyo  

9. kutumia ujuzi wa kidijitali ifaavyo kwa madhumuni ya mawasiliano na ujifunzaji. 

 

KAULI KIINI 

Somo la Kiswahili litampa mwanafunzi wa Daraja ya Awali Shule za Upili umilisi katika shughuli za kila siku. Umilisi huu 

utajengea haiba na uwezo wake wa kuwasiliana na kuhusiana katika jamii, kitaifa na kimataifa. Aidha, litamwendeleza kielimu na 

kumwandaa kwa ulimwengu wa kazi. Somo hili litampa mwanafunzi hamasa ya kumudu na kufurahia lugha na fasihi kwa 

kuzihusisha na tajiriba na mazingira yake. Hali kadhalika, litampa mwanafunzi maarifa ya kijamii na kitamaduni. Mwanafunzi 

ataweza kujieleza na vilevile kupata fursa ya kutoa huduma kwa jamii. 

 

MATOKEO YA KIJUMLA YANAYOTARAJIWA KATIKA DARAJA YA AWALI SHULE ZA UPILI 

Kufikia mwisho wa Daraja ya Awali Shule za Upili, mwanafunzi aweze:  

1. kujieleza ipasavyo kwa kutumia lugha ya Kiswahili kwa njia ya maandishi na mazungumzo 

2. kuwasiliana ipasavyo katika miktadha mbalimbali ya kijamii 

3. kujenga desturi ya kusoma na kufasiri maandishi kwa ufasaha 

4. kutumia lugha kiubunifu kusimulia na kuandika tungo mbalimbali 

5. kushiriki katika shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji 
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6. kutumia teknolojia ipasavyo katika ujifunzaji na mawasiliano ili kukuza ujuzi wa kidijitali 

7. kutumia maadili yanayohitajika maishani kupitia stadi za lugha ya Kiswahili 

8. kufurahia na kuthamini lugha ya Kiswahili kama lugha rasmi, ya taifa na kimataifa.
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1.0 USAFI WA MAZINGIRA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Swali Dadisi 

1.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 
1.1.1 Kusikiliza 

na Kujibu 

 

Mjadala  

   

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele vya 

kuzingatia katika kusikiliza 

mjadala 

b) kutambua vipengele vya 

kuzingatia katika 

kuchangia mjadala 

c) kushiriki mjadala kwa 

kuzingatia vipengele 

vifaavyo katika kusikiliza 

na kuchangia mijadala 

d) kuchangamkia kushiriki 

katika mijadala ya 

miktadha mbalimbali.  

Mwanafunzi aweze: 

 kutambua vipengele vya 

kuzingatia katika kusikiliza 

mjadala akiwa peke yake au 

katika kikundi 

 kutambua vipengele vya 

kuzingatia katika kuchangia 

mjadala akiwa peke yake au 

katika kikundi 

  kusikiliza au kutazama mjadala 

kuhusu suala lengwa katika kifaa 

cha kidijitali akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kueleza vipengele vya kusikiliza 

na kuchangia mjadala 

vilivyozingatiwa katika mjadala 

aliosikiliza 

 kushiriki mjadala kuhusu suala 

lengwa akiwa na wenzake 

akizingatia vipengele vifaavyo 

vya mjadala 

 

Je, 

unazingatia 

nini wakati 

wa kusikiliza 

na kuchangia   

mjadala?   
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapozingatia vipengele vifaavyo kutetea hoja zake katika mjadala.  

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kama vile redio na kanda za sauti katika kusikiliza mijadala 

mbalimbali.  

 Ubunifu: mwanafunzi anapotumia mitindo anuwai kuwashawishi wenzake katika mjadala kuhusu suala lengwa. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapochangia mjadala ipasavyo. 

 Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi mwanafunzi anapoheshimu zamu ya wengine katika mazungumzo. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapovitunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika kusikiliza au kutazama mjadala. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 

 Masuala ya afya na mazingira: mwanafunzi anaposhiriki kuchangia mjadala kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya kusikiliza na kujibizana. 

 Integrated Science na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia usafi wa mazingira. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kusikiliza mjadala. 

Anatambua kwa 

wepesi vipengele vya 

kuzingatia katika 

kusikiliza mjadala. 

Anatambua vipengele vya 

kuzingatia katika 

kusikiliza mjadala. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kusikiliza mjadala. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya kuzingatia 

katika kusikiliza mjadala 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kuchangia mjadala. 

Anatambua kwa 

urahisi vipengele vya 

kuzingatia katika 

kuchangia mjadala. 

Anatambua vipengele vya 

kuzingatia katika 

kuchangia mjadala.  

Anatambua baadhi ya   

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kuchangia mjadala. 

Anatambua baadhi ya   

vipengele vya kuzingatia 

katika kuchangia mjadala 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kushiriki 

mjadala kwa 

kuzingatia 

vipengele vifaavyo 

katika kusikiliza na 

kuchangia mijadala 

Anashiriki mjadala 

kwa kuzingatia 

vipengele vifaavyo 

katika kusikiliza na 

kuchangia mijadala 

kwa uketo. 

Anashiriki mjadala kwa 

kuzingatia vipengele 

vifaavyo katika kusikiliza 

na kuchangia mijadala. 

Anashiriki mjadala 

kwa kuzingatia baadhi 

ya vipengele vifaavyo 

katika kusikiliza na 

kuchangia mijadala 

Anashiriki mjadala kwa 

kuzingatia kwa  kiasi 

vipengele  katika 

kusikiliza na kuchangia 

mijadala. 
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

1.2 Kusoma  1.2.1 Kusoma 

kwa Ufahamu 

Simulizi  

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kudondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha simulizi 

b) kupanga matukio 

yanavyofuatana katika 

kifungu cha simulizi 

c) kufanya utabiri na 

ufasiri kutokana na 

kifungu cha simulizi 

d) kueleza maana ya 

msamiati kama 

ulivyotumiwa katika 

kifungu cha simulizi 

e) kuchangamkia kujibu 

maswali ya ufahamu ili 

kukuza uelewa wa 

habari. 

 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua habari mahususi katika kifungu 

cha ufahamu cha simulizi kuhusu suala 

lengwa akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

 kudondoa habari mahususi katika kifungu 

cha ufahamu cha simulizi akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kupanga matukio yanavyofuatana katika 

kifungu cha ufahamu cha simulizi akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika kikundi 

 kutabiri matukio katika kifungu cha 

ufahamu simulizi kutokana na picha au 

matukio akiwa peke yake 

 kufasiri habari kutokana na kifungu cha 

ufahamu cha simulizi akiwa mwenzake 

 kueleza maana za maneno au msamiati 

kulingana na matumizi yake kimuktadha 

wakiwa katika kikundi 

 kuwatungia wenzake sentensi akitumia 

msamiati wa suala lengwa kwa usahihi ili 

azitolee maoni. 

Unafanya nini 

ili kupata 

habari zilizo 

katika 

ufahamu wa 

simulizi kwa 

usahihi? 

 

 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia kikamilifu katika shughuli za kikundi. 
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 Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kutumia msamiati wa suala lengwa ipasavyo kutunga sentensi sahihi. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia msamiati wa suala lengwa. 

Maadili  

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapokubaliana na maoni ya wenzake na kushirikiana nao katika shughuli za ujifunzaji darasani na 

katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza kifaa cha kidijitali. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

Masuala ya afya na mazingira: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine  

 English Language, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma ufahamu. 

 Integrated Science na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia suala la usafi wa mazingira. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 
Mbali na Matarajio 

Kuweza kudondoa 

habari mahususi 

katika kifungu cha 

simulizi. 

Anadondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha simulizi 

kwa utendeti. 

Anadondoa habari 

mahususi katika kifungu 

cha simulizi. 

Anadondoa baadhi ya 

habari mahususi 

katika kifungu cha 

simulizi. 

Anadondoa baadhi ya 

habari mahususi katika 

kifungu cha simulizi 

kwa kusaidiwa. 
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Kuweza kupanga 

matukio 

yanavyofuatana 

katika kifungu cha 

simulizi. 

Anapanga matukio 

yanavyofuatana katika 

kifungu cha simulizi 

kwa urahisi. 

Anapanga matukio 

yanavyofuatana katika 

kifungu cha simulizi. 

 

 

Anapanga baadhi ya 

matukio 

yanavyofuatana 

katika kifungu cha 

simulizi. 

Anapanga baadhi ya 

matukio 

yanavyofuatana katika 

kifungu cha simulizi 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kufanya 

utabiri na ufasiri 

kutokana na kifungu 

cha simulizi. 

Anafanya utabiri na 

ufasiri kutokana na 

kifungu cha simulizi 

kwa kina. 

Anafanya utabiri na ufasiri 

kutokana na kifungu cha 

simulizi. 

 

Anafanya utabiri na 

ufasiri kiasi kutokana 

na kifungu cha 

simulizi. 

Anafanya utabiri na 

ufasiri kiasi kutokana 

na kifungu cha simulizi 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kueleza 

maana ya msamiati 

kama ulivyotumiwa 

katika kifungu cha 

simulizi. 

Anaeleza maana ya 

msamiati kama 

ulivyotumiwa katika 

kifungu cha simulizi 

kwa uketo. 

Anaeleza maana ya 

msamiati kama 

ulivyotumiwa katika 

kifungu cha simulizi. 

 

Anaeleza maana ya 

baadhi ya msamiati 

kama ulivyotumiwa 

katika kifungu cha 

simulizi. 

Anaeleza maana ya 

baadhi ya msamiati 

kama ulivyotumiwa 

katika kifungu cha 

simulizi kwa 

kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Maswali Dadisi 

1.3 Kuandika 1.3.1 

Viakifishi 

 

 

(Vipindi 2) 

 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua alama ya 

koloni na semi koloni 

katika matini  

b) kutumia alama ya 

koloni na semi koloni 

ipasavyo katika matini 

c) kufurahia matumizi 

yafaayo ya alama ya 

koloni na semi koloni 

katika matini 

mbalimbali. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua alama ya koloni na semi 

koloni katika maneno, sentensi au 

vifungu kwenye matini andishi au za 

kidijitali  

 kuandika maneno, sentensi au 

vifungu kuhusu suala lengwa kwa 

kutumia alama ya koloni na semi 

koloni ipasavyo  

 kuandika kwenye tarakilishi, kifungu 

kifupi kuhusu suala lengwa kwa 

kutumia alama ya koloni na semi 

koloni ipasavyo na kuwasambazia 

wenzake kwenye mtandao ili 

wakitolee maoni 

 kushirikiana na wenzake kusahihisha 

kifungu kuhusu suala lengwa 

ambacho hakijatumia alama ya 

koloni na semi koloni ipasavyo 

 kuwasomea wenzake kifungu 

alichoandika na kuwataka waandike 

maneno, sentensi au vifungu 

vinavyotumia alama ya koloni na 

semi koloni 

1. Je, alama ya 

koloni 

hutumiwa wapi 

katika 

maandishi? 

2. Je, alama ya 

semi koloni 

hutumiwa vipi 

katika 

maandishi?  
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 kumweleza mzazi au mlezi wake 

kuhusu maneno, sentensi au vifungu 

alivyoandika vilivyo na matumizi 

mbalimbali ya alama za koloni na 

semi koloni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kusahihisha vifungu walivyoandika. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika kifungu na kukisambaza mtandaoni. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya alama za koloni na semi koloni. 

Maadili 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko  

Masuala ya afya na mazingira: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia alama ya koloni na semi 

koloni ipasavyo.  

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uakifishaji. 

 Integrated Science na Homescience: masomo haya pia yanashughulikia usafi wa mazingira 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

 

                   Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

alama ya koloni na 

semi  koloni katika 

matini. 

Anatambua alama ya 

koloni na semi  koloni 

katika matini kwa 

urahisi. 

Anatambua alama ya 

koloni na semi koloni 

katika matini. 

Anatambua alama ya 

koloni na semi koloni 

katika baadhi ya matini. 

Anatambua alama ya 

koloni na semi koloni 

katika baadhi ya matini 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 

alama ya koloni na 

semi koloni ipasavyo 

katika matini. 

Anatumia alama ya 

koloni na semi koloni 

ipasavyo katika matini 

kwa wepesi. 

Anatumia alama ya 

koloni na semi koloni 

ipasavyo katika 

matini. 

Anatumia alama ya 

koloni na semi koloni 

ipasavyo katika baadhi 

ya matini. 

Anatumia alama ya koloni 

na semi koloni ipasavyo 

katika baadhi ya matini 

kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Maswali Dadisi 

1.4 Sarufi 

 

  

1.4.1 Vihusishi 

vya Mahali na 

Wakati  

            

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vihusishi vya 

mahali na vya wakati 

katika matini 

b) kutumia vihusishi vya 

mahali na vya wakati 

ipasavyo katika matini 

c) kuchangamkia 

matumizi yafaayo ya 

vihusishi vya mahali na 

vya wakati katika 

matini mbalimbali. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kuchopoa vihusishi vya mahali na 

vya wakati kutoka kwa kapu maneno, 

mti maneno, chati, vitabu au katika 

tarakilishi akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kutambua vihusishi vya mahali na 

vya wakati katika sentensi au vifungu 

kwenye vitabu au tarakilishi kwa 

kuvipigia mstari au kuvikolezea wino 

 kutunga sentensi au vifungu kwa 

kutumia vihusishi vya mahali na vya 

wakati akiwa peke yake 

wawiliwawili au katika vikundi. 

1. Je, ni wakati 

gani 

tunatumia 

vihusishi vya 

mahali? 

2. Je, vihusishi 

vya wakati 

vinatumika 

wakati gani? 

 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kazi za kikundi kutambua vihusishi husika. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vihusishi vya mahali na wakati. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vihusishi vya mahali na wakati.  

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake vihusishi vya mahali na wakati. 
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Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 

Masuala ya afya na mazingira: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vihusishi vya 

mahali na vya wakati.  

Uhusiano na Masomo Mengine  

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia vihusishi vya mahali na vya 

wakati. 

 Integrated Science na Homescience: masomo haya pia yanashughulikia usafi wa mazingira. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vihusishi vya mahali 

na vya wakati katika 

matini. 

Anatambua vihusishi 

vya mahali na vya 

wakati katika matini 

kwa urahisi. 

Anatambua vihusishi 

vya mahali na vya 

wakati katika matini. 

Anatambua baadhi ya 

vihusishi vya mahali na 

vya wakati katika 

matini. 

Anatambua baadhi ya 

vihusishi vya mahali na 

vya wakati katika matini 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 

ipasavyo vihusishi vya 

mahali na vya wakati 

katika matini. 

Anatumia vihusishi vya 

mahali na vya wakati 

katika matini kwa 

utendeti. 

Anatumia vihusishi 

vya mahali na vya 

wakati katika matini.  

Anatumia baadhi ya 

vihusishi vya mahali na 

vya wakati katika 

matini. 

Anatumia baadhi ya 

vihusishi vya mahali na 

vya wakati katika matini 

kwa kusaidiwa. 
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2.0 MAZOEZI YA VIUNGO VYA MWILI 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Swali Dadisi 

2.1 Kusikiliza 

na Kuzungumza 
2.1.1 Kusikiliza 

kwa Kina  

 

    

(Vipindi 2) 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutamka sauti /b/ na 

/mb/ ipasavyo ili 

kuzitofautisha 

kimatamshi  

b) kutamka vitanzandimi 

yenye sauti /b/ na /mb/ 

ipasavyo  

c) kuunda vitanzandimi 

vyepesi yenye sauti /b/ 

na /mb/  

d) kuchangamkia matamshi 

bora ya sauti /b/ na /mb/ 

katika mazungumzo ya 

kawaida. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua sauti /b/ na /mb/ katika 

maneno na vifungu 

 kusikiliza na kutamka vitanzandimi 

vyepesi vinavyohusisha matamshi 

ya sauti /b/ na /mb/ katika kifaa 

cha kidijitali kama vile simu, redio 

 kubuni vitanzandimi vyepesi 

vinavyohusisha sauti /b/ na /mb/  

 kuwasomea wenzake vitanza ndimi 

alivyobuni ili wamtolee maoni. 

 

Ni maneno yepi 

unayoyajua 

yaliyo na sauti 

/b/ na /mb/? 

 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza vitanza ndimi vyenye sauti lengwa.   

 Ubunifu: mwanafunzi anapobuni vitanzandimi vyepesi akitumia maneno yenye sauti lengwa. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapotamka vitanzandimi ipasavyo yenye sauti lengwa. 
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 Hamu ya ujifunzaji mwanafunzi: mwanafunzi anapowasomea wenzake vitanzandimi alivyobuni kwa kuhusisha matamshi 

bora ya sauti lengwa. 

Maadili  

 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi za kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza kifaa cha kidijitali 

anachotumia. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko  

Masuala ya afya: mwanafunzi anapotunga na kutamka vitanza ndimi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya kutamka sauti. 

 Physical Education and Sports: somo hili pia linashughulikia mazoezi ya viungo vya mwili. 

 Home Science: somo hili pia linashughulikia masuala ya afya. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango  

Vigezo             
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutamka sauti 

/b/ na /mb/ ipasavyo.  

 Anatamka sauti /b/ na 

/mb/ ipasavyo kwa 

ufasaha. 

Anatamka sauti /b/ 

na /mb/ ipasavyo  

 Anatamka sauti /b/ na 

/mb/ ipasavyo katika 

baadhi ya matini. 

 Anatamka sauti /b/ na 

/mb/ katika baadhi ya 

matini kwa kusaidiwa. 
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Kuweza kutamka  

vitanzandimi yenye sauti 

/b/ na /mb/ ipasavyo. 

Anatamka  

vitanzandimi yenye 

sauti /b/ na /mb/ 

ipasavyo kwa ufasaha. 

Anatamka  

vitanzandimi yenye 

sauti /b/ na /mb/ 

ipasavyo. 

Anatamka baadhi ya 

vitanzandimi  yenye sauti 

/b/ na /mb/ ipasavyo. 

Anatamka vitanzandimi 

yenye sauti /b/ na /mb/ 

kwa kuongozwa. 

Kuweza kuunda 

vitanzandimi vyepesi 

vya maneno yenye sauti 

/b/ na /mb/.  

Anaunda vitanzandimi 

vyepesi vya maneno 

yenye sauti /b/ na /mb/ 

kwa wepesi. 

Anaunda 

vitanzandimi vyepesi 

vya maneno yenye 

sauti /b/ na /mb/.  

  

Anaunda vitanzandimi 

vyepesi akitumia baadhi 

ya maneno yenye sauti 

/b/ na /mb/.  

Anaunda vitanzandimi 

vyepesi akitumia baadhi 

ya maneno yenye sauti 

/b/ na /mb/ kwa 

kuelekezwa. 

 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

2.2 Kusoma  2.2.1 Kusoma 

kwa Mapana 

 

Matini ya 

Kujichagulia  

  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati 

uliotumiwa katika matini 

ya kujichagulia 

b) kutumia ipasavyo 

msamiati unaotokana na 

matini aliyosoma 

c)  kufafanua ujumbe wa 

matini aliyosoma 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 
 kuteua matini kuhusu suala 

linalomvutia  

 kusoma matini aliyojichagulia na 

kutambua vipengele vyake muhimu 

 kutambua msamiati uliotumiwa katika 

matini aliyojichagulia    kutumia kamusi 

kutafuta maana za maneno asiyoyajua 

 kutungia mwenzake sentensi akitumia 

msamiati katika matini aliyoisoma 

1. Unazingatia 

nini 

unapojichagu

lia matini ya 

kusoma? 

2. Ni mambo 

gani 

unayofaa 

kufanya 

unaposoma 
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d) kujenga mazoea ya 

kusoma matini 

mbalimbali za 

kujichagulia. 

 kufafanua ujumbe wa matini aliyosoma 

kwa ufupi  

 kusakura mtandaoni na kujichagulia 

matini kuhusu suala lengwa kisha 

aisome.  

matini ya 

kujichagulia? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na mwenzake katika kikundi. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapomtungia mwenzake sentensi kutokana na msamiati wa matini ya kujichagulia.  

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia msamiati aliojifunza. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye 

kamusi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma.  

Maadili.  

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutafuta na kusoma matini. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi akitumia msamiati aliojifunza.  

Masuala Mtambuko  

Masuala ya afya: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa akiwa na wenzake. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa mapana. 

 Physical Education and Sports: somo hili pia linashughulikia mazoezi ya viungo vya mwili. 

 Home Science: somo hili  pia linashughulikia masuala ya afya. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 
Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

msamiati uliotumiwa 

katika matini ya 

kujichagulia. 

Anatambua  msamiati 

uliotumiwa katika 

matini ya kujichagulia 

kwa wepesi. 

Anatambua msamiati 

uliotumiwa katika 

matini ya kujichagulia. 

Anatambua baadhi ya  

msamiati uliotumiwa 

katika matini ya 

kujichagulia 

Anatambua baadhi ya 

msamiati uliotumiwa katika 

matini ya kujichagulia kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 

ipasavyo msamiati 

unaotokana na 

matini aliyosoma 

Anatumia ipasavyo 

msamiati unaotokana na 

matini aliyosoma 

Anatumia ipasavyo 

msamiati unaotokana 

na matini aliyosoma 

Anatumia ipasavyo 

msamiati unaotokana 

na matini aliyosoma 

Anatumia ipasavyo 

msamiati unaotokana na 

matini aliyosoma 

Kuweza kufafanua 

ujumbe wa matini 

aliyosoma 

Anafafanua ujumbe wa 

matini aliyosoma 

Anafafanua ujumbe wa 

matini aliyosoma 

Anafafanua ujumbe 

wa matini aliyosoma 

Anafafanua ujumbe wa 

matini aliyosoma 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Swali Dadisi 

2.3 Kuandika 2.3.1 Insha za 

Kiuamilifu   

  

Barua ya   

Kirafiki 

 

   

(Vipindi 2) 

 

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua ujumbe unaoafiki 

katika kujibu barua ya kirafiki 

b) kueleza lugha inayofaa katika 

kujibu barua ya kirafiki 

c) kufafanua muundo unaofaa 

katika kujibu barua ya kirafiki 

d) kujibu barua ya kirafiki 

akizingatia ujumbe, lugha na 

muundo ufaao 

e) kujenga mazoea ya kujibu 

barua ya kirafiki katika 

maisha ya kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua ujumbe unaoafiki 

anapojibu barua ya kirafiki kwa 

kujadiliana na mwenzake 

 kueleza lugha inayofaa kujibu 

barua ya kirafiki akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kujadili muundo wa kujibu barua 

ya kirafiki akishirikiana na 

wenzake katika kikundi 

  kujibu barua ya kirafiki 

akizingatia ujumbe, lugha na 

muundo ufaao   

 kusomea wenzake barua 

aliyoiandika ili waitolee maoni. 

Unazingatia 

nini unapojibu 

barua ya 

kirafiki? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili vipengele vya kujibu barua ya kirafiki.  

 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika barua ya kuijibu barua ya kirafiki.  

 Kujiamini: mwanafunzi anapowasomea wenzake barua aliyoandika. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
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Masuala Mtambuko  

Masuala ya afya: mwanafunzi anapoandika barua kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa barua ya kirafiki. 

 Physical Education and Sports: somo hili pia linashughulikia mazoezi ya viungo vya mwili. 

 Home Science: somo hili pia linashughulikia masuala ya afya. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

ujumbe unaoafiki 

kujibu barua ya 

kirafiki. 

Anatambua ujumbe 

unaoafiki kujibu barua 

ya kirafiki kwa 

urahisi. 

Anatambua ujumbe 

unaoafiki kujibu 

barua ya kirafiki.    

Anatambua baadhi ya 

ujumbe unaoafiki kujibu 

barua ya kirafiki. 

Anatambua baadhi ya 

ujumbe unaoafiki kujibu. 

barua ya kirafiki kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

lugha inayofaa 

katika kujibu barua 

ya kirafiki. 

Anaeleza kwa kina 

lugha inayofaa kujibu 

barua ya kirafiki.  

Anaeleza lugha 

inayofaa kwa 

uandishi wa kujibu 

barua ya kirafiki. 

Anaeleza kwa kiasi 

lugha inayofaa kwa 

uandishi wa kujibu barua 

ya kirafiki. 

Anaeleza kwa kiasi lugha 

inayofaa kwa uandishi wa 

kujibu barua ya kirafiki kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kufafanua 

muundo unaofaa 

katika kujibu barua 

ya kirafiki. 

Anafafanua kwa 

wepesi muundo 

unaofaa katika kujibu 

barua ya kirafiki. 

Anafafanua muundo 

unaofaa katika 

kujibu barua ya 

kirafiki. 

Anafafanua kwa kiasi 

muundo unaofaa katika 

kujibu barua ya kirafiki. 

Anafafanua  kwa kiasi 

muundo unaofaa katika 

kujibu barua ya kirafiki kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kujibu barua 

ya kirafiki 

akizingatia ujumbe, 

Anajibu barua ya 

kirafiki akizingatia 

ujumbe, lugha na 

Anajibu barua ya 

kirafiki akizingatia 

Anajibu barua ya kirafiki 

akizingatia baadhi ya 

Anajibu barua ya kirafiki 

akizingatia baadhi ya 
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lugha na muundo 

ufaao. 

muundo ufaao kwa 

urahisi. 

ujumbe, lugha na 

muundo ufaao. 

ujumbe, lugha na 

muundo ufaao. 

ujumbe, lugha na muundo 

ufaao kwa kuelekezwa. 

 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

2.4  Sarufi 

 

  

2.4.1 Vihusishi 

vya -a 

Unganifu                                                                                                                                                                                                                                                           

na vya Sababu  

             

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vihusishi vya 

-a unganifu na vya 

sababu                                                                                                                                                                                                                                                

katika matini  

b) kutumia vihusishi vya -

a unganifu na vya 

sababu ipasavyo katika 

matini  

c) kuchangamkia 

matumizi yafaayo ya 

vihusishi vya -a 

unganifu na vya sababu 

katika mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

  kutambua vihusishi -a unganifu na vya 

sababu kutoka kwa kapu maneno, mti 

maneno, chati au katika tarakilishi akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

  kutambua vihusishi vya -a unganifu na 

vya sababu katika sentensi au vifungu                                                                                                                                                                                      

kwenye vitabu au tarakilishi kwa 

kuzipigia mstari au kuzikolezea wino  

 kutunga sentensi au vifungu kwa kutumia 

vihusishi vya -a unganifu na vya sababu 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

 kumsomea mzazi au mlezi wake sentensi 

zinazotumia vihusishi vya -a unganifu na 

vya sababu.  

Vihusishi vya a 

unganifu na vya 

sababu 

vinatofautianaje? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi.  

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vihusishi vya -a unganifu na vya sababu. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vihusishi vya -a unganifu na vya sababu. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake vihusishi vya -a unganifu na vya sababu katika 

mazingira ya nyumbani. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.  

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 

Masuala ya afya: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vihusishi vya -a unganifu na 

vya sababu. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia vihusishi. 

 Integrated Science na Homescience: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 
Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vihusishi vya -a 

unganifu na vya 

sababu katika matini. 

Anatambua vihusishi 

vya -a unganifu na 

vya sababu katika 

matini kwa urahisi. 

Anatambua vihusishi 

vya -a unganifu na vya 

sababu katika matini.  

Anatambua baadhi ya 

vihusishi vya -a 

unganifu na vya sababu 

katika matini. 

Anatambua baadhi ya 

vihusishi vya -a unganifu 

na vya sababu katika 

matini kwa kusaidiwa.   

Kuweza kutumia 

vihusishi vya -a 

unganifu na vya 

sababu katika matini. 

Anatumia vihusishi 

vya -a unganifu na 

vya sababu kwa 

wepesi katika matini. 

Anatumia vihusishi vya -

a unganifu na vya 

sababu katika matini. 

Anatumia baadhi ya 

vihusishi vya -a 

unganifu na vya sababu 

katika matini. 

Anatumia baadhi ya 

vihusishi vya -a unganifu 

na vya sababu katika 

matini kwa kuelekezwa. 
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3.0 UTUNZAJI WA WANYAMA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali 

Dadisi 

3.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 
3.1.1 Semi 

 

    

 (Vipindi 2) 
 

 

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya 

tashbihi, sitiari na 

methali ili 

kuzipambanua  

b) kutambua tashbihi, 

sitiari na methali 

katika matini ya fasihi 

simulizi   

c) kueleza matumizi ya 

tashbihi, sitiari na 

methali katika matini 

ya fasihi simulizi 

d) kutumia tashbihi, 

sitiari na methali 

katika uwasilishaji wa 

tungo za fasihi 

simulizi 

Mwanafunzi aelekezwe: 

  kueleza maana ya tashbihi, sitiari na 

methali akiwa peke yake, wawiliwawili 

au katika kikundi 

 kutambua tashbihi, sitiari na methali 

kutoka kwenye tungo simulizi, kapu la 

semi, au kifaa cha kidijitali akiwa peke 

yake au katika kikundi 

 kutumia vifaa vya kidijitali kusakura 

matumizi ya tashbihi, sitiara na methali 

katika tungo za fasihi simulizi 

 kujadili na mwenzake matumizi ya 

tashbihi, sitiari na methali alizotafiti 

mtandaoni  

 kushiriki katika uwasilishaji wa 

tashbihi, sitiari na methali akishirikiana 

na wenzake katika kikundi 

 kushirikiana na wenzake katika kikundi 

kujadili ujumbe na lugha katika 

tashbihi, sitiari na methali  

1. Tunatumia 

mbinu gani 

za lugha 

katika 

kuwasilisha 

tungo za 

fasihi 

simulizi? 

2. Kwa nini 

tunatumia 

tashbihi, 

sitiari na 

methali 

kuwasilisha 

tungo za 

fasihi 

simulizi? 
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e) kuchangamkia 

matumizi ya   tashbihi, 

sitiari na methali 

katika tungo za fasihi 

simulizi. 

 kumwelezea mzazi au mlezi wake 

kuhusu tashbihi, sitiari na methali 

katika jamii yake ili amtolee maoni 

yake.  

  

  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili maana za tashbihi, sitiari na 

methali. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapowasilisha tashbihi, sitiari na methali kwa mitindo anuwai. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomwelezea mzazi wake kuhusu tashbihi, sitiari na methali katika jamii yake. 

 Uraia: mwanafunzi anapojifunza kuhusu tashbihi, sitiari na methali za jamii yake na kuthamini. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza tashbihi, sitiari na methali na 

kuzichanganua. 

Maadili  

 Uzalendo: mwanafunzi anapoelezea tashbihi, sitiari na methali za jamii yake na kuzionea fahari. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia darasani. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

 Masuala ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kikundi kutambua tashbihi, sitiari na methali 

kuhusu suala lengwa. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia tungo za fasihi simulizi.  

 Agriculture: somo hili pia linashughulikia masuala ya utunzaji wa wanyama.  

 Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza maana 

ya tashbihi, sitiari na 

methali. 

Anaeleza kwa mapana 

maana ya tashbihi, 

sitiari na methali.  

Anaeleza maana ya 

tashbihi, sitiari na 

methali.  

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya tashbihi, sitiari 

na methali. 

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya tashbihi, sitiari na 

methali kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

tashbihi, sitiari na 

methali katika matini 

ya fasihi simulizi.  

Anatambua kwa wepesi 

tashbihi, sitiari na 

methali katika matini 

ya fasihi simulizi. 

Anatambua tashbihi, 

sitiari na methali 

katika matini ya 

fasihi simulizi. 

Anatambua baadhi ya 

tashbihi, sitiari na 

methali katika matini ya 

fasihi simulizi. 

Anatambua baadhi ya 

tashbihi, sitiari na methali 

katika matini ya fasihi 

simulizi kwa kuelekezwa. 

Kuweza kueleza 

matumizi ya tashbihi, 

sitiari na methali katika 

matini ya fasihi 

simulizi. 

 Anaeleza matumizi ya 

tashbihi, sitiari na 

methali katika matini 

ya fasihi simulizi kwa 

uketo. 

Anaeleza matumizi 

ya tashbihi, sitiari na 

methali katika 

matini ya fasihi 

simulizi.  

Anaeleza baadhi ya 

matumizi ya tashbihi, 

sitiari na methali katika 

matini ya fasihi simulizi. 

Anaeleza baadhi ya 

matumizi ya tashbihi, 

sitiari na methali katika 

matini ya fasihi simulizi 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

tashbihi, sitiari na 

Anatumia tashbihi, 

sitiari na methali katika 

Anatumia tashbihi, 

sitiari na methali 

Anatumia baadhi ya 

tashbihi, sitiari na 

Anatumia baadhi ya 

tashbihi, sitiari na methali 
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methali katika 

uwasilishaji wa tungo 

za fasihi simulizi. 

uwasilishaji wa tungo 

za fasihi simulizi kwa 

wepesi. 

katika uwasilishaji 

wa tungo za fasihi 

simulizi. 

methali katika 

uwasilishaji wa tungo za 

fasihi simulizi. 

katika uwasilishaji wa 

tungo za fasihi simulizi 

kwa kuongozwa. 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali 

Dadisi 

3.2 Kusoma  3.2.1 Kusoma 

kwa Kina  

  

Ushairi 

 

  

 (Vipindi 2)    

  

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya 

shairi ili 

kulitofautisha na 

tungo nyingine 

b) kutambua sifa za 

ushairi kama utanzu 

wa fasihi andishi 

c) kujadili ujumbe 

unaowasilishwa 

katika shairi 

d) kueleza matumizi ya 

lugha katika shairi 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutafiti maana ya shairi vitabuni au mtandaoni 

ili kulitofautisha na tungo nyingine akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 

 kutambua sifa za ushairi kama utanzu wa 

fasihi andishi  

 kujadili sifa za ushairi na wenzake katika 

kikundi 

 kulinganisha sifa za ushairi na za tanzu 

zingine za fasihi na kuwasilishia wenzake 

katika kikundi 

 kujadili na wenzake ujumbe unaowasilishwa 

katika shairi  

 kutoa muhtasari wa ujumbe wa shairi 

alilosoma na kuwasomea wenzake ili waitolee 

maoni 

1. Je, shairi 

ulilowahi 

kusoma 

lilikuwa 

linazungu-

mzia nini? 

2. Unavutiwa 

na nini 

unaposoma 

shairi? 
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e) kuchambua shairi 

kwa kuzingatia 

ujumbe na lugha  

f) kufurahia kuchambua 

ushairi kama utungo 

wa fasihi. 

 kufafanua matumizi ya lugha katika shairi 

akiwa na wenzake katika kikundi  

 kutafiti mtandaoni,magazetini au vitabuni 

mashairi kuhusu suala lengwa na 

kuyachambua kwa kuzingatia ujumbe na lugha  

wa ushairi kisha awatumie wenzake wayatolee 

maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposoma shairi akiwa na wenzake katika kikundi. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapowasomea wenzake muhtasari wa shairi alilosoma. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni shairi na kulichambua.   

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposoma shairi na kuchambua ujumbe na muundo wa shairi. 

Maadili  

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

 Masuala ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapochambua shairi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine  

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia usomaji wa kina. 

 Social Studies na Agriculture: masomo haya pia yanashughulikia utunzaji wa wanyama. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya shairi.  

Anaeleza kwa uketo 

maana ya shairi. 

Anaeleza maana ya 

shairi. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya shairi. 

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya shairi kwa kuelekezwa. 

Kuweza kujadili 

ujumbe 

unaowasilishwa 

katika shairi. 

Anajadili kwa kina 

ujumbe unaowasilishwa 

katika shairi. 

Anajadili ujumbe 

unaowasilishwa 

katika shairi. 

Anajadili baadhi ya 

ujumbe unaowasilishwa 

katika shairi. 

Anajadili baadhi ya ujumbe 

unaowasilishwa katika shairi 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

matumizi ya lugha 

katika shairi. 

Anaeleza matumizi ya 

lugha katika shairi kwa 

utendeti. 

Anaeleza matumizi 

ya lugha katika 

shairi. 

Anaeleza baadhi ya 

matumizi ya lugha 

katika shairi. 

Anaeleza baadhi ya 

matumizi ya lugha katika 

shairi kwa kuongozwa. 

Kuweza kufafanua  

muundo wa shairi. 

Anafafanua muundo wa 

shairi kwa utendeti. 

Anafafanua 

muundo wa shairi.  

Anafafanua kwa kiasi 

muundo wa shairi.  

Anafafanua kwa kiasi 

muundo wa shairi kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza  kuchambua 

shairi kwa kuzingatia 

ujumbe,lugha na 

muundo. 

Anachambua kwa kina  

shairi kwa kuzingatia 

ujumbe,lugha na 

muundo. 

Anachambua shairi 

kwa kuzingatia 

ujumbe,lugha na 

muundo. 

Anachambua shairi kwa 

kuzingatia baadhi ya  

ujumbe,lugha na 

muundo. 

Anachambua shairi kwa 

kuzingatia baadhi ya 

ujumbe,lugha na muundo 

kwa kuongozwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

3.3 

Kuandika 
3.3.1 Insha za 

Kubuni  

  

Masimulizi 

 

     

 (Vipindi 2) 
 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele vya 

kufafanulia ujumbe wa 

insha ya masimulizi 

b) kufafanua ujumbe wa 

insha ya masimulizi 

kupitia kwa utangulizi 

c) kufafanua ujumbe wa 

insha ya masimulizi 

kupitia kwa wahusika  

d) kuandika insha ya 

masimulizi kwa 

kuzingatia ujumbe na 

muundo ufaao 

e) kufurahia kufafanua 

ujumbe wa insha ya 

kusimulia ili kufanikisha 

maelezo. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua vipengele vya kufafanulia ujumbe 

wa simulizi akiwa peke yake, wawiliwawili 

au katika kikundi 

 kufafanua ujumbe wa insha ya masimulizi 

kupitia kwa utangulizi kutoka kwa kielelezo 

cha insha ya masimulizi  

  kusoma kielelezo cha insha ya masimulizi 

kuhusu suala lengwa atakachopewa na 

mwalimu au atakachosoma kwenye matini za 

aina mbalimbali na kujadili na wenzake 

kuhusu ufafanuzi wa hoja kupitia kwa 

utangulizi na mazungumzo ya wahusika 

 kuandika insha ya masimulizi akizingatia   

ufafanuzi ufaao wa ujumbe, kupitia kwa 

wahusika 

 kuwasomea wenzake katika kikundi insha 

aliyoandika darasani au awasambazie kwenye 

vifaa vya kidijitali ili waitolee maoni 

 kushirikiana na wenzake kusahihisha insha ya 

masimulizi aliyoandika kuhusu suala lengwa 

kwa kuzingatia ufafanuzi ufaao wa ujumbe. 

Unafanya nini 

unaposimulia 

jambo ili 

ujumbe wako 

upate 

kueleweka 

zaidi? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kusahihisha insha ya masimulizi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi akizingatia ufafanuzi ufaao wa ujumbe kupitia kwa wahusika. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha na kuwasomea wenzake. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

Masuala ya wanyama: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia stadi ya kuandika.  

 Social Studies na Agriculture: masomo haya pia yanashughulikia utunzaji wa wanyama. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                  Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vipengele vya 

kufafanulia ujumbe wa 

insha ya masimulizi.  

Anatambua vipengele 

vya kufafanulia ujumbe 

wa insha ya masimulizi 

kwa urahisi.   

Anatambua vipengele 

vya kufafanulia 

ujumbe wa insha ya 

masimulizi.   

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

kufafanulia ujumbe wa 

insha ya masimulizi.   

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

kufafanulia ujumbe wa 

insha ya masimulizi kwa 

kuelekezwa.   

Kuweza kufafanua 

ujumbe wa insha ya 

masimulizi kupitia kwa 

utangulizi. 

Anafafanua ujumbe wa 

insha ya masimulizi 

kupitia utangulizi kwa 

kina.  

Anafafanua ujumbe 

wa insha ya 

masimulizi kupitia 

kwa utangulizi. 

Anafafanua baadhi ya 

ujumbe wa insha ya 

masimulizi kupitia kwa 

utangulizi.  

Anafafanua baadhi ya 

ujumbe wa insha ya 

masimulizi kupitia kwa 

utangulizi kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kufafanua 

ujumbe wa insha ya 

masimulizi kupitia kwa 

wahusika. 

Anafafanua kwa 

utendeti ujumbe wa 

insha ya masimulizi 

kupitia kwa wahusika 

Anafafanua ujumbe 

wa insha ya 

masimulizi kupitia 

kwa wahusika. 

Anafafanua baadhi ya 

ujumbe wa insha ya 

masimulizi kupitia kwa 

wahusika. 

Anafafanua baadhi ya 

ujumbe wa insha ya 

masimulizi kupitia kwa 

wahusika kwa kusaidiwa. 

Kuweza kuandika insha 

ya masimulizi kwa 

kuzingatia ujumbe na 

muundo ufaao. 

 

Anaandika kwa mvuto 

insha ya masimulizi 

kwa kuzingatia ujumbe 

na muundo ufaao. 

 

Anaandika insha ya 

masimulizi kwa 

kuzingatia ujumbe na 

muundo ufaao. 

Anaandika insha ya 

masimulizi kwa 

kuzingatia baadhi ya  

ujumbe na muundo 

ufaao. 

Anaandika insha ya 

masimulizi kwa mtindo 

hafifu  kwa kuzingatia 

ujumbe na muundo 

ufaao. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

3.4 Sarufi 

 

  

3.4.1 Vihusishi na 

na Vihusishi 

Vilinganishi  

   

 

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua kihusishi na 

na vihusishi vilinganishi                                                                                                                                                                                                                                            

katika matini 

b) kutumia kihusishi na na 

vihusishi vilinganishi 

ipasavyo katika matini  

c) kuchangamkia kutumia 

kihusishi na na vihusishi 

vilinganishi katika  

mawasiliano ya kila 

siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kuchopoa kihusishi na na vihusishi 

vilinganishi katika kapu maneno, mti 

maneno, chati au katika tarakilishi akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika kikundi                                                                                                                                                                                                                                      

 kutambua kihusishi na na vihusishi 

vilinganishi                                                                                                       

katika sentensi au vifungu kwenye vitabu 

au tarakilishi kwa kuzipigia mstari au 

kuzikolezea wino  

 kutunga sentensi au vifungu kwa kutumia 

kihusishi na na vihusishi vilinganishi 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

 kumtajia mzazi au mlezi wake kihusishi 

na na vihusishi vilinganishi katika 

mazingira ya nyumbani. 

Ni vihusishi 

vilinganishi 

gani 

unavyovijua? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili aina za vihusishi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua kihusishi na na vihusishi vilinganishi.  

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua kihusishi na na vihusishi vilinganishi katika matini na kuvitungia sentensi 

sahihi na vifungu.  
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 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake kihusishi na na vihusishi vilinganishi katika mazingira ya 

nyumbani. 

 Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 

Masuala ya afya: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia kihusishi na na vihusishi 

vilinganishi. 

Uhusiano na Masomo Mengine  

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia vihusishi. 

 Integrated Science na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                   Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

kihusishi na na 

vihusishi vilinganishi 

katika matini. 

Anatambua  

kihusishi na na 

vihusishi vilinganishi 

katika matini kwa 

urahisi. 

Anatambua  

kihusishi na na 

vihusishi vilinganishi 

katika matini. 

Anatambua kihusishi 

na na vihusishi 

vilinganishi katika 

baadhi ya matini. 

Anatambua kihusishi na 

na vihusishi vilinganishi 

katika baadhi ya matini 

kwa kusaidiwa.   
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Kuweza kutumia 

kihusishi na na 

vihusishi vilinganishi 

katika matini. 

Anatumia kihusishi na 

na vihusishi 

vilinganishi kwa 

wepesi katika matini. 

Anatumia kihusishi na 

na vihusishi 

vilinganishi katika 

matini. 

Anatumia kihusishi na 

na baadhi ya vihusishi 

vilinganishi katika 

matini. 

Anatumia kihusishi na na 

baadhi ya vihusishi 

vilinganishi katika matini 

kwa kusaidiwa. 
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4.0 UTUNZAJI WA MALIASILI 

Mada  Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali 

Dadisi 

4.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

 

 

 

4.1.1 Semi 

 

  

 (Vipindi 2) 

 

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a)  kueleza maana ya 

vitendawili na nahau ili 

kuvipambanua 

b)  kutambua nahau katika 

matini ya fasihi simulizi 

c)  kueleza matumizi ya nahau 

katika matini ya fasihi 

simulizi 

d)  kutambua vipengele vya 

uwasilishaji wa vitendawili 

e)  kuwasilisha vitendawili 

kwa kuzingatia vipengele 

vya uwasilishaji wake 

f)  kuchangamkia matumizi ya 

nahau na uwasilishaji wa 

vitendawili katika tungo za 

fasihi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kueleza maana ya vitendawili na nahau 

ili kuvitofautisha akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kutambua vipengele vya kimsingi katika 

vitendawili na nahau akiwa peke yake 

au katika kikundi 

 kusikiliza vitendawili na nahau katika 

vifaa vya kidijitali au kutoka kwa 

mwalimu na kubainisha vipengele vya 

kimsingi katika uwasilishaji wa 

vitendawili na nahau 

 kuwawasilishia wenzake vitendawili na 

nahau kama vipera vya fasihi simulizi ili 

wavitegue 

 kutafiti matumizi ya vitendawili na 

nahau, ayanakili katika vifaa vya 

kidijitali kisha awatumie wenzake na 

mwalimu wayatolee maoni 

1. Je, ni nahau 

gani 

unazozijua? 

2. Kwa nini 

tunatumia 

nahau 

katika 

matini? 
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 kushirikiana na mzazi au mlezi wake 

kutambua vitendawili na nahau katika 

jamii yake. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kuwasilisha vitendawili na nahau katika kikundi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kuwasilisha vitendawili na nahau katika kikundi.  

 Kujiamini: mwanafunzi anapotega na kutegua vitendawili, anapotoa maana za nahau na kuchangia katika kikundi. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kutambua vitendawili na nahau kutoka kwa jamii 

yake. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika majadiliano ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika kuwasilisha vitendawili na nahau katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya kidijitali 

anavyotumia. 

Masuala Mtambuko 

Masuala ya utunzaji wa maliasili: mwanafunzi anaposhiriki katika kutega na kutegua vitendawili na wenzake kuhusu suala 

lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya tungo za fasihi simulizi. 

 Social Studies: somo hili pia hushughulikia utunzaji wa maliasili. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya vitendawili 

na nahau.  

Anaeleza maana ya 

vitendawili na nahau 

kwa kina. 

Anaeleza maana ya 

vitendawili na nahau.  

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya vitendawili 

na nahau. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya vitendawili na 

nahau kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

nahau katika matini 

ya fasihi simulizi. 

Anatambua kwa wepesi 

nahau katika matini ya 

fasihi simulizi. 

Anatambua nahau 

katika matini ya fasihi 

simulizi. 

Anatambua baadhi ya 

nahau katika matini ya 

fasihi simulizi. 

Anatambua baadhi ya 

nahau katika baadhi ya  

matini ya fasihi simulizi. 

Kuweza kueleza 

matumizi ya nahau 

katika matini ya 

fasihi simulizi. 

Anaeleza kwa uketo 

matumizi ya nahau 

katika matini ya fasihi 

simulizi. 

Anaeleza matumizi ya 

nahau katika matini ya 

fasihi simulizi. 

Anaeleza baadhi ya 

matumizi ya nahau 

katika matini ya fasihi 

simulizi. 

Anaeleza baadhi ya 

matumizi ya nahau katika 

matini ya fasihi simulizi 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 

vipengele vya 

uwasilishaji wa 

vitendawili. 

Anatambua vipengele 

vya uwasilishaji wa 

vitendawili kwa wepesi. 

Anatambua vipengele 

vya uwasilishaji wa 

vitendawili. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

uwasilishaji wa 

vitendawili. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

uwasilishaji wa 

vitendawili kwa 

kusaidiwa. 
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Kuweza kuwasilisha 

vitendawili kwa 

kuzingatia vipengele 

vya uwasilishaji 

wake. 

Anawasilisha kwa 

utendeti vitendawili 

kwa kuzingatia 

vipengele vya 

uwasilishaji wake. 

Anawasilisha 

vitendawili kwa 

kuzingatia vipengele 

vya uwasilishaji wake. 

Anawasilisha 

vitendawili kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya 

uwasilishaji wake. 

Anawasilisha vitendawili 

kwa kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya 

uwasilishaji wake kwa 

kusaidiwa. 

 

 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Swali Dadisi 

4.2 Kusoma  4.2.1 Kusoma 

kwa Ufasaha  

   

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele vya 

kuzingatia katika kusoma kwa 

ufasaha 

b) kusoma kifungu cha nathari 

akizingatia matamshi bora 

c) kusoma kifungu cha nathari 

akizingatia kasi ifaayo 

d) kusoma kifungu cha nathari 

akizingatia kiwango kifaacho 

cha sauti 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua vipengele vya 

kuzingatia katika kusoma kwa 

ufasaha akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kusoma kifungu cha nathari 

akizingatia matamshi bora    

 kusoma kifungu cha nathari 

akizingatia kasi afaayo  

 kusoma kifungu cha nathari 

akizingatia kiwango kifaacho cha 

sauti    

 kusoma kifungu cha nathari 

akizingatia ishara za mwili zifaazo   

Je,unaposoma 

kwa ufasaha 

unazingatia 

mambo gani? 
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e) kusoma kifungu cha nathari 

akizingatia ishara za mwili 

zifaazo 

f) kujenga mazoea ya kusoma 

kwa ufasaha ili kufanikisha 

mawasiliano. 

 kusakura kifungu cha nathari 

mtandaoni na kuwasomea 

wenzake kwa ufasaha 

 kumsomea mzazi au mlezi wake 

kifungu cha nathari kwa ufasaha 

ili akitolee maoni.   

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kutambua na kujadili vipengele vya 

usomaji wa ufahamu.  

 Kujiamini: mwanafunzi anaposoma kifungu kwa kuzingatia vipengele vifaavyo vya usomaji. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusakura kifungu cha nathari. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu wenzake wakisoma kifungu. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia. 

 Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika shughuli za kikundi kujadili vipengele vya kuzingatia katika 

kusoma kwa ufasaha. 

Masuala Mtambuko  

Masuala ya utunzaji wa maliasili: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa ufasaha. 

 Social Studies: somo hili pia hushughulikia dhana ya utunzaji wa maliasili. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                  Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 
Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kusoma kwa ufasaha. 

Anatambua vipengele 

vya kuzingatia katika 

kusoma kwa ufasaha. 

Anatambua vipengele 

vya kuzingatia katika 

kusoma kwa ufasaha. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kusoma kwa ufasaha. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya kuzingatia 

katika kusoma kwa 

ufasaha kwa kuelekezwa. 

Kuweza kusoma 

kifungu cha nathari 

akizingatia matamshi 

bora. 

Anasoma kwa ufasaha 

kifungu cha nathari 

akizingatia matamshi 

bora. 

Anasoma kifungu cha 

nathari akizingatia 

matamshi bora. 

Anasoma sehemu za 

kifungu cha nathari 

akizingatia matamshi 

bora. 

Anasoma sehemu za 

kifungu cha nathari 

akizingatia matamshi bora 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kusoma 

kifungu cha nathari 

akizingatia kasi ifaayo. 

Anasoma kifungu cha 

nathari akizingatia kasi 

ifaayo kwa ufasaha. 

Anasoma kifungu cha 

nathari akizingatia kasi 

ifaayo. 

Anasoma sehemu ya 

kifungu cha nathari 

akizingatia kasi 

ifaayo. 

Anasoma sehemu ya 

kifungu cha nathari 

akizingatia kasi ifaayo 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kusoma 

kifungu cha nathari 

akizingatia kiwango 

kifaacho cha sauti. 

Anasoma kwa ufasaha 

kifungu cha nathari 

akizingatia kiwango 

kifaacho cha sauti. 

Anasoma kifungu cha 

nathari akizingatia 

kiwango kifaacho cha 

sauti. 

Anasoma sehemu ya 

kifungu cha nathari 

akizingatia kiwango 

kifaacho cha sauti. 

Anasoma sehemu ya 

kifungu cha nathari 

akizingatia kiwango 

kifaacho cha sauti kwa 

kuelekezwa. 
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Kuweza kusoma 

kifungu cha nathari 

akizingatia ishara za 

mwili zifaazo. 

Anasoma kwa ufasaha 

kifungu cha nathari 

akizingatia ishara za 

mwili zifaazo. 

Anasoma kifungu cha 

nathari akizingatia 

ishara za mwili 

zifaazo. 

 

Anasoma kifungu cha 

nathari akizingatia 

ishara za mwili 

zifaazo katika baadhi 

ya sehemu. 

Anasoma kifungu cha 

nathari akizingatia ishara 

za mwili zifaazo katika 

baadhi ya sehemu kwa 

kuongozwa. 

  

   

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

4.3 Kuandika 4.3.1 Insha za 

Kubuni 

 

 

Masimulizi 

 

   

(Vipindi 2) 

 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya lugha 

ya kitamathali, matendo 

ya wahusika na uchoraji 

wa mandhari 

b) kujadili lugha ya 

kitamathali, matendo ya 

wahusika na uchoraji wa 

mandhari katika insha ya 

masimulizi 

c) kuandika insha ya 

masimulizi akizingatia 

lugha ya kitamathali, 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua vipengele vya lugha ya 

kitamathali, matendo ya wahusika na 

uchoraji wa mandhari katika masimulizi 

kwenye matini andishi au za 

kidijitali akiwa peke yake au katika 

kikundi 

 kusoma vielelezo vya insha ya kubuni 

kwenye matini za kimaandishi au za 

kidijitali na kushirikiana na wenzake 

katika kikundi kubainisha lugha ya 

kitamathali, matendo ya wahusika na 

uchoraji wa mandhari  

 kuandika insha ya masimulizi   kuhusu 

suala lengwa akitumia vipengele 

Je, ni 

vipengele 

vipi vya 

kuzingatia 

unapoandika 

insha ya 

masimulizi? 
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matendo ya wahusika na 

uchoraji wa mandhari  

d) kufurahia kuandika insha 

za masimulizi akizingatia 

lugha ya kitamathali, 

matendo ya wahusika na 

uchoraji wa mandhari 

ufaao ili kufanikisha 

mawasiliano.  

vifaavyo vya lugha ya kitamathali, 

matendo ya wahusika na uchoraji wa 

mandhari ili kujenga taswira zifaazo 

 kushirikiana na wenzake kusahihisha 

insha aliyobuni 

 kuwasomea wenzake insha aliyoandika 

kuhusu suala lengwa ili wachanganue 

mtindo na muundo. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kuchanganua lugha ya kitamathali, matendo ya 

wahusika na uchoraji wa mandhari katika insha.  

 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha kwa kuzingatia lugha ya kitamathali, matendo ya wahusika na uchoraji wa 

mandhari ufaao. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika na kuwataka wachanganue lugha ya 

kitamathali, matendo ya wahusika na uchoraji wa mandhari.  

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha aliyoandika. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
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Masuala Mtambuko 

Masuala ya utunzaji wa maliasili: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia lugha ya kitamathali, 

matendo ya wahusika na uchoraji wa mandhari. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia vipengele vya masimulizi. 

 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya utunzaji wa maliasili. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                    Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 
Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya lugha ya 

kitamathali, matendo 

ya wahusika na 

uchoraji wa mandhari. 

Anaeleza maana ya 

lugha ya kitamathali, 

matendo ya wahusika na 

uchoraji wa mandhari 

kwa kina. 

Anaeleza maana ya 

lugha ya kitamathali, 

matendo ya wahusika 

na uchoraji wa 

mandhari. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya lugha ya 

kitamathali, matendo 

ya wahusika na 

uchoraji wa mandhari  

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya lugha ya kitamathali, 

matendo ya wahusika na 

uchoraji wa mandhari kwa 

kusaidiwa.  

Kuweza kujadili lugha 

ya kitamathali, 

matendo ya wahusika 

na uchoraji wa 

mandhari katika insha 

ya masimulizi. 

Anajadili lugha ya 

kitamathali, matendo ya 

wahusika na uchoraji wa 

mandhari katika insha ya 

masimulizi kwa urahisi. 

Anajadili lugha ya 

kitamathali, matendo 

ya wahusika na 

uchoraji wa mandhari 

katika insha ya 

masimulizi. 

Anajadili baadhi ya 

lugha ya kitamathali, 

matendo ya wahusika 

na uchoraji wa 

mandhari katika insha 

ya masimulizi. 

Anajadili baadhi ya lugha 

ya kitamathali, matendo 

ya wahusika na uchoraji 

wa mandhari katika insha 

ya masimulizi kwa 

kuelekezwa. 
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Kuweza kuandika 

insha ya masimulizi 

akizingatia lugha ya 

kitamathali, matendo 

ya wahusika na 

uchoraji wa mandhari.  

 

Anaandika kwa wepesi 

insha ya masimulizi 

akizingatia lugha ya 

kitamathali, matendo ya 

wahusika na uchoraji wa 

mandhari. 

   

Anaandika insha ya 

masimulizi akizingatia 

lugha ya kitamathali, 

matendo ya wahusika 

na uchoraji wa 

mandhari. 

   

Anaandika insha ya 

masimulizi 

akizingatia baadhi ya 

lugha ya kitamathali, 

matendo ya wahusika 

na uchoraji wa 

mandhari. 

Anaandika insha ya 

masimulizi akizingatia 

baadhi ya lugha ya 

kitamathali, matendo ya 

wahusika na uchoraji wa 

mandhari kwa kusaidiwa. 

  

 

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

4 .4 Sarufi 4.4.1 Nyakati 

na Hali 

 

   

(Vipindi 2)   

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua -ki- ya 

masharti katika matini 

b) kutambua -ka- ya 

kufuatana kwa vitendo 

katika matini 

c) kutumia -ki- ya 

masharti ipasavyo 

katika matini  

d) kutumia ipasavyo -ka- 

ya kufuatana kwa 

vitendo katika matini   

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua -ki- ya masharti katika matini 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

 kutambua -ka- ya kufuatana kwa vitendo 

katika sentensi mbalimbali akishirikiana na 

wenzake katika kikundi 

 kutunga sentensi kuonyesha matumizi ya 

hali ya -ki- na -ka- akishirikiana na 

wenzake katika kikundi 

 kuchagua sentensi zinazoashiria     matumizi 

ya hali ya -ki- na -ka- kutokana na 

mchanganyiko wa sentensi kutoka katika 

1. -ki- ya 

masharti na 

hutumiwa 

wakati gani 

katika 

sentensi? 

2. -ka- ya 

kufuatana 

kwa vitendo 

hutumiwa 

wakati gani 

katika 

sentensi? 



 

44 

 

e) kujenga mazoea ya 

kutumia ipasavyo -ki- 

ya masharti na -ka- ya 

kufuatana kwa vitendo 

ili kufanikisha 

mawasiliano. 

vitabu, tarakilishi, chati kwa kuzikolezea 

wino au kuzipigia mstari akiwa peke yake 

au katika kikundi 

 kutunga sentensi zinazoashira -ki- ya 

masharti na -ka- ya kufuatana kwa vitendo 

kisha awasomee wenzake katika kikundi ili 

waitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi za kikundi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua hali ya masharti -ki- na hali ya kufuatana 

kwa vitendo -ka-. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kwa kutumia hali ya masharti -ki- na kufuatana kwa vitendo -ka-. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua hali ya masharti –ki- na kufuatana kwa vitendo -ka- kisha kuzitungia sentensi 

sahihi. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapodhamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

Masuala ya utunzaji wa maliasili: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine  

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia nyakati na hali mbalimbali. 
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 Social Studies na Agriculture: masomo haya pia yanashughulikia utunzaji wa maliasili. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                   Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua -

ki- ya masharti katika 

matini.  

Anatambua -ki- ya 

masharti katika matini 

kwa wepesi. 

Anatambua -ki- ya 

masharti katika matini. 

Anatambua -ki- ya 

masharti katika 

baadhi ya matini. 

Anatambua -ki- ya 

masharti katika baadhi ya 

matini kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutambua -

ka- ya kufuatana kwa 

vitendo katika matini. 

Anatambua -ka- ya 

kufuatana kwa vitendo 

katika matini kwa 

urahisi. 

Anatambua -ka- ya 

kufuatana kwa vitendo 

katika matini. 

Anatambua -ka- ya 

kufuatana kwa 

vitendo katika baadhi 

ya matini. 

Anatambua -ka- ya 

kufuatana kwa vitendo 

katika baadhi ya matini 

kwa kuongozwa. 

Kuweza kutumia -ki- 

ya masharti ipasavyo 

katika matini.   

Anatumia -ki- ya 

masharti ipasavyo katika 

matini kwa wepesi.   

Anatumia -ki- ya 

masharti ipasavyo 

katika matini.   

Anatumia ipasavyo -

ki- ya masharti katika 

baadhi ya matini.   

Anatumia -ki- ya masharti 

ipasavyo katika baadhi ya 

matini kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutumia -ka- 

ya kufuatana kwa 

vitendo ipoasavyo 

katika matini.   

Anatumia -ka- ya 

kufuatana kwa vitendo 

ipasavyo katika matini 

kwa urahisi.  

Anatumia -ka- ya 

kufuatana kwa vitendo 

ipasavyo katika matini.   

Anatumia -ka- ya 

kufuatana kwa 

vitendo ipasavyo 

katika matini.   

Anatumia -ka- ya 

kufuatana kwa vitendo 

katika baadhi ya matini 

kwa kuelekezwa.  
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5.0 MITAZAMO HASI YA KIJINSIA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Maswali Dadisi 

5.1 Kusikiliza 

na Kuzungumza 
5.1.1 Ufahamu 

wa Kusikiliza    

  

(Vipindi 2) 

 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya ufahamu 

wa kusikiliza 

b)  kujadili kanuni za 

ufahamu wa kusikiliza 

c)  kujadili vipengele vya 

ufahamu wa kusikiliza 

d)  kushiriki katika ufahamu 

wa kusikiliza akizingatia 

vipengele vyake 

e) kuchangamkia kushiriki 

katika kusikiliza kwa 

ufahamu ili kukuza stadi 

ya kusikiliza. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kueleza maana ya ufahamu wa 

kusikiliza wakiwa 

wawiliwawili 

 kujadili kanuni za ufahamu wa 

kusikiliza 

  kujadili vipengele vya 

ufahamu wa kusikiliza wakiwa 

wawiliwawili. 

  kusikiliza ufahamu kuhusu 

suala lengwa kutoka kwa 

mwalimu au mgeni mwalikwa 

na kujibu maswali 

  kusikiliza matini kuhusu suala 

lengwa katika chombo cha 

kidijitali na kujibu maswali. 

1. Je, ni mambo 

gani 

unayozingatia 

ili kupata 

ujumbe 

unaposikiliza? 

2. Je, kusikiliza 

kwa ufahamu 

kuna faida 

zipi? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoeleza ujumbe aliopata kutokana na ufahamu wa kusikiliza. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki shughuli ya kusikiliza kwa ufahamu ili kupata ujumbe. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza matini ya ufahamu. 

 Ubunifu: mwanafunzi anaposikiliza na kufasiri ujumbe ifaavyo. 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofasiri ujumbe kutokana na ufahamu wa kusikiliza. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kusikiliza ufahamu na kujibu ipasavyo. 

Maadili 

 Uadilifu:  mwanafunzi anapowasikiliza wasemaji kwa makini. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo. 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kufasiri ujumbe katika kikundi. 

Masuala Mtambuko 

Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anaposikiliza ufahamu kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusikiliza kwa ufahamu. 

 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                   Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya ufahamu wa 

kusikiliza. 

Anaeleza kwa kina 

maana ya ufahamu wa 

kusikiliza. 

Anaeleza maana ya 

ufahamu wa 

kusikiliza. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya ufahamu wa 

kusikiliza. 

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya ufahamu wa kusikiliza 

kwa kuelekezwa. 

kuweza kujadili 

kanuni za ufahamu wa 

kusikiliza.  

Anajadili kwa kina 

kanuni za ufahamu wa 

kusikiliza. 

Anajadili kanuni za 

ufahamu wa 

kusikiliza. 

Anajadili baadhi ya 

kanuni za ufahamu wa 

kusikiliza  

Anajadili baadhi ya kanuni 

za ufahamu wa kusikiliza 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 

vipengele vya 

ufahamu wa 

kusikiliza. 

Anajadili kwa ufasaha 

vipengele vya 

ufahamu wa kusikiliza 

Anajadili vipengele 

vya ufahamu wa 

kusikiliza. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya ufahamu 

wa kusikiliza. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya ufahamu wa 

kusikiliza kwa kuelekezwa. 

Kuweza kushiriki 

katika ufahamu wa 

kusikiliza akizingatia 

vipengele vyake 

Anashiriki katika 

ufahamu wa kusikiliza 

akizingatia vipengele 

vyake kwa urahisi. 

Anashiriki katika  

ufahamu wa 

kusikiliza akizingatia 

vipengele vyake. 

Anashiriki katika  

ufahamu wa kusikiliza 

akizingatia  baadhi ya 

vipengele vyake. 

Anashiriki katika ufahamu 

wa kusikiliza akizingatia 

baadhi ya  vipengele vyake 

kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali 

Dadisi 

5.2 Kusoma 5.2.1 Kusoma 

kwa Ufahamu  

   

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kudondoa habari 

mahususi katika kifungu 

cha ufahamu 

b) kueleza habari za kifungu 

cha ufahamu kwa ufupi 

c) kueleza msamiati 

kulingana na kifungu cha 

ufahamu 

d) kuchangamkia kusoma 

kwa ufahamu ili kukuza 

uelewa wa habari. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kusoma kifungu cha ufahamu na 

kudondoa habari mahususi akiwa peke 

yake au wakiwa wawiliwawili 

 kueleza habari za kifungu cha ufahamu 

kwa ufupi akiwa peke yake au katika 

kikundi 

 kuchopoa msamiati wa suala lengwa 

kwenye kapu maneno, mti maneno, chati 

au kwenye vitabu akiwa peke yake au 

katika kikundi   

 kueleza maana za maneno kulingana na 

muktadha wa matumizi katika matini 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

 kutumia maneno hayo kutunga sentensi 

sahihi kisha kumsomea mwenzake ili 

amtolee maoni.  

1. Kwa nini 

tunasoma 

ufahamu? 

2. Ni mambo 

gani 

tunazingatia 

tunaposoma 

ufahamu? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kusoma ufahamu akiwa na wenzake. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapotumia msamiati wa suala lengwa katika muktadha maalum. 
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Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

 Masuala ya jinsia: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia usomaji wa ufahamu. 

 Religious Studies na Social Studies: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya kijinsia. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

 

                    Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 
Mbali na Matarajio 

Kuweza kudondoa 

habari mahususi 

katika kifungu cha 

ufahamu. 

Anadondoa habari 

mahususi katika kifungu 

cha ufahamu kwa 

utendeti. 

Anadondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha ufahamu. 

Anadondoa sehemu 

ya habari mahususi 

katika kifungu cha 

ufahamu. 

Anadondoa sehemu ya 

habari mahususi katika 

kifungu cha ufahamu kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

habari za kifungu cha 

ufahamu kwa ufupi. 

Anaeleza kwa kina 

habari za kifungu cha 

ufahamu kwa ufupi. 

Anaeleza habari za 

kifungu cha ufahamu 

kwa ufupi. 

Anaeleza sehemu ya 

habari za kifungu cha 

ufahamu kwa ufupi. 

Anaeleza sehemu ya habari 

za kifungu cha ufahamu 

wa ufupi kwa kuelekezwa. 
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Kuweza kueleza 

msamiati kulingana 

na kifungu cha 

ufahamu. 

Anaeleza msamiati 

kulingana na kifungu 

cha ufahamu kwa uketo. 

Anaeleza msamiati 

kulingana na kifungu 

cha ufahamu. 

Anaeleza baadhi ya   

msamiati kulingana 

na kifungu cha 

ufahamu. 

Anaeleza baadhi ya 

msamiati kulingana na 

kifungu cha ufahamu kwa 

kuongozwa. 

 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

5.3 Kuandika  5.3.1 Insha za 

Kiuamilifu  

Shajara 

   

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

shajara 

b) kujadili umuhimu wa 

shajara 

c) kueleza aina za shajara 

d) kueleza vipengele vya 

shajara  

e) kuandika shajara 

akizingatia vipengele 

vyake 

f) kuonea fahari matumizi 

ya shajara katika 

maisha ya kila siku.  

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kueleza maana ya shajara akiwa na 

mwenzake 

 kujadili umuhimu wa shajara akiwa katika 

kikundi 

 kutafiti maktabani au kusakura mtandao 

salama na kusoma mifano ya shajara 

akiwa peke yake 

 kujadili na mwenzake shajara aliyoisoma 

mtandaoni 

 kueleza aina za shajara wakiwa 

wawiliwawili 

 kueleza vipengele vya shajara akiwa 

katika kikundi  

Kwa nini watu 

hutumia 

shajara? 
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 kuandika shajara akizingatia vipengele 

vyake kama vile mambo ya kuandika 

kwenye shajara, muundo na mtindo.  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili umuhimu wa shajara akiwa katika kikundi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura na kusoma mtandaoni mifano ya shajara. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu katika mijadala kundini. 

Maadili  

 Uaminifu: mwanafunzi anapoandika matukio ya kweli katika shajara. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu na kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini na kuheshimu maoni ya wenzake kundini. 

Masuala Mtambuko  

Masuala mtambuko anuwai kutokana na masuala yatakayoshughulikiwa na mwanafunzi katika shajara yake.  

Uhusiano na Masomo Mengine  

English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya shajara. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini  

                 Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha 

Matarajio 
Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza maana 

ya shajara. 

Anaeleza kwa urahisi 

maana ya shajara. 

Anaeleza maana ya 

shajara. 

Anaeleza kwa  kiasi 

maana ya shajara. 

Anaeleza kwa kiasi maana ya 

shajara kwa kuelekezwa. 

Kuweza kujadili 

umuhimu wa shajara 

Anajadili umuhimu 

wa shajara 

kikamilifu. 

Anajadili umuhimu 

wa shajara. 

Anajadili baadhi ya 

umuhimu wa shajara. 

Anajadili baadhi ya umuhimu 

wa shajara kwa kuongozwa. 

Kuweza kueleza aina 

za shajara. 

Anaeleza kwa kina 

aina za shajara. 

Anaeleza aina za 

shajara. 

Anaeleza kwa kiasi 

aina za shajara. 

Anaeleza kwa kiasi aina za 

shajara kwa kusaidiwa. 

 Kuweza kueleza 

vipengele vya shajara.  

Anaeleza  kwa 

utendeti vipengele 

vya shajara. 

Anaeleza vipengele 

vya shajara. 

Anaeleza baadhi ya 

vipengele vya shajara. 

Anaeleza baadhi ya vipengele 

vya shajara kwa kuelekezwa. 

Kuweza kuandika 

shajara akizingatia 

vipengele vyake. 

 

Anaandika shajara 

akizingatia vipengele 

vyake kwa urahisi. 

Anaandika shajara 

akizingatia vipengele 

vyake. 

Anaandika shajara 

akizingatia baadhi ya 

vipengele vyake. 

Anaandika shajara 

akizingatia baadhi ya 

vipengele vyake kwa 

kuelekezwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Swali Dadisi 

5.4 Sarufi 5.4.1 Hali za 

Masharti   

   

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya hali ya 

masharti  

b) kutambua matumizi ya hali ya 

masharti -nge- katika matini 

c) kutambua matumizi ya hali ya 

masharti -ngali- katika matini 

d) kutumia hali ya masharti -nge- 

ipasavyo katika matini 

e) kutumia hali ya masharti -ngali- 

ipasavyo katika matini 

f) kuchangamkia matumizi 

yafaayo ya hali ya masharti -

nge- na -ngali- ili kukuza 

ufasaha wa lugha. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua matumizi sahihi ya hali ya 

-nge- katika sentensi au vifungu 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

 kutambua matumizi sahihi ya hali -

ngali- katika matini akishirikiana na 

wenzake katika kikundi 

 kutunga sentensi kuonyesha 

matumizi ya hali ya -nge- wakiwa 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kutunga sentensi kuonyesha 

matumizi ya hali -ngali- wakiwa 

katika kikundi 

 kuchagua sentensi zinazoashiria 

matumizi ya hali ya -nge- kutokana 

na mchanganyiko wa sentensi 

kutoka katika vitabu, tarakilishi, 

chati kwa kuzikolezea wino au 

kuzipigia mstari  

 kuchagua sentensi zinazoashiria 

matumizi ya hali -ngali- kutokana na 

mchanganyiko wa sentensi kutoka 

Je, unapotaka 

kuonyesha hali 

ya masharti 

unatumia 

viambishi gani? 
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katika vitabu, tarakilishi, chati kwa 

kukoleza wino au kuzipigia mstari 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

 kutafiti matumizi ya hali -nge- na -

ngali- mtandaoni na kuwasilisha 

kwa wenzake ili waitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na Ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango wake katika shughuli za kikundi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua hali ya –nge- na -ngali-. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kwa kutumia hali ya -nge- na -ngali-. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua hali ya -nge- na -ngali- na kuzitungia sentensi sahihi. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapovitunza vifaa vya kidijitali anavyotumia. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 

 Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine  

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia hali mbalimbali. 

 Social Studies na Religious Education: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya kijinsia. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini  

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya hali ya 

masharti. 

Anaeleza maana ya hali 

ya masharti kwa uketo. 

Anaeleza maana ya 

hali ya masharti. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya hali ya 

masharti. 

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya hali ya masharti. 

Kuweza kutambua 

matumizi ya hali ya 

masharti -nge- katika 

matini. 

Anatambua matumizi ya 

hali ya masharti -nge- 

katika matini kwa urahisi. 

Anatambua 

matumizi ya hali ya 

masharti -nge- 

katika matini. 

Anatambua matumizi 

ya hali ya masharti -

nge- katika baadhi ya 

matini. 

Anatambua matumizi ya 

hali ya masharti -nge- 

katika baadhi ya matini 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 

matumizi ya hali ya 

masharti -ngali- 

katika matini. 

Anatambua matumizi ya 

hali ya masharti -ngali- 

katika matini kwa wepesi. 

Anatambua 

matumizi ya hali ya 

masharti -ngali- 

katika matini. 

Anatambua matumizi 

ya hali ya masharti -

ngali- katika baadhi ya 

matini. 

Anatambua matumizi ya 

hali ya masharti -ngali- 

katika baadhi ya matini 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutumia hali 

ya masharti -nge- 

ipasavyo katika 

matini. 

Anatumia hali ya masharti 

-nge- ipasavyo katika 

matini kwa urahisi. 

Anatumia hali ya 

masharti -nge- 

ipasavyo katika 

matini. 

Anatumia hali ya 

masharti -nge- 

ipasavyo katika baadhi 

ya matini. 

Anatumia hali ya masharti 

-nge- ipasavyo katika 

baadhi ya matini kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutumia hali 

ya masharti -ngali- 

ipasavyo katika 

matini. 

Anatumia kwa wepesi 

hali ya masharti -ngali- 

ipasavyo katika matini. 

Anatumia hali ya 

masharti -ngali- 

ipasavyo katika 

matini. 

Anatumia ipasavyo 

hali ya masharti -

ngali- katika baadhi ya 

matini. 

Anatumia  hali ya masharti 

-ngali- ipasavyo katika 

baadhi ya matini kwa 

kusaidiwa. 
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6.0 USALAMA BARABARANI 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

6.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

6.1.1 Kusikiliza 

kwa Kufasiri   

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

kusikiliza kwa kufasiri ili 

kuibanisha 

b) kueleza msimamo na 

mielekeo kuhusu ujumbe 

wa matini ya kusikiliza 

c) kulinganisha misimamo 

na mielekeo ya ujumbe 

wa matini aliyosikiliza na 

ile ya jamii yake kuhusu 

suala husika 

d) kujenga mazoea ya 

kutambua msimamo na 

mielekeo katika matini 

mbalimbali ili kupata 

maana ya ujumbe. 

 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutafiti mtandaoni au maktabani 

maana ya kusikiliza kwa kufasiri 

 kujadiliana na wenzake matokeo ya 

utafiti wake 

 kutambua misimamo na mielekeo 

kuhusu ujumbe katika matini 

anayosikiliza kuhusu suala lengwa 

kwa kuzingatia vipengele 

vinavyosaidia kusawiri misimamo na 

mielekeo hiyo akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kusikiliza habari kuhusu suala lengwa 

katika kifaa cha kidijitali na 

kuchambua misimamo na mielekeo 

kuhusu ujumbe akiwa na wenzake 

katika kikundi  

  kushirikiana na wenzake katika 

kulinganisha misimamo na mielekeo 

kuhusu ujumbe wa matini aliyosikiliza 

na misimamo na mielekeo ya jamii 

Ni misimamo 

gani iliyopo 

katika matini 

ulizowahi 

kusikiliza? 
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yake kuhusu suala lililozungumziwa 

katika matini hiyo  

  kutoa muhtasari wa habari 

aliyosikiliza kuhusu suala lengwa 

katika kikundi huku wakichanganua 

misimamo na mielekeo ya msimulizi 

/msemaji kuhusu masuala 

yanayozungumziwa 

 kuwaeleza wenzake misimamo na 

mielekeo kuhusu ujumbe katika matini 

aliyosikiliza kwa maneno yake 

mwenyewe na kuwataka waangazie 

vipengele vilivyotumiwa kuonyesha 

misimamo na mielekeo hiyo  

 kujadili na mzazi au mlezi wake 

kuhusu misimamo na mielekeo ya 

jamii yake kuhusu suala lengwa. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili na wenzake katika kikundi misimamo na mielekeo katika matini.  

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza habari. 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochanganua misimamo na mielekeo kuhusu ujumbe na kuihusisha na 

mielekeo ya jamii yake. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwaelezea wenzake misimamo na mielekeo kuhusu ujumbe katika matini aliyosikiliza. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojadili na mzazi au mlezi wake kuhusu misimamo na mielekeo ya jamii yake kuhusu 

ujumbe.  
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Maadili 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili kwa utulivu mielekeo na msimamo kuhusu suala 

linalozungumziwa. 

Masuala Mtambuko 

 Suala la usalama: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kikundi katika kuchanganua habari kwenye matini 

aliyosikiliza. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusikiliza na kufasiri. 

 Physical Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya usalama. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza maana 

ya kusikiliza kwa 

kufasiri. 

Anaeleza kwa kina 

maana ya kusikiliza 

kwa kufasiri. 

Anaeleza maana ya 

kusikiliza kwa kufasiri. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya kusikiliza 

kwa kufasiri. 

Anaeleza maana ya 

kusikiliza kwa kufasiri 

kwa kuongozwa. 
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Kuweza kueleza 

msimamo na mielekeo 

kuhusu ujumbe wa 

matini ya kusikiliza. 

Anaeleza kwa utendeti 

misimamo na 

mielekeo kuhusu 

ujumbe wa matini ya 

kusikiliza. 

Anaeleza misimamo na 

mielekeo kuhusu 

ujumbe wa matini ya 

kusikiliza. 

 

Anaeleza misimamo 

na mielekeo kuhusu 

ujumbe katika baadhi 

ya sehemu za matini 

ya kusikiliza. 

Anaeleza misimamo na 

mielekeo kuhusu ujumbe   

katika baadhi ya sehemu 

za matini ya kusikiliza 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kulinganisha 

misimamo na mielekeo 

ya ujumbe wa matini 

aliyosikiliza na ile ya 

jamii yake kuhusu suala 

husika. 

Analinganisha kwa 

urahisi misimamo na 

mielekeo ya ujumbe 

wa matini aliyosikiliza 

na ile ya jamii yake 

kuhusu suala husika. 

Analinganisha 

misimamo na mielekeo 

ya ujumbe wa matini 

aliyosikiliza na ile ya 

jamii yake kuhusu 

suala husika. 

Analinganisha 

misimamo na 

mielekeo ya baadhi ya 

ujumbe wa matini 

aliyosikiliza na ile ya 

jamii yake kuhusu 

suala husika. 

Analinganisha misimamo 

na mielekeo ya baadhi ya 

ujumbe wa matini 

aliyosikiliza na ile ya 

jamii yake kuhusu suala 

husika kwa kusaidiwa. 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Maswali Dadisi 

6.2 Kusoma 6.2.1 Kusoma 

kwa Kina  

 

Ushairi  

  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya maudhui 

na dhamira katika fasihi 

b) kujadili maudhui katika 

shairi 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutafiti maktabani au mtandaoni 

maana ya maudhui na dhamira  

 kujadiliana na wenzake matokeo ya 

utafiti wake 

 kujadili katika kikundi maudhui 

katika shairi alilosoma 

1. Je, mashairi 

uliyowahi 

kuyasoma 

yalizungumzia 

nini? 

2. Mashairi 

uliyowahi 
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c) kujadili dhamira katika 

shairi 

d) kufafanua muundo wa 

shairi ili kuipambanua 

e) kuchambua shairi kwa 

kuzingatia maudhui, 

dhamira na muundo 

f) kuchangamkia usomaji wa 

kina wa mashairi ili kupata 

ujumbe wake. 

 kufafanua dhamira ya shairi 

alilosoma 

 kuwaelezea wenzake dhamira ya 

shairi alilosoma   

 kufafanua muundo wa shairi 

akishirikiana na wenzake katika 

kikundi 

 kuchambua shairi kwa kuzingatia 

maudhui, dhamira na muundo 

 kutafiti mtandaoni, magazetini au 

vitabuni mashairi kuhusu suala 

lengwa na kuyachambua kwa 

kuzingatia dhamira, maudhui na 

muundo wa ushairi kisha awatumie 

wenzake wayatolee maoni. 

kuyasoma yana 

mafunzo gani? 

 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia katika shughuli ya kikundi wanapojadili maudhui na dhamira ya 

ushairi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura kwenye mitandao salama ili kutafiti kuhusu maudhui na dhamira ya ushairi. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojitolea kufanya utafiti maktabani na mtandaoni kuhusu maudhui na dhamira.  

 Kujiamini: mwanafunzi anapowasilishia wenzake katika kikundi maudhui na dhamira ya ushairi.Haiba yake inajengeka 

zaidi. 
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Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kikundi wanapojadili maudhui na dhamira ya ushairi. Pia 

anapowakosoa wenzake katika kikundi kwa upole na kudhamini hoja zao. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutafiti kuhusu maudhui na dhamira ya ushairi maktabani na mtandaoni anawajibikia 

majukumu aliyopewa. 

 Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni kwa heshima kuhusu uwasilishaji wa wenzake ili kuwakosoa au kuwatia motisha. 

Masuala Mtambuko 

 Masuala ya usalama: mwanafunzi anaposoma shairi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina. 

 Physical Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya usalama. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini  

                  Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya maudhui 

na dhamira katika 

fasihi. 

Anaeleza kwa utendeti 

maana ya maudhui na 

dhamira katika fasihi. 

Anaeleza maana ya 

maudhui na dhamira 

katika fasihi. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya maudhui na 

dhamira katika fasihi. 

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya maudhui na dhamira 

katika fasihi kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kujadili 

maudhui katika 

shairi. 

Anajadili maudhui 

katika shairi kwa 

utendeti. 

Anajadili maudhui 

katika shairi. 

Anajadili baadhi ya 

maudhui katika shairi. 

Anajadili baadhi ya 

maudhui katika shairi kwa 

kusaidiwa. 
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Kuweza kujadili 

dhamira katika 

shairi. 

Anajadili kwa uketo 

dhamira katika shairi. 

Anajadili dhamira 

katika shairi. 

Anajadili kwa kiasi 

dhamira katika shairi. 

Anajadili kwa kiasi 

dhamira katika shairi kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kuchambua 

shairi kwa 

kuzingatia maudhui, 

dhamira na 

muundo. 

 

Anachambua shairi 

kwa kuzingatia 

maudhui, dhamira na 

muundo kwa urahisi. 

 

Anachambua shairi 

kwa kuzingatia 

maudhui,dhamira na 

muundo. 

Anachambua shairi kwa 

kuzingatia baadhi ya 

maudhui,dhamira na 

muundo. 

Anachambua shairi kwa 

kuzingatia baadhi ya 

maudhui,dhamira na 

muundo kwa kuongozwa. 

 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

6.3 

Kuandika 
6.3.1 Insha 

za Kubuni 

 

Methali 

 

(Vipindi 2) 

 

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya insha za 

methali  

b) kuandaa vidokezo vya 

kuandikia insha ya methali  

c) kuandika insha ya methali 

kwa kuzingatia vipengele 

vya utunzi wa insha 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua maana ya insha za methali akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika kikundi 

  kutambua vigezo vya kuzingatia katika 

uandishi wa insha za methali akiwa na 

wenzake katika kikundi 

 kuandaa vidokezo vya kuandika insha ya 

methali wakiwa wawiliwawili au katika 

kikundi 

Unahitaji 

kufanya nini 

unapoandika 

insha ya 

methali?  
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  d) kufurahia kufasiri methali 

na kuziandikia insha 

zinazoafiki ili kujenga 

ubunifu. 

 kuandika insha ya methali kwa kuzingatia 

vigezo vya uandishi wa insha 

 kuandika insha ya methali kwa kuzingatia 

vipengele vya utunzi wa insha  

  kuwasambazia wenzake insha ya methali 

alizoandika kupitia kwa mtandao ili waitolee 

maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadiliana kuhusu insha za methali. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika insha hizo za methali na kukisambaza kwa mtandao. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha ya methali. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

Masuala ya usalama barabarani: mwanafunzi anapoandika insha ya methali kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha. 

 Physical Education  na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya usalama. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya insha za 

methali. 

Anaeleza kwa uketo 

maana ya insha za 

methali. 

Anaeleza maana ya 

insha za methali. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya insha za 

methali. 

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya insha za methali kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kuandaa 

vidokezo vya 

kuandikia insha ya 

methali. 

Anaandaa vidokezo vya 

kuandikia insha ya 

methali kwa urahisi. 

Anaandaa vidokezo 

vya kuandikia insha ya 

methali. 

Anaandaa kwa kiasi 

vidokezo vya kuandikia 

insha ya methali.  

Anaandaa kwa kiasi 

vidokezo vya kuandikia 

insha ya methali kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kuandika 

insha ya methali 

kwa kuzingatia 

vipengele vya 

utunzi wa insha. 

Anaandika kwa wepesi 

insha ya methali kwa 

kuzingatia vipengele 

vya utunzi wa insha. 

Anaandika insha ya 

methali kwa kuzingatia 

vipengele vya utunzi 

wa insha. 

Anaandika insha ya 

methali kwa kuzingatia 

baadhi ya vipengele 

vya utunzi wa insha. 

Anaandika insha ya methali 

kwa kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya utunzi wa 

insha kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

6.4 Sarufi 

 

 

6.4.1 Vielezi vya 

Namna na vya 

Wakati 

 

   

(Vipindi 2) 

 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vielezi vya 

namna katika matini 

b) kutambua vielezi vya 

wakati katika matini 

c) kutumia vielezi vya 

namna ipasavyo katika 

matini 

d) kutumia vielezi vya 

wakati ipasavyo katika 

matini 

e) kuchangamkia kutumia 

vielezi vya namna na 

vya wakati katika 

matini. 

 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kuchopoa vielezi vya namna kutoka 

kwenye chati, kadi maneno, kapu maneno 

au tarakilishi akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kuchopoa vielezi vya wakati kwenye chati, 

kadi maneno, kapu maneno au tarakilishi  

 kuvipigia mstari vielezi vya namna katika 

sentensi na vifungu akiwa na wenzake 

katika kikundi 

 kuvipigia mstari vielezi vya wakati katika 

sentensi na vifungu akiwa na wenzake 

katika kikundi 

 kutenga vielezi vya namna na vya wakati 

katika orodha ya maneno, sentensi au 

vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati 

kwa kuvikolezea wino wakiwa 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kutunga sentensi au vifungu kwa kutumia 

vielezi vya namna na vya wakati akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika vikundi  

1. Ni vielezi 

vipi 

unavyojua? 

2. Vielezi 

hutumiwa 

vipi katika 

matumizi ya 

lugha?  
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 kumsomea mzazi au mlezi wake sentensi 

alizounda akitumia vielezi vya namna na 

vya wakati.  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi za kikundi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vielezi. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia vielezi. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi wake sentensi alizotunga. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko 

Masuala ya usalama: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa akizingatia matumizi sahihi ya vielezi. 

Uhusiano na Masomo Mengine  

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia vielezi. 

 Physical Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya usalama. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vielezi vya namna 

katika matini. 

Anatambua vielezi 

vya namna katika 

matini kwa urahisi. 

Anatambua vielezi 

vya namna katika 

matini. 

Anatambua baadhi ya 

vielezi vya namna 

katika matini. 

Anatambua baadhi ya 

vielezi vya namna katika 

matini kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

vielezi vya wakati 

katika matini. 

Anatambua vielezi 

vya wakati katika 

matini. 

Anatambua vielezi 

vya wakati katika 

matini. 

Anatambua baadhi ya 

vielezi vya wakati 

katika matini. 

Anatambua baadhi ya 

vielezi vya wakati katika 

matini kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutumia vielezi 

vya namna ipasavyo 

katika matini. 

Anatumia vielezi vya 

namna ipasavyo katika 

matini kwa wepesi. 

Anatumia vielezi 

vya namna ipasavyo 

katika matini. 

Anatumia vielezi vya 

namna katika baadhi ya 

matini. 

Anatumia vielezi vya 

namna katika baadhi ya 

matini kwa kuongozwa. 

Kuweza kutumia vielezi 

vya wakati ipasavyo 

katika matini. 

Anatumia vielezi vya 

wakati ipasavyo  

katika matini kwa 

urahisi. 

Anatumia vielezi 

vya wakati ipasavyo  

katika matini. 

Anatumia vielezi vya 

wakati katika baadhi ya 

matini. 

Anatumia vielezi vya 

wakati katika baadhi ya 

matini kwa kuelekezwa. 
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7.0 KUHUDUMIA TAASISI ZA KIJAMII 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Swali Dadisi 

7.1 Kusikiliza 

na   

Kuzungumza 

7.1.1 Kusikiliza 

kwa 

Kutathmini 

 

   

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya kusikiliza 

kwa kutathmini ili 

kuibainisha 

b) kujadili vipengele vya 

kuzingatia 

katika   kutathmini 

uzungumzaji 

c) kutathmini ujumbe wa 

mzungumzaji 

d) kutathmini mtazamo wa 

msemaji kuhusu 

anachokizungumzia 

e) kueleza maana za msamiati 

kama ulivyotumiwa katika 

matini aliyosikiliza 

f) kuchangamkia kushiriki 

katika kusikiliza kwa 

kuchanganua ili kuboresha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kueleza maana ya kusikiliza kwa 

kuchanganua ili kuubainisha akiwa 

peke yake au katika kikundi 

 kujadili vipengele vya kuzingatia 

katika kusikiliza kwa kuchanganua 

kutoka kwenye mazungumzo 

mafupi, akiwa na wenzake katika 

kikundi 

 kusikiliza mazungumzo kuhusu 

suala lengwa kutoka vifaa vya 

kidijitali huku akijadili vipengele 

vya kusikiliza kwa kuchanganua 

vilivyozingatiwa 

 kutoa maoni kuhusu suala 

linaloshughulikiwa katika kauli au 

kifungu alichosikiliza    

 kusikiliza matini kuhusu suala 

lengwa kutoka kwenye kinasa sauti 

au kwa mgeni mwalikwa na 

kueleza maana za msamiati wa 

Unazingatia 

nini ili 

kutambua 

ikiwa 

mzungumzaji 

anasema 

ukweli? 
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ambao umetumiwa katika matini 

hiyo. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kujadili kuhusu vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza kwa 

kutathmini. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia mazungumzo. 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotoa mtazamo wake kuhusu suala alilosikiliza. Pia anapofasiri maana 

kutokana na viziada lugha kama vile ishara za uso. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo.  

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 

Masuala ya huduma kwa jamii: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya ujifunzaji wa kusikiliza kwa uchanganuzi kuhusu 

suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya usikilizaji. 

 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 
Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya kusikiliza 

kwa kutathmini. 

Anaeleza kwa uketo 

maana ya kusikiliza 

kwa kutathmini. 

Anaeleza maana ya 

kusikiliza kwa 

kutathmini. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya kusikiliza 

kwa kutathmini. 

Anaeleza kwa kiasi maana ya 

kusikiliza kwa kutathmini 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kutathmini 

uzungumzaji. 

Anajadili kwa uketo 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kutathmini 

uzungumzaji. 

Anajadili vipengele 

vya kuzingatia 

katika kutathmini 

uzungumzaji. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kutathmini 

uzungumzaji. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya kuzingatia 

katika kutathmini 

uzungumzaji kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutathmini 

ujumbe wa 

mzungumzaji. 

Anatathmini ujumbe wa 

mzungumzaji kwa 

urahisi. 

Anatathmini 

ujumbe wa 

mzungumzaji. 

Anatathmini kwa 

kiasi ujumbe wa 

mzungumzaji. 

Anatathmini kwa kiasi 

ujumbe wa mzungumzaji 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutathmini 

mtazamo wa msemaji 

kuhusu  

anachokizungumzia. 

Anatathmini mtazamo 

wa msemaji kuhusu 

anachokizungumzia 

kwa urahisi. 

Anatathmini 

mtazamo wa 

msemaji kuhusu 

anachokizungumzia 

Anatathmini baadhi 

ya mtazamo wa 

msemaji kuhusu 

anachokizungumzia.  

Anatathmini baadhi ya 

mtazamo wa msemaji kuhusu 

anachokizungumzia kwa 

kuelekezwa. 
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Kuweza kueleza 

maana za msamiati wa 

suala lengwa kama  

ulivyotumiwa katika 

matini  aliyosikiliza. 

Anaeleza maana za 

msamiati wa suala 

lengwa kama  

ulivyotumiwa katika 

matini  aliyosikiliza. 

Anaeleza maana za 

msamiati wa suala 

lengwa kama 

ulivyotumiwa katik

a matini  

aliyosikiliza. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana za 

msamiati wa suala 

lengwa kama 

ulivyotumiwa katika 

matini  aliyosikiliza. 

Anaeleza kwa kiasi maana za 

msamiati wa suala lengwa 

kama ulivyotumiwa katika 

matini aliyosikiliza kwa 

kuelekezwa.   

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

7.2 Kusoma 7 .2.1 Ufupisho  

   

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

ufupisho ili kuupambanua 

b) kujadili vipengele vya 

ufupisho wa kifungu 

c) kufupisha kifungu 

akizingatia vipengele vya 

ufupisho 

d) kujenga mazoea ya 

kuwasiliana kwa maelezo 

mafupi.  

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kufafanua maana ya ufupisho na 

kuwaeleza wenzake katika kikundi 

 kujadili vipengele vya kuzingatia 

katika kufupisha habari ya kifungu 

akiwa na mwenzake  

 
 kusoma kifungu kuhusu suala lengwa 

katika matini andishi au ya kidijitali 

akiwa peke yake au wawiliwawili 

 kufupisha kifungu alichosoma kwa 

kuzingatia mpangilio ufaao wa habari 

sahihi kutokana na matini 

akishirikiana na wenzake katika 

kikundi 

Je, unazingatia 

nini unapotaka 

kueleza jambo 

kwa ufupi? 
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 kusakura vifungu mbalimbali 

mtandaoni, kuvifupisha kwa 

kuzingatia vipengele vya ufupisho  

 kumsomea mwenzake kifungu 

alichofupisha akizingatia vipengele 

vya ufupisho. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotambua na kujadili vipengele vya kuzingatia katika kufupisha kifungu. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura vifungu mbalimbali mtandaoni na kuvifupisha. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusakura vifungu mbalimbali na kuvifupisha. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofupisha kifungu na kuwasomea wenzake.   

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapohusishwa katika shughuli za ujifunzaji. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi kujadili vipengele vya kufupisha kifungu. 

Masuala Mtambuko 

Masuala ya shughuli za huduma kwa jamii: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina.  

 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza maana 

ya ufupisho. 

Anaeleza maana ya 

ufupisho kwa kina. 

Anaeleza maana ya 

ufupisho. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya ufupisho.  

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya ufupisho kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 

vipengele vya ufupisho 

wa kifungu. 

Anajadili kwa kina 

vipengele vya 

ufupisho wa kifungu. 

Anajadili vipengele 

vya ufupisho wa 

kifungu. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya 

ufupisho wa kifungu. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya ufupisho wa 

kifungu kwa kuelekezwa. 

Kuweza kufupisha 

kifungu akizingatia 

vipengele vya ufupisho. 

 

Anafupisha kifungu 

akizingatia vipengele 

vya ufupisho kwa 

urahisi. 

Anafupisha kifungu 

akizingatia 

vipengele vya 

ufupisho. 

Anafupisha sehemu za 

kifungu akizingatia 

vipengele vya 

ufupisho. 

Anafupisha sehemu ya 

kifungu akizingatia 

vipengele vya ufupisho 

kwa kusaidiwa. 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

7.3 Kuandika 7.3.1 Insha za 

Kubuni 

Maelezo 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua lugha 

inayoathiri hisia 

mbalimbali katika 

insha ya maelezo 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua lugha inayoathiri hisi katika 

insha ya maelezo kutoka kwa vielelezo 

vya insha kwenye matini za kimaandishi 

au za kidijitali 

Je, ni nini 

kinafanya 

maelezo 

katika insha 

kudhihirika? 
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 (Vipindi 2) 

 

  

  

  

  

b) kujadili umuhimu wa 

kutumia lugha 

inayoathiri hisia 

mbalimbali katika 

insha ya maelezo 

c) kutumia ipasavyo 

lugha inayoathiri hisia 

mbalimbali katika 

kuandika insha ya 

maelezo 

d) kufurahia kuandika 

insha yenye maelezo 

yanayojenga picha 

dhahiri. 

 kutambua jinsi matumizi ya lugha katika 

insha ya maelezo yanavyoathiri hisia 

mbalimbali  

 kutumia kifaa cha kidijitali kupigia mstari 

lugha iliyotumiwa kuathiri hisi katika 

kielelezo cha insha ya maelezo katika 

kikundi  

 kutambua umuhimu wa lugha inayoathiri 

hisi katika kutekeleza majukumu ya 

kushawishi, kuburudisha, kupasha habari 

au kufunza kutokana na kifungu kwenye 

kitabu au kifaa cha kidijitali 

 kuandika insha ya maelezo kwa 

kuzingatia lugha inayoathiri hisi 

mbalimbali na kutekeleza majukumu ya 

kushawishi, kuburudisha, kupasha habari 

au kufunza. 

 kuwasomea wenzake insha ya maelezo 

aliyoandika ili waitolee maoni. 

  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kupigia mstari lugha inayoonyesha hisi. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha inayotumia lugha yenye kuathiri hisi za msomaji. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha aliyoandika. 
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Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

Masuala ya shughuli za huduma kwa jamii: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha. 

 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

              Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

lugha inayoathiri 

hisia mbalimbali 

katika insha ya 

maelezo. 

 Anatambua lugha 

inayoathiri hisia 

mbalimbali katika insha 

ya maelezo kwa wepesi. 

 Anatambua lugha 

inayoathiri hisia 

mbalimbali katika insha ya 

maelezo. 

 Anatambua kwa kiasi 

lugha inayoathiri hisia 

mbalimbali katika 

insha ya maelezo. 

 Anatambua kwa kiasi 

lugha inayoathiri hisia 

mbalimbali katika insha 

ya maelezo kwa 

kusaidiwa. 
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Kuweza kujadili 

umuhimu wa 

kutumia lugha 

inayoathiri hisia 

mbalimbali katika 

insha ya maelezo. 

Anajadili kwa uketo 

umuhimu wa kutumia 

lugha inayoathiri hisia 

mbalimbali katika insha 

ya maelezo. 

Anajadili umuhimu wa 

kutumia lugha inayoathiri 

hisia mbalimbali katika 

insha ya maelezo. 

Anajadili kwa kiasi 

umuhimu wa kutumia 

lugha inayoathiri hisia 

mbalimbali katika 

insha ya maelezo. 

Anajadili kwa kiasi 

umuhimu wa kutumia 

lugha inayoathiri hisia 

mbalimbali katika insha 

ya maelezo kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 

ipasavyo lugha 

inayoathiri hisia 

mbalimbali katika 

kuandika insha ya 

maelezo. 

 Anatumia ipasavyo 

lugha inayoathiri hisia 

mbalimbali katika 

kuandika insha ya 

maelezo kwa urahisi. 

Anatumia ipasavyo lugha 

inayoathiri hisia 

mbalimbali katika 

kuandika insha ya maelezo 

kwa urahisi. 

Anatumia ipasavyo 

baadhi ya lugha 

inayoathiri hisia 

mbalimbali katika 

kuandika insha ya 

maelezo kwa urahisi. 

Anatumia baadhi ya 

lugha inayoathiri hisia 

mbalimbali katika 

kuandika insha ya 

maelezo kwa urahisi. 

 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

7.4 Sarufi 

 

 

7.4.1 Vielezi 

Vya Mahali 

na vya Idadi 

 

   

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a)  kutambua vielezi vya 

mahali na vya idadi 

katika matini 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kuchopoa vielezi vya mahali kwenye 

chati, kadi maneno, kapu maneno au 

tarakilishi 

 kuchopoa vielezi vya idadi kwenye chati, 

kadi maneno, kapu maneno au tarakilishi 

1. Ni mahali gani 

panaweza 

kutajwa na 

vielezi vya 

mahali? 
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(Vipindi 2) 
 

 

b) kutumia vielezi vya 

mahali na vya idadi 

ipasavyo katika matini 

c) kuchangamkia 

kutumia vielezi vya 

mahali na vya idadi 

katika sentensi na 

vifungu. 

 

 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

 kuvipigia mstari vielezi vya mahali na 

vya idadi katika sentensi na vifungu 

akiwa na wenzake katika vikundi 

 kutenga vielezi vya mahali na vya idadi 

katika orodha ya maneno, sentensi au 

vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati 

kwa kuvikolezea wino au kuvipigia 

mstari 

 kutunga sentensi au vifungu kuhusu suala 

lengwa kwa kutumia vielezi vya mahali 

na vya idadi. 

2. Ni idadi gani 

zinazoweza 

kutajwa na 

vielezi vya 

idadi? 

 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi za kikundi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vielezi. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vielezi. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vielezi na kuvitungia sentensi sahihi na vifungu.  

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake vielezi vinavyohusu shughuli katika mazingira ya 

nyumbani.  

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
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 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko 

Masuala ya huduma kwa jamii: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vielezi.   

Uhusiano na Masomo Mengine  

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia vielezi. 

 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

 

               Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vielezi vya mahali 

na vya idadi katika 

matini. 

Anatambua vielezi vya 

mahali na vya idadi 

katika matini kwa 

wepesi.  

Anatambua vielezi 

vya mahali na vya 

idadi katika matini. 

Anatambua baadhi ya 

vielezi vya mahali na vya 

idadi katika matini. 

Anatambua baadhi ya 

vielezi vya mahali na vya 

idadi katika matini kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

ipasavyo vielezi vya 

mahali na vya idadi 

katika matini. 

Anatumia ipasavyo 

vielezi vya mahali na 

vya idadi katika matini 

kwa urahisi. 

Anatumia ipasavyo 

vielezi vya mahali 

na vya idadi katika 

matini. 

Anatumia ipasavyo 

vielezi vya mahali na vya 

idadi katika baadhi ya 

matini. 

Anatumia ipasavyo vielezi 

vya mahali na vya idadi 

katika baadhi ya matini kwa 

kuelekezwa. 
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8.0 MISUKOSUKO YA KIJAMII 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Maswali Dadisi 

8.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

 

  

8.1.1  

 Uzungumzaji 

wa Kushawishi 

 

   

 

 (Vipindi 2) 
 

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

uzungumzaji wa 

kushawishi ili 

kuupambanua 

b) kubainisha miktadha ya 

uzungumzaji wa 

kushawishi 

c) kujadili vipengele vya 

kuzingatia katika 

uzungumzaji wa 

kushawishi 

d) kufanya mazungumzo ya 

kushawishi akizingatia 

vipengele vya uzungumzaji 

wa kushawishi 

e) kujenga mazoea ya 

kuwasilisha hoja kwa 

mazungumzo 

Mwanafunzi aelekezwe:  

 kueleza maana ya uzungumzaji wa 

kushawishi akiwa peke yake au na 

mwenzake 

 kubainisha, miktadha katika jamii 

yake ambamo uzungumzaji wa 

kushawishi hutokea akiwa katika 

kikundi 

 kushirikiana na wenzake katika 

kikundi kujadili vipengele vya 

kuzingatia katika uzungumzaji wa 

kushawishi  

 kubuni mazungumzo mepesi 

kuhusu suala lengwa na 

kuwawasilishia wenzake katika 

kikundi wamtathmini 

iwapo ametumia vipengele 

vifaavyo vya uwasilishaji wa 

uzungumzaji wa kushawishi 

 kusikiliza uzungumzaji wa 

kushawishi kuhusu suala lengwa 

1. Ni lini 

tunatumia 

mazungumzo 

ya kushawishi? 

2. Utafanya nini 

ili 

mazungumzo 

yako yawe na 

ushawishi kwa 

wengine? 
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yanayoshawishi hadhira. 

 

 

  

kutoka kwenye kifaa cha kidijitali 

au mgeni mwalikwa na kubainisha 

vipengele vya uzungumzaji 

wa kushawishi vilivyozingatiwa 

 kushirikiana na wenzake katika 

uzungumzaji  wa kushawishi 

kuhusu suala lengwa  huku 

akizingatia vipengele vya 

uwasilishaji wa uzungumzaji wa 

kushawishi. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi aanapojieleza kuhusu suala lengwa kwa njia wazi na kwa lugha inayomwaminisha 

msikilizaji kwamba anasema ukweli. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapobuni uzungumzaji wa kushawishi kuhusu suala lengwa na kuyawasilisha kwa mtindo ufaao. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kushawishi kuhusu suala lengwa. 

Maadili 

 Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake fursa ya kujieleza katika kazi za vikundi bila kuwakatiza au kushughulikia 

mengine wanapozungumza. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika kujifunza. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake na kutoa mchango katika shughuli za kikundi. 

 Amani: mwanafunzi anaposhiriki na wengine katika mazungumzo ya kushawishi kuhusu suala lengwa kwa utulivu. 

Masuala Mtambuko 

Suala la misukosuko ya kijamii: mwanafunzi anaposhiriki uzungumzaji  wa kushawishi kuhusu suala lengwa. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia stadi ya kuzungumza. 

 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.  

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 
Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya uzungumzaji 

wa kushawishi.  

Anaeleza kwa 

utendeti maana ya 

uzungumzaji wa 

kushawishi.  

Anaeleza maana ya 

uzungumzaji wa 

kushawishi. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya 

uzungumzaji wa 

kushawishi. 

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya uzungumzaji wa 

kushawishi kwa kusaidiwa. 

Kuweza 

kubainisha miktadha 

ya uzungumzaji wa 

kushawishi. 

Anabainisha miktadha 

ya uzungumzaji wa 

kushawishii kwa 

wepesi. 

Anabainisha miktadha 

ya uzungumzaji wa 

kushawishi. 

Anabainisha baadhi 

ya miktadha ya 

uzungumzaji wa 

kushawishi. 

Anabainisha baadhi ya 

miktadha ya uzungumzaji 

wa kushawishi kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kujadili 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

uzungumzaji wa 

kushawishi. 

Anajadili kwa uketo 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

uzungumzaji wa 

kushawishi. 

Anajadili vipengele 

vya kuzingatia katika 

uzungumzaji wa 

kushawishi. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

uzungumzaji wa 

kushawishi. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

uzungumzaji wa 

kushawishi kwa 

kuelekezwa. 
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Kuweza kufanya 

mazungumzo ya 

kushawishi akizingatia 

vipengele vya 

uzungumzaji  wa 

kushawishi. 

Anafanya 

mazungumzo ya 

kushawishi 

akizingatia vipengele 

vya uzungumzaji wa 

kushawishi kwa 

urahisi. 

Anafanya 

mazungumzo ya 

kushawishi 

akizingatia vipengele 

vya uzungumzaji wa 

kushawishi. 

Anafanya 

mazungumzo ya 

kushawishi 

akizingatia baadhi ya 

vipengele vya 

uzungumzaji wa 

kushawishi. 

Anafanya mazungumzo ya 

kushawishi akizingatia 

baadhi ya vipengele vya 

uzungumzaji wa 

kushawishi kwa kusaidiwa. 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

8.2 Kusoma 8.2.1 Kusoma 

kwa Kina  

 

Ushairi   

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya 

mandhari katika fasihi 

b) kutambua mandhari 

mbalimbali katika 

shairi  

c) kueleza umuhimu wa 

mandhari katika shairi 

d) kutambua vipengele 

vya muundo katika 

shairi  

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutafiti mtandaoni au maktabani maana 

ya mandhari katika fasihi  

 kujadiliana na wenzake matokeo ya 

utafiti wake  

 kusoma mashairi mbalimbali kuhusu 

suala lengwa ili kutambua mandhari 

mbalimbali katika shairi 

 kueleza umuhimu wa mandhari katika 

shairi akiwa katika kikundi 

 kutambua vipengele vya muundo katika 

shairi  

1. Je, mashairi 

uliyosoma 

yana 

mandhari 

aina gani? 

2. Vipengele 

vya muundo 

vinahusu 

nini?  
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e) kuchambua shairi kwa 

kuzingatia mandhari 

na muundo ufaao 

f) kuchangamkia nafasi 

ya mandhari na 

muundo katika shairi. 

 kughani shairi kuhusu suala lengwa 

akiwa kwenye kikundi ili kutambua 

vipengele vya muundo katika shairi 

 kuchambua shairi alilosoma na 

kubainisha mandhari na muundo. 

  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotambua na kujadili mandhari na muundo kwenye shairi akiwa na wenzake 

katika kikundi. 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapolinganisha ujumbe katika shairi na matukio ya kila siku. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti maktabani na mtandaoni kuhusu muundo na mandhari katika shairi. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili kuhusu mandhari na muundo 

katika shairi. 

 Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni kuhusu uwasilishaji wa wenzake ili kuwarekebisha au kuwahimiza. 

 Uwajibikaji: mwanafunzia anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi kukariri shairi kuhusu suala lengwa. 

Masuala Mtambuko 

Suala la misukosuko ya kijamii: mwanafunzi anaposoma shairi kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina. 

 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya mandhari 

katika fasihi. 

Anaeleza maana ya 

mandhari katika fasihi 

kwa uketo. 

Anaeleza maana 

mandhari katika 

fasihi. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya mandhari na 

ploti katika fasihi. 

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya mandhari na ploti katika 

fasihi kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 

mandhari mbalimbali 

katika shairi. 

Anatambua mandhari 

mbalimbali katika shairi 

kwa urahisi. 

Anatambua mandhari 

mbalimbali katika 

shairi. 

Anatambua baadhi ya 

mandhari mbalimbali 

katika shairi. 

Anatambua baadhi ya 

mandhari mbalimbali katika 

shairi kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 

vipengele vya 

muundo katika shairi.  

Anatambua vipengele 

vya muundo katika 

shairi kwa wepesi. 

Anatambua vipengele 

vya muundo katika 

shairi. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya muundo 

katika shairi.  

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya muundo 

katika shairi kwa kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

umuhimu wa 

mandhari katika 

shairi. 

Anaeleza umuhimu wa 

mandhari katika shairi 

kwa uketo. 

Anaeleza umuhimu 

wa mandhari katika 

shairi. 

Anaeleza baadhi ya 

umuhimu wa mandhari 

katika shairi. 

Anaeleza baadhi ya 

umuhimu wa mandhari 

katika shairi kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kueleza 

umuhimu wa 

muundo katika shairi. 

Anaeleza umuhimu wa 

muundo katika shairi 

kwa kina. 

Anaeleza umuhimu 

wa muundo katika 

shairi. 

Anaeleza baadhi ya 

umuhimu wa muundo 

katika shairi. 

Anaeleza baadhi ya 

umuhimu wa muundo katika 

shairi kwa kusaidiwa. 

 



 

86 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Maswali 

Dadisi 

8.3 Kuandika 8.3.1 Viakifishi 

 

  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matumizi ya 

mabano katika matini 

b) kutambua matumizi ya 

kistari kifupi katika matini 

c) kutumia mabano ipasavyo 

katika matini 

d) kutumia kistari kifupi 

ipasavyo katika matini 

e) kujenga mazoea ya kutumia 

ipasavyo mabano na kistari 

kifupi katika matini ili 

kufanikisha mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua matumizi ya mabano 

katika maneno, sentensi au vifungu 

vya maneno kwenye matini andishi 

na za kidijitali  

 kutambua matumizi ya kistari kifupi 

katika maneno sentensi au vifungu 

vya maneno kwenye matini andishi 

na za kidijitali  

  kuandika maneno, sentensi au 

vifungu vya maneno kuhusu suala 

lengwa akitumia mabano ipasavyo 

 kuandika maneno, sentensi au 

vifungu vya maneno kuhusu suala 

lengwa akitumia kistari kifupi 

ipasavyo 

 kuandika kwenye kifaa cha kidijitali 

kifungu kifupi kwa kutumia mabano 

na kistari kifupi ipasavyo na 

kuwasambazia wenzake kwenye 

mtandao ili wakitolee maoni 

 kushirikiana na wenzake 

kusahihisha kifungu kuhusu suala 

1. Je, mabano 

hutumiwa 

vipi katika 

matini? 

2. Je, kistari 

kifupi 

hutumiwa 

vipi katika 

matini? 
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lengwa ambacho hakijatumia 

mabano na kistari kifupi ipasavyo 

 kuwasomea wenzake kifungu 

alichoandika na kuwataka waandike 

maneno, sentensi au vifungu 

vinavyostahili kuwa na mabano na 

kistari kifupi. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili matumizi ya mabano na kistari kifupi.  

● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika kifungu na kukisambaza mtandaoni. 

● Ubunifu: mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya mabano na kistari kifupi.  

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

Suala la misukosuko ya kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi au vifungu kuhusu suala lengwa akitumia mabano na kistari 

kifupi. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uakifishaji. 

 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

matumizi ya mabano 

katika matini. 

Anatambua matumizi 

ya mabano katika 

matini kwa wepesi. 

Anatambua matumizi 

ya mabano katika 

matini. 

Anatambua baadhi ya 

matumizi ya mabano 

katika matini.  

Anatambua baadhi ya 

matumizi ya mabano 

katika matini kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 

matumizi ya kistari 

kifupi katika matini. 

Anatambua matumizi 

ya kistari kifupi katika 

matini kwa urahisi. 

Anatambua matumizi 

ya kistari kifupi katika 

matini. 

Anatambua baadhi ya 

matumizi ya kistari 

kifupi katika matini. 

Anatambua baadhi ya 

matumizi ya kistari 

kifupi katika matini kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

ipasavyo mabano 

katika matini. 

 Anatumia ipasavyo 

mabano katika matini 

kwa wepesi. 

Anatumia ipasavyo 

mabano katika matini. 

Anatumia ipasavyo 

mabano katika baadhi ya 

matini. 

Anatumia ipasavyo 

mabano katika baadhi ya 

matini kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 

ipasavyo kistari kifupi 

katika matini. 

Anatumia ipasavyo 

kistari kifupi katika 

matini kwa urahisi. 

Anatumia ipasavyo 

kistari kifupi katika 

matini. 

Anatumia ipasavyo 

kistari kifupi katika 

baadhi ya matini. 

Anatumia ipasavyo 

kistari kifupi katika 

baadhi ya matini kwa 

kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

8.4 Sarufi 

  

8.4.1 Ngeli na 

Upatanisho 

wa Kisarufi 

 

   

(Vipindi 2) 

 

 

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino za 

ngeli ya U-ZI na YA-

YA katika matini 

b) kutambua upatanisho 

wa kisarufi wa ngeli ya 

U-ZI katika matini 

c) kutambua upatanisho 

wa kisarufi wa ngeli ya 

YA-YA katika matini 

d) kutumia ipasavyo 

upatanisho wa kisarufi 

wa ngeli ya U-ZI katika 

matini 

e) kutumia ipasavyo 

upatanisho wa kisarufi 

wa ngeli ya YA-YA 

katika matini 

f) kuchangamkia 

upatanisho ufaao wa 

ngeli ya U-ZI na YA-

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kuchopoa nomino za ngeli ya U-ZI 

kwenye chati, kadi za maneno, kapu 

maneno au tarakilishi 

 kuchopoa nonino za ngeli ya YA-YA 

kwenye chati, kadi maneno, kapu 

maneno au   tarakilishi 

 kutambua viambishi vya upatanisho 

wa kisarufi vya ngeli ya U-ZI akiwa 

peke yake au wawiliwawili katika 

sentensi na mafungu ya maneno 

 kutambua viambishi vya upatanisho 

wa kisarufi katika ngeli yaYA-YA 

katika sentensi na mafungu ya maneno 

akiwa peke yake, wawiwawili au 

katika kikundi 

 kuunda sentensi akitumia majina 

katika ngeli ya U-ZI na ngeli yaYA-

YA ili kubainisha upatanisho wa 

kisarufi  

 kuorodhesha majina katika mazingira 

ya shuleni yaliyo katika ngeli ya U-

1. Ni vitu gani 

katika mazingira 

yako vyenye 

majina yaliyo 

katika ngeli ya U-

ZI na YA-YA? 

2. Ni vitu uvijuavyo 

vyenye majina 

yaliyo katika 

ngeli ya U-ZI na 

YA -YA? 
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YA ili kujenga ufasaha 

wa lugha. 

ZI   na YA-YA akiwa na wenzake 

katika kikundi 

 kutenga nomino za ngeli ya U-ZI na 

YA-YA katika orodha ya nomino, 

sentensi au vifungu kwenye vitabu, 

tarakilishi, chati kwa kuzikolezea wino 

au kuzipigia mstari 

 kumtajia mzazi au mlezi wake majina 

ya vifaa vilivyo katika ngeli ya U-

ZI   na YA-YA katika, mazingira ya 

nyumbani. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango wake katika kikundi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua nomino za ngeli ya U-ZI na YA-YA. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino za ngeli ya U-ZI na YA-YA. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za ngeli ya U-ZI na YA-YA na kuzitungia sentensi sahihi na vifungu. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake nomino za ngeli ya U-ZI na YA-YA katika mazingira ya 

nyumbani.   

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  
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Masuala Mtambuko 

Suala la misukosuko ya kijamii: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za ngeli ya U-ZI 

na YA-YA.  

Uhusiano na Masomo Mengine  

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia upatanisho wa kisarufi. 

 Social Studies: somo hili linashughulikia masuala ya kijamii. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

nomino katika ngeli 

ya U-ZI na YA-YA 

katika matini. 

Anatambua kwa 

wepesi nomino katika 

ngeli ya U-ZI na YA-

YA katika matini. 

Anatambua nomino 

katika ngeli ya U-ZI 

na YA-YA katika 

matini. 

Anatambua baadhi ya 

nomino katika ngeli ya 

U-ZI na YA-YA katika 

matini. 

Anatambua baadhi ya 

nomino katika ngeli ya U-ZI 

na YA-YA katika matini 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya 

U-ZI katika matini. 

Anatambua kwa 

wepesi upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya U-

ZI katika matini. 

Anatambua kwa 

upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya 

U-ZI katika matini. 

Anatambua upatanisho 

wa kisarufi wa ngeli ya 

U-ZI katika baadhi ya 

matini. 

Anatambua upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya U-ZI 

katika baadhi ya matini kwa 

kuelekezwa. 
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Kuweza kutambua 

upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya 

YA-YA katika matini. 

Anatambua upatanisho 

wa kisarufi wa ngeli 

ya YA-YA katika 

matini kwa urahisi. 

Anatambua 

upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya 

YA-YA katika 

matini. 

Anatambua upatanisho 

wa kisarufi wa ngeli ya 

YA-YA katika baadhi 

ya matini. 

Anatambua upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya YA-YA 

katika baadhi ya matini kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

ipasavyo upatanisho 

wa kisarufi wa ngeli 

ya U-ZI katika matini 

Anatumia ipasavyo 

upatanisho wa kisarufi 

wa ngeli ya U-ZI 

katika matini kwa 

wepesi. 

Anatumia ipasavyo 

upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya 

U-ZI katika matini. 

Anatumia ipasavyo 

upatanisho wa kisarufi 

wa ngeli ya U-ZI katika 

baadhi ya matini. 

Anatumia ipasavyo 

upatanisho wa kisarufi wa 

ngeli ya U-ZI katika baadhi 

ya matini kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

ipasavyo upatanisho 

wa kisarufi wa ngeli 

ya YA-YA katika 

matini. 

Anatumia ipasavyo 

upatanisho wa kisarufi 

wa ngeli ya YA-YA 

katika matini kwa 

urahisi. 

Anatumia ipasavyo 

upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya 

YA-YA katika 

matini. 

Anatumia ipasavyo 

upatanisho wa kisarufi 

wa ngeli ya YA-YA 

katika baadhi ya matini. 

Anatumia ipasavyo 

upatanisho wa kisarufi wa 

ngeli ya YA-YA katika 

baadhi ya matini kwa 

kuelekezwa. 
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9.0 MATUMIZI YA VIFAA VYA KIDIJITALI KATIKA BIASHARA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

9.1 Kusikiliza 

na Kuzungumza 
9.1.1 Kusikiliza 

kwa Kina 

 

  

  

  

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua sauti /j/ na 

/nj/ katika maneno 

b) kutamka maneno 

yenye sauti /j/ na /nj/ 

ipasavyo  

c) kubuni vitanzandimi   

vinavyohusisha sauti /j 

/na /nj/ 

d) kuchangamkia 

matamshi bora ya sauti 

/j/ na /nj/ ili 

kufanikisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua sauti /j/ na /nj/ katika maneno  

 kushirikiana na wenzake kutamka 

vitanzandimi vyepesi vinavyohusisha 

matamshi ya sauti/ j/ na /nj/ 

 kuashirikiana na wenzake kusikiliza 

vitanzandimi katika kifaa cha kidijitali 

kutambua maneno yenye sauti /j/ na /nj/ 

katika matini andishi na za kidijitali na 

kuyatamka ipasavyo akiwa na wenzake 

 kubuni vitanzandimi vinavyohusisha 

sauti /j/ na /nj/ na kuvikariri kwa wenzao 

katika vikundi 

 kushiriki mazungumzo na mzazi au mlezi 

wake kwa kuzingatia matamshi bora ya 

sauti /j/ na /nj/. 

Ni maneno 

yapi 

unayoyajua 

yaliyo na 

sauti /j/ na 

/nj/? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua sauti /j/ na /nj/ katika maneno. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza vitanzandimi vyenye sauti /j/ na /nj/. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapobuni vitanzandimi vyepesi akitumia maneno yenye sauti /j /na /nj/. 
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 Kujiamini: mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti lengwa na anapochangia katika kazi ya kikundi. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi/mlezi kwa kuhusisha matamshi bora ya sauti /j /na / 

nj/. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi za kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza kifaa cha kidijitali 

anachotumia. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

Elimu ya matumizi ya fedha: mwanafunzi anapotamka na kutofautisha sauti lengwa katika maneno yanayohusiana na biashara. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English Language, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya kutofautisha 

na kutamka sauti. 

 Computer Science: somo hili pia linashughulikia ujuzi wa kidijitali. 

 Business Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

sauti /j/ na /nj/ katika 

maneno. 

Anatambua kwa wepesi 

sauti /j/ na /nj/ katika  

maneno. 

Anatambua sauti /j/ na 

/nj/ katika  maneno. 

Anatambua sauti /j/ na 

/nj/ katika baadhi ya  

maneno. 

Anatambua sauti /j/ na 

/nj/ katika baadhi ya 

maneno kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutamka 

maneno yenye 

sauti  /j/ na /nj/ 

ipasavyo na 

kuzitofautisha sauti 

kimatamshi.  

 Anatamka maneno 

yenye sauti /j/ na /nj/ 

ipasavyo na 

kuzitofautisha sauti 

kimatamshi kwa 

ufasaha. 

Anatamka maneno 

yenye sauti /j/ na /nj/ 

ipasavyo na 

kuzitofautisha sauti 

kimatamshi.  

Anatamka baadhi ya 

maneno yenye sauti /j/ 
na /nj/ ipasavyo na 

kuzitofautisha sauti 

kimatamshi.  

Anatamka baadhi ya 

maneno yenye sauti /j/ na 

/nj/ ipasavyo na 

kuzitofautisha sauti 

kimatamshi kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kubuni 

vitanzandimi kwa 

kutumia maneno 

yenye sauti j na nj. 

Anabuni vitanzandimi 

akitumia maneno yenye 

sauti /j/ na /nj/ kwa 

wepesi. 

Anabuni vitanzandimi 

akitumia maneno 

yenye sauti /j /na /nj/.  

Anabuni vitanzandimi 

akitumia baadhi ya 

maneno yenye sauti /j/ 

na /nj/.  

Anabuni vitanzandimi 

akitumia baadhi ya 

maneno yenye sauti /j/ na 

/nj/ kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

9.2 Kusoma 9.2.1  Ufahamu wa  

Kifungu cha  

Kushawishi  

  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kudondoa habari 

mahususi katika kifungu 

cha kushawishi 

b) kujadili masuala ya 

ushawishi katika 

kifungu 

c) kueleza maana za 

maneno kama 

yalivyotumiwa katika 

kifungu shawishi 

d) kutabiri na kufasiri 

habari kutokana na 

kifungu shawishi 

e)  kuchangamkia usomaji 

wa ufahamu shawishi ili 

kukuza hamu ya 

uzifunzaji. 

Mwanafunzia aelekezwe: 

 kudondoa habari mahususi katika 

kifungu cha ufahamu cha kushawishi 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

 kujadili masuala ya ushawishi katika 

kifungu akiwa na wenzake katika 

kikundi 

 kutungia mwenzake sentensi akitumia 

msamiati katika matini ya kidijitali 

aliyoisoma ili kubainisha matumizi ya 

lugha shawishi 

 kueleza maana ya maneno kama 

alivyotumika katika kifungu shawishi 

ili kubainisha matumizi ya lugha 

shawishi 

 kutabiri na kufasiri habari kutokana na 

kifungu cha ufahamu akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kujibu maswali ya kifungu cha kidijitali 

ipasavyo na kumtumia mwalimu wake 

 kutoa muhtasari wa kifungu shawishi 

alichosoma kutoka kwa kifaa cha 

Ni mambo 

gani 

unazingatia 

unaposoma 

kifungu cha 

kushawishi?  
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kidijitali na kuwasambazia wenzake 

mtandaoni ili watoe maoni 

 kutafiti mtandaoni kuhusu matini 

zinazoshughulikia suala lengwa. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapohakiki sentensi zilizotungwa na wenzake kwa kutumia msamiati wa suala 

lengwa na kutoa maoni. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapoweza kusakura tovuti ili kutafuta matini lengwa na kuisoma kwa kuzingatia maadili. 

Vilevile, anapoandika muhtasari kwa kutumia kifaa cha kidijitali na kuwatumia wenzake. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili kupata matini mbalimbali na kuzisoma akizingatia maadili 

katika usomaji wa kidijitali.  

 Kujiamini: mwanafunzi anapohakiki sentensi zilizotungwa na wenzake kwa kutumia msamiati wa suala lengwa na kutoa 

maoni yake. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapotathini maoni ya wenzake katika kikundi wanapojadili sifa zinazozingatiwa kuteua matini za 

kidijitali zinazofaa kusomwa. Pia anapowakosoa wenzake kwa kwa upole. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kwa kuvitunza ipasavyoi na kuzingatia maadili.  

 Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili sifa zinazozingatiwa kuteua matini za kidijitali 

zinazofaa kusomwa. 

 Uadilifu: mwanafunzi anapochagua matini faafu mtandaoni kwa mujibu wa sifa zinazofaa kuzingatiwa katika uteuzi 

wa matini husika.  

Masuala Mtambuko 

Elimu ya matumizi ya fedha: mwanafunzi anapopata maarifa mtandaoni kuhusu matumizi ya vifaa vya kidijitali katika biashara. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

 English Language, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kidijitali. 

 Computer Science: somo hili pia, linashughulikia ujuzi wa kidijitali. 

 Business Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini  

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kudondoa 

habari mahususi 

katika kifungu cha 

ufahamu. 

Anaweza kuweza 

kudondoa habari mahususi 

katika kifungu cha 

ufahamu kwa utendeti. 

Anaweza kuweza 

kudondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha ufahamu. 

Anaweza kuweza 

kudondoa baadhi ya 

habari mahususi katika 

kifungu cha ufahamu. 

Anaweza kuweza 

kudondoa habari 

mahususi katika kifungu 

cha ufahamu kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 

masuala ya 

ushawishi katika 

kifungu. 

Anaweza kujadili masuala 

ya ushawishi katika 

kifungu kwa utendeti. 

Anaweza kujadili 

masuala ya ushawishi 

katika kifungu. 

Anaweza kujadili baadhi 

ya masuala ya ushawishi 

katika kifungu. 

Anaweza kujadili 

masuala ya ushawishi 

katika kifungu kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kueleza 

maana za maneno 

kama 

yalivyotumiwa 

katika kifungu. 

Anaweza kueleza maana 

za maneno kama 

yalivyotumiwa katika 

kifungu kwa uketo. 

Anaweza kueleza 

maana za maneno 

kama yalivyotumiwa 

katika kifungu. 

Anaweza kueleza baadhi 

ya maana za maneno 

kama yalivyotumiwa 

katika kifungu. 

Anaweza kueleza maana 

za maneno kama 

yalivyotumiwa katika 

kifungu kwa kusaidiwa. 
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Kuweza kutabiri 

na kufasiri habari 

kutokana na 

kifungu shawishi. 

 

Anaweza kutabiri na 

kufasiri habari kutokana 

na kifungu shawishi kwa 

wepesi 

 

Anaweza kutabiri na 

kufasiri habari 

kutokana na kifungu 

shawishi. 

 

Anaweza kutabiri na 

kufasiri sehemu ya  

habari kutokana na 

kifungu shawishi. 

 

Anaweza kutabiri na 

kufasiri sehemu ya 

habari kutokana na 

kifungu shawishi kwa 

kusaidiwa. 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali 

Dadisi 

9.3 Kuandika 9.3.1 Insha za 

Kubuni  

Masimulizi   

   

(Vipindi 2) 

 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele vya 

ukuzaji wa wazo baina ya 

aya za insha ya 

masimulizi 

b) kueleza ukuzaji wa wazo 

baina ya aya za insha ya 

masimulizi 

c) kuandika insha ya 

masimulizi inayozingatia 

ukuzaji wa wazo baina ya 

aya 

d) kufurahia kuandika insha 

za masimulizi 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua vipengele ukuzaji wa wazo 

baina ya aya za insha ya masimulizi 

kwenye matini za kimaandishi au za 

kidijitali akiwa peke yake au na 

mwezake 

 kushirikiana na wenzake kueleza jinsi 

wazo lilivyokuzwa baina ya aya za insha 

ya masimulizi kuandika vidokezo vya 

insha vinavyozingatia ukuzaji wa wazo 

baina ya aya akishirikiana na wenzake 

 kuandika insha ya masimulizi 

akizingatia ukuzaji wa wazo baina ya 

aya na kusaidiana na wenzake 

kuisahihisha 

Je, 

unawezaje 

kulikuza 

wazo baina 

ya aya za 

insha ya 

masimulizi? 
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zinazozingatia ukuzaji wa 

wazo baina ya aya ili 

kufanikisha mawasiliano. 

 kuwasomea wenzake katika kikundi 

insha aliyoandika au awasambazie 

kwenye vifaa vya kidijitali ili waitolee 

maoni 

 kushirikiana na wenzake kusahihisha 

insha ya maelezo aliyoandika   kuhusu 

suala lengwa kwa kuzingatia ukuzaji wa 

wazo baina ya aya 

 kumsomea mzazi, mlezi wake au 

mwenzake aya aliyoandika ili kutoa 

maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kusahihisha insha. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapolikuza wazo baina ya aya za insha katika utungo wake kwa ufasaha. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika na kuwasomea wenzake insha. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za vikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za vikundi. 

Masuala Mtambuko 

Elimu ya matumizi ya fedha: mwanafunzi anapoandika insha inayohusisha maudhui ya biashara. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

 English Language, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia, yanashughulikia uandishi wa insha. 

 Computer Science: somo hili pia, linashughulikia ujuzi wa kidijitali. 

 Business Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara. 

 Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vipengele vya ukuzaji 

wa wazo baina ya aya 

za insha ya masimulizi 

Anatambua ukuzaji wa 

wazo baina ya aya za 

insha ya masimulizi kwa 

urahisi. 

Anatambua ukuzaji 

wa wazo baina ya aya 

za insha ya 

masimulizi. 

Anatambua kiasi 

ukuzaji wa wazo baina 

ya aya za insha ya 

masimulizi. 

Anatambua ukuzaji wa 

wazo baina ya aya za 

insha ya masimulizi kwa 

kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

ukuzaji wa wazo baina 

ya aya za insha ya 

masimulizi. 

Anaeleza kwa utendeti 

jinsi wazo lilivyokuzwa 

baina ya aya za insha ya 

masimulizi. 

Anaeleza jinsi wazo 

lilivyokuzwa baina ya 

aya za insha ya 

masimulizi. 

Anaeleza kiasi jinsi 

wazo lilivyokuzwa 

baina ya aya za insha 

ya masimulizi. 

Anaeleza jinsi wazo 

lilivyokuzwa baina ya aya 

za insha ya masimulizi 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kuandika insha 

ya masimulizi 

inayozingatia ukuzaji 

wa wazo baina ya aya. 

Anaandika insha 

inayozingatia ukuzaji 

wa wazo baina ya aya za 

insha ya masimulizi kwa 

wepesi. 

Anaandika insha 

inayozingatia ukuzaji 

wa wazo baina ya aya 

za insha ya 

masimulizi.  

Anaandika insha 

inayozingatia kiasi 

ukuzaji wa wazo baina 

ya aya za insha ya 

masimulizi. 

Anaandika insha 

inayozingatia ukuzaji wa 

wazo baina ya aya za 

insha ya masimulizi kwa 

kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

9.4 Sarufi 

 

  

9.4.1 Ngeli na 

Upatanisho 

wa Kisarufi 

 

  

 (Vipindi 2)   

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino za ngeli 

ya LI, KU na PA-KU-MU 

katika matini    

b) kutambua upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya LI, KU 

na PA-KU-MU katika 

matini 

c) kutumia ipasavyo 

upatanisho wa kisarufi wa 

ngeli ya LI, KU na PA-

KU-MU katika matini 

d) kuchangamkia matumizi 

yafaayo ya upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya PA-

KU-MU katika 

mawasiliano ya kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kuchopoa nomino za ngeli ya LI, KU PA-

KU-MU kwenye chati, kadi za maneno, 

kapu la maneno au tarakilishi 

 kutambua viambishi vya upatanisho wa 

kisarufi vya ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU 

katika sentensi au vifungu akiwa na 

mwenzake 

 kutunga sentensi au vifungu vyenye 

upatanisho ufaao wa kisarufi kuhusu suala 

lengwa kwa kutumia nomino za ngeli ya LI, 

KU na PA-KU-MU akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika vikundi 

 kusoma matini au asakure kwenye mtandao 

na kutafuta maneno yenye majina yaliyo 

katika ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU 

wakiwa wawiliwawili  

 kumweleza mzazi, mlezi au mwenzake 

sentensi alizotunga akitumia majina katika 

ngeli za LI, KU na PA-KU-MU ili kutoa 

maoni. 

Ni vitu gani 

katika 

mazingira 

yako vyenye 

majina yaliyo 

katika ngeli ya 

LI, KU na 

PA-KU-MU? 

 

 . 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kazi za vikundi.  
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 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kiteknolojia katika kutambua nomino katika ngeli ya LI, KU na PA-

KU-MU. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino za ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU na kuzitungia sentensi na vifungu 

vyenye upatanisho ufaao wa kisarufi.  

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma matini au kusakura kwenye mtandao kutafuta maneno yenye viambishi vya 

ngeli ya  LI, KU na PA-KU-MU. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za vikundi, pia anapojitolea kufanya 

kazimradi. 

 Umoja na upendo: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za vikundi.  

Masuala Mtambuko 

Elimu ya matumizi ya fedha: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino ngeli ya LI, KU na 

PA-KU-MU.  

Uhusiano na Masomo Mengine 

  English Language, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia upatanisho wa kisarufi. 

 Computer Science: somo hili pia linashughulikia ujuzi wa kidijitali. 

 Business Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                    Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

nomino katika ngeli ya 

LI, KU na PA-KU-

MU katika matini.  

Anatambua kwa wepesi na 

ukakamavu nomino katika 

ngeli ya LI, KU na PA-

KU-MU katika matini. 

Anatambua kwa wepesi 

nomino katika ngeli ya 

LI, KU na PA-KU-MU 

katika matini. 

Anatambua nomino 

katika ngeli ya LI, KU 

na PA-KU-MU katika 

matini. 

Anatambua baadhi ya 

nomino katika ngeli 

ya LI, KU na PA-KU-

MU katika matini. 

Kuweza kutambua 

viambishi vya 

upatanisho wa kisarufi 

wa ngeli ya LI, KU na 

PA-KU-MU katika 

matini. 

Anatambua kwa wepesi na 

ukakamavu viambishi vya 

upatanisho wa kisarufi wa   

ngeli ya LI, KU na PA-

KU-MU katika matini. 

Anatambua viambishi 

vya upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya LI, 

KU na PA-KU-MU 

katika matini. 

Anatambua viambishi 

vya upatanisho wa 

kisarufi wa   ngeli ya 

LI, KU na PA-KU-

MU katika matini. 

Anatambua viambishi 

vya upatanisho wa 

kisarufi wa   ngeli ya 

LI, PA-KU-MU 

katika baadhi ya 

matini. 

Kuweza kutumia 

ipasavyo upatanisho 

wa kisarufi wa ngeli 

ya LI, KU na PA-KU-

MU katika matini. 

Anatumia ipasavyo na 

kwa urahisi upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya LI, 

KU na PA-KU-MU katika 

matini. 

Anatumia ipasavyo 

upatanisho wa kisarufi 

wa ngeli ya LI, KU na 

PA-KU-MU katika 

matini. 

 

 

Anatumia baadhi ya 

vipashio vya  

upatanisho wa kisarufi 

wa ngeli ya LI, KU na 

PA-KU-MU katika  

matini. 

Anatumia  baadhi ya 

vipashio vya 

upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya 

LI, KU na PA-KU-

MU katika matini 

kwa kusaidiwa. 

 



 

105 

 

10.0 KUKABILIANA NA MSONGO WA MAWAZO 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Maswali 

Dadisi 

10 .1  Kusikiliza 

na Kuzungumza 
10.1.1 Mazungumzo 

 

 Mawaidha na 

Malumbano ya Utani 

 

  

(Vipindi 2) 
 

  

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya 

mawaidha na 

malumbano ya utani 

kama vipera vya 

mazungumzo 

b) kujadili ujumbe wa 

mawaidha ya kifasihi 

na malumbano ya 

utani 

c) kutambua vipengele 

vya uwasilishaji 

wa mawaidha na 

malumbano ya utani 

d) kuwasilisha 

mawaidha ya kifasihi 

na malumbano ya 

utani kwa kuzingatia 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua maana ya mawaidha 

na malumbano ya utani ili 

kutofautisha tungo hizi akiwa na 

mwenzake 

 kutambua vipengele vya 

kimsingi vya uwasilishaji 

katika mawaidha na malumbano 

ya utani akiwa katika kikundi 

 kuwasilisha mawaidha na 

malumbano ya utani kwa 

kuzingatia vipengele vya 

kimsingi katika uwasilishaji wa 

tungo hizi wakiwa wawiliwawili 

 kusikiliza mawaidha na 

malumbano ya utani katika vifaa 

vya kidijitali au kutoka kwa 

mgeni mwalikwa au mwalimu na 

kutambua vipengele vya 

kimsingi katika uwasilishaji 

wakiwa katika kikundi 

1. Je, 

mawaidha 

yanahusu 

nini? 

2. Malumban

o ya utani 

huzungumz

ia nini? 
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vipengele vifaavyo 

vya uwasilishaji  

e) kuchangamkia 

uwasilishaji wa 

mawaidha na 

malumbano ya utani 

kwa kuzingatia 

vipengele vya 

kimsingi katika 

uwasilishaji. 

 kuwaeleza wenzake namna ya 

kuwasilisha mawaidha na 

malumbano ya utani kwa 

kuzingatia vipengele vya 

kimsingi katika uwasilishaji 

 kushirikiana na mzazi au mlezi 

kujadili jinsi ya kuwasilisha 

mawaidha na malumbano ya 

utani kwa kuzingatia vipengele 

vifaavyo vya uwasilishaji. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasilisha mazungumzo kwa kuzingatia vipengele vya kimsingi vya 

mazungumzo. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapowaeleza wenzake namna ya kuwasilisha mazungumzo. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza mawaidha na malumbano ya utani. 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotambua vipengele vya kimsingi vya mazungumzo aliyosikiliza. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojadiliana na mzazi/mlezi jinsi ya kuwasilisha mawaidha na malumbano ya utani. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi.  

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya kidijitali 

anavyotumia. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 
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Masuala Mtambuko 

Masuala ya afya: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kikundi kuwasilisha mawaidha na malumbano ya utani kuhusu 

suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English language, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia, yanashughulikia tungo za fasihi simulizi. 

 Health Education na Life Skills: masomo haya yanashughulikia masuala ya msongo wa mawazo 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                      Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza maana 

ya mawaidha na 

malumbano ya utani 

kama vipera vya fasihi 

simulizi. 

Anaeleza kwa uketo 

maana ya mawaidha na 

malumbano ya utani 

kama vipera vya fasihi 

simulizi. 

Anaeleza maana ya 

mawaidha na 

malumbano ya 

utani kama vipera 

vya fasihi simulizi. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya mawaidha na 

malumbano ya utani 

kama vipera vya fasihi 

simulizi. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya mawaidha na 

malumbano ya utani 

kama vipera vya fasihi 

simulizi kwa kuelekezwa. 

Kuweza kujadili ujumbe 

wa mawaidha ya kifasihi 

na malumbano ya utani. 

Anajadili ujumbe wa 

mawaidha ya kifasihi na 

malumbano ya utani 

kwa utendeti. 

Anajadili ujumbe 

wa mawaidha ya 

kifasihi na 

malumbano ya 

utani. 

Anajadili baadhi ya  

ujumbe wa mawaidha 

ya kifasihi na 

malumbano ya utani. 

Anajadili baadhi ya 

ujumbe wa mawaidha ya 

kifasihi na malumbano ya 

utani kwa kusaidiwa. 
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Kuweza kutambua 

vipengele vya 

uwasilishaji 

wa mawaidha na 

malumbano ya utani. 

Anatambua vipengele 

vya uwasilishaji 

wa mawaidha na 

malumbano ya utani 

kwa urahisi. 

Anatambua 

vipengele vya 

uwasilishaji 

wa mawaidha na 

malumbano ya 

utani. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

uwasilishaji 

wa mawaidha na 

malumbano ya utani. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya 

uwasilishaji 

wa mawaidha na 

malumbano ya utani kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kuwasilisha 

mawaidha ya kifasihi na 

malumbano ya utani kwa 

kuzingatia vipengele 

vifaavyo vya 

uwasilishaji. 

Anawasilisha kwa 

ufasaha mawaidha ya 

kifasihi na malumbano 

ya utani kwa kuzingatia 

vipengele vifaavyo vya 

uwasilishaji.  

Anawasilisha 

mawaidha ya 

kifasihi na 

malumbano ya 

utani kwa 

kuzingatia 

vipengele vifaavyo 

vya uwasilishaji. 

Anawasilisha 

mawaidha ya kifasihi 

na malumbano ya utani 

kwa kuzingatia baadhi 

ya vipengele vifaavyo 

vya uwasilishaji.  

Anawasilisha mawaidha 

ya kifasihi na malumbano 

ya utani kwa kuzingatia 

baadhi ya vipengele 

vifaavyo vya uwasilishaji 

kwa kuongozwa.  
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

10.2 Kusoma 10.2.1 Kusoma 

kwa Kina 

 

 Ushairi 

 

   

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

wahusika katika fasihi 

b) kutambua wahusika 

katika ushairi 

c) kujadili sifa za 

wahusika katika 

ushairi  

d) kujenga mazoea ya 

kuchambua wahusika 

katika mashairi ili 

kuimarisha uwazaji 

wa kina. 

 

  

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua wahusika (k.v. 

nafsineni) katika shairi akiwa peke 

yake au katika kikundi 

 kuchambua wahusika katika ushairi 

akiwa na wenzake 

 kujadili sifa za wahusika katika shairi 

akiwa peke yake au na wenzake 

 kuchambua shairi akiwa peke yake na 

kutaja sifa za ndani za wahusika 

kutokana na sura au umbo kuigiza 

wahusika katika mashairi akiwa na 

wenzake kwenye kikundi ili kukuza 

uelewa wa sifa zao 

 kujadili na wenzake tabia za wahusika 

katika shairi kutoka katika matini ya 

kidijitali aliyowahi kusoma kuhusu 

suala lengwa  

 kumsomea mzazi au mlezi wake shairi 

na kujadiliana naye kuhusu wahusika. 

Ni wahusika aina 

gani waliopo 

katika mashairi 

uliyowahi kusoma? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kusoma mashairi akiwa na wenzake. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kusoma mashairi kwa mahadhi yafaayo katika kikundi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika usomaji wa shairi. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapoigiza wahusika katika mashairi. 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochambua wahusika katika mashairi. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi mashairi na kujadiliana naye kuhusu wahusika. 

Masuala Mtambuko 

Masuala ya afya: kutokana na ujumbe wa shairi kuhusu suala lengwa. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika majadiliano ya uchambuzi wa mashairi katika kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina. 

 Health Education na Life Skills: masomo haya yanashughulikia masuala ya msongo wa mawazo. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya wahusika 

katika fasihi. 

Anaeleza maana ya 

wahusika katika fasihi 

kwa uketo. 

Anaeleza maana ya 

wahusika katika 

fasihi. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya wahusika 

katika fasihi. 

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya wahusika katika fasihi 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

wahusika katika 

ushairi. 

Anatambua wahusika 

katika ushairi kwa 

urahisi. 

Anatambua 

wahusika katika 

ushairi. 

Anatambua baadhi ya 

wahusika katika ushairi. 

Anatambua baadhi ya 

wahusika katika ushairi 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kujadili sifa 

za wahusika katika 

ushairi.  

 Anajadili sifa za 

wahusika katika ushairi 

kwa kina.  

 Anajadili sifa za 

wahusika katika 

ushairi. 

 Anajadili baadhi ya sifa 

za wahusika katika 

ushairi. 

 Anajadili baadhi ya sifa za 

wahusika katika ushairi 

kwa kusaidiwa. 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

10.3 Kuandika 10.3.1  Barua 

ya Kuomba 

Kazi 

 

   

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

barua rasmi ya kuomba 

kazi 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kueleza maana ya barua rasmi ya 

kuomba kazi akiwa peke yake au na 

wenzake 

 kutambua vipengele vya barua rasmi 

ya kuomba kazi akiwa na wenzake 

Je, unazingatia 

nini unapoandika 

barua rasmi ya 

kuomba kazi? 
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(Vipindi 2) 

 

  

  

  

  

b) kutambua vipengele 

vya barua rasmi ya 

kuomba kazi 

c) kuandika barua rasmi 

ya kuomba kazi 

akizingatia vipengele 

vyake 

d) kujenga mazoea ya 

kuandika ya barua 

rasmi ya kuomba kazi 

ipasavyo. 

 kutambua ujumbe unaoafiki barua 

rasmi ya kuomba kazi kwa kujadiliana 

na mwenzake 

 kutambua vipengele vya barua rasmi 

ya kuomba kazi akiwa na wenzake 

katika kikundi 

 kutambua na kutumia lugha inayofaa 

kwa uandishi wa barua rasmi ya 

kuomba kazi kwa kujadili katika 

vikundi 

 kujadili katika kikundi kwa 

madhumuni ya kufahamu muundo wa 

barua rasmi ya kuomba kazi 

 kuandika barua rasmi ya kuomba kazi 

kwenye tarakilishi na kuwasambazia 

wenzake kupitia mtandao ili waitolee 

maoni 

 kumweleza mzazi, mlezi au mwenzake   

namna ya kuandika barua rasmi ya 

kuomba kazi. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadili ujumbe, lugha na muundo wa barua rasmi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika barua na kuisambaza kwa mtandao. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika barua rasmi ya kuomba kazi. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomwelezea mzazi au mlezi wake namna ya kuandika barua rasmi ya kuomba kazi. 
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Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

 Masuala ya afya: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika vikundi kujadili ujumbe, lugha na muundo wa barua rasmi 

kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia barua rasmi. 

 Religious Studies:masomo haya  pia yanashughulikia masuala ya msongo wa mawazo. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya barua 

rasmi ya kuomba 

kazi 

Anaeleza kwa kina 

maana ya barua rasmi ya 

kuomba kazi. 

Anaeleza maana ya 

barua rasmi ya 

kuomba kazi. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya barua rasmi 

ya kuomba kazi. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya barua rasmi ya 

kuomba kazi kwa 

kusaidiwa. 
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Kuweza kutambua 

vipengele vya barua 

rasmi ya kuomba 

kazi. 

Anatambua vipengele 

vya barua rasmi ya 

kuomba kazi kwa 

wepesi. 

Anatambua vipengele 

vya barua rasmi ya 

kuomba kazi. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya barua 

rasmi ya kuomba kazi 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya barua 

rasmi ya kuomba kazi 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kuandika 

barua rasmi ya 

kuomba kazi 

akizingatia vipengele 

vyake. 

Anaandika barua rasmi 

ya kuomba kazi 

akizingatia vipengele 

vyake kwa wepesi. 

Anaandika barua rasmi 

ya kuomba kazi 

akizingatia vipengele 

vyake. 

Anaandika barua rasmi 

ya kuomba kazi 

akizingatia baadhi ya 

vipengele vyake. 

Anaandika barua rasmi ya 

kuomba kazi akizingatia 

baadhi ya vipengele 

vyake kwa kusaidiwa. 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji 
Maswali Dadisi 

 

10.4  Sarufi 10.4.1  Vinyume 

vya Vihusishi  

   

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kueleza maana ya 

vinyume vya 

vihusishi 

b) kutambua vinyume 

vya vihusishi katika 

matini 

c) kutumia vinyume 

vya vihusishi 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kueleza maana ya vinyume vya 

vihusishi akiwa katika kikundi 

 kutambua matumizi sahihi ya 

vinyume vya vihusishi kutoka 

katika vitabu, tarakilishi au chati 

akiwa na wenzake au katika kikundi 

 kutunga sentensi kuonyesha 

matumizi ya vinyume vya vihusishi 

wakiwa wawili wawili au katika 

kikundi 

1. Ni vihusishi gani 

unavyovijua? 

2. Ni mambo gani 

yanayoonyeshwa 

na vinyume vya 

vihusishi? 
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ipasavyo katika 

matini 

d) kujenga mazoea ya 

kutumia ipasavyo 

vinyume vya 

vihusishi. 

 kuchagua sentensi zinazoashiria 

matumizi ya vinyume vya vihusishi 

kutokana na mchanganyiko wa 

sentensi kutoka katika vitabu, 

tarakilishi, chati kwa kuzikolezea 

wino au kuzipigia mstari wakiwa 

wawiliwawili 

 kumsomea mzazi, mlezi au 

mwenzake sentensi zenye vihusishi 

na vinyume vyake vinavyotokea 

katika mazingira ya nyumbani.  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango katika shughuli za kikundi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vinyume vya vihusishi. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuonyesha vinyume vya vihusishi. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vinyume vya vihusishi na kuvitungia sentensi sahihi. 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotambua au kutunga sentensi sahihi kuhusu vinyume vya vihusishi. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
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Masuala Mtambuko 

Kukabiliana na msongo wa mawazo : mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine  

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia vinyume. 

 Religious Education:masomo haya  pia yanashughulikia masuala ya msongo wa mawazo. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Tathmini 

                  Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya vinyume vya 

vihusishi. 

Anaeleza maana ya 

vinyume vya vihusishi 

kwa kina. 

Anaeleza maana ya 

vinyume vya 

vihusishi.  

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya vinyume 

vya vihusishi. 

Anaeleza kwa kiasi maana ya 

vinyume vya vihusishi kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 

vinyume vya vihusishi 

katika matini. 

Anatambua vinyume 

vya vihusishi katika 

matini kwa urahisi. 

Anatambua vinyume 

vya vihusishi katika 

matini.  

Anatambua baadhi ya 

vinyume vya vihusishi 

katika matini. 

Anatambua baadhi ya 

vinyume vya vihusishi katika 

matini kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

vinyume vya vihusishi 

ipasavyo. 

Anatumia vinyume vya 

vihusishi ipasavyo kwa 

wepesi. 

Anatumia vinyume 

vya vihusishi 

ipasavyo.  

Anatumia baadhi ya 

vinyume vya vihusishi 

ipasavyo.  

Anatumia baadhi ya vinyume 

vya vihusishi ipasavyo kwa 

kuongozwa. 
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11.0 HAKI ZA KIBINADAMU 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Swali Dadisi 

11.1 Kusikiliza 

na Kuzungumza 
11.1.1 Kuzungumza 

katika Sherehe 

 

  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua miktadha 

katika jamii ambapo 

kuzungumza katika 

sherehe hufanywa 

b) kujadili ujumbe 

tofautitofauti 

unaoafiki 

uzungumzaji katika 

miktadha mbalimbali 

ya sherehe 

c) kujadili vipengele vya 

kuzingatia katika 

kuzungumza katika 

muktadha wa sherehe 

d) kutoa mazungumzo 

katika muktadha wa 

sherehe kwa kutumia 

vipengele vifaavyo  

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua miktadha katika kijamii 

yake ambamo kuzungumza katika 

miktadha ya sherehe hufanywa 

akiwa peke yake au katika kikundi 

 kusakura katika mtandao kutafiti 

ujumbe unaoafiki uzungumzaji 

katika miktadha mbalimbali ya 

sherehe akiwa peke yake au katika 

kikundi 

 kusikiliza uzungumzaji wa aina 

mbalimbali kutoka kwenye vifaa 

vya kidijitali, mwalimu au mgeni 

mwalikwa na kubainisha ule 

unaohusu muktadha ya sherehe 

 kujadili vipengele vya kuzingatia 

katika kuzungumza katika 

miktadha ya sherehe akiwa na 

wenzake   

 kuigiza uzungumzaji katika 

miktadha ya sherehe huku 

Ni mambo 

gani ya 

kuzingatia 

wakati wa 

kuzungumza 

katika 

muktadha wa 

sherehe? 
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e) kuchangamkia 

mazungumzo yafaayo 

katika miktadha ya 

sherehe. 

akizingatia vipengele vya 

uwasilishaji wa uzungumzaji wa 

aina hii. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoeleza maana ya kuzungumza katika miktadha ya sherehe. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapobuni maigizo kuhusu kuzungumza katika miktadha ya sherehe. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kuigiza uzungumzaji katika muktadha wa sherehe akizingatia vipengele vya uwasilishaji 

wa uzungumzaji wa aina hii. 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapojadili  vipengele vya kuzingatia katika kuzungumza katika miktadha 

ya sherehe. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake zamu ya kushiriki katika uzungumzaji. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapovitunza vifaa vya kidijitali alivyotumia kusakura katika mtandao kutafiti ujumbe unaoafiki 

uzungumzaji katika miktadha ya sherehe. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na wengine na kuchangia katika shughuli za vikundi.  

Masuala Mtambuko 

Uraia: mwanafunzi anapomshirikisha katika kuzungumza kuhusu haki za binadamu. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya kufanikisha mawasiliano 

katika hafla mbalimbali. 
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 Social Studies na Religious Education: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya haki za binadamu. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                   Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

miktadha katika jamii 

ambapo kuzungumza 

katika sherehe 

hufanywa. 

Anatambua miktadha 

katika jamii ambapo 

kuzungumza katika 

sherehe hufanywa 

kwa utendeti. 

Anatambua miktadha 

katika jamii ambapo 

kuzungumza katika 

sherehe hufanywa. 

 

Anatambua baadhi ya 

miktadha katika jamii 

ambapo kuzungumza 

katika sherehe 

hufanywa. 

Anatambua baadhi ya 

miktadha katika jamii 

ambapo kuzungumza 

katika sherehe hufanywa 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 

ujumbe tofautitofauti 

unaoafiki uzungumzaji 

katika miktadha 

mbalimbali ya sherehe. 

Anajadili ujumbe 

tofautitofauti unaoafiki 

uzungumzaji katika 

miktadha mbalimbali ya 

sherehe kwa wepesi. 

Anajadili ujumbe 

tofautitofauti 

unaoafiki 

uzungumzaji katika 

miktadha mbalimbali 

ya sherehe. 

Anajadili baadhi ya 

ujumbe unaoafiki 

uzungumzaji katika 

miktadha mbalimbali 

ya sherehe. 

Anajadili baadhi ya 

ujumbe unaoafiki 

uzungumzaji katika baadhi 

ya miktadha ya sherehe. 

Kuweza kujadili 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kuzungumza katika 

muktadha wa sherehe. 

Anajadili kwa kina 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kuzungumza katika 

miktadha ya sherehe. 

Anajadili vipengele 

vya kuzingatia katika 

kuzungumza katika 

miktadha ya sherehe. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kuzungumza katika 

miktadha ya sherehe. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya kuzingatia 

katika kuzungumza katika 

miktadha ya sherehe. 



 

120 

 

Kuweza kutoa 

mazungumzo katika 

muktadha wa sherehe 

kwa kutumia vipengele 

vifaavyo.  

Anatoa mazungumzo 

katika muktadha wa 

sherehe kwa kutumia 

vipengele vifaavyo kwa 

wepesi.  

Anatoa mazungumzo 

katika muktadha wa 

sherehe kwa kutumia 

vipengele vifaavyo.  

Anatoa mazungumzo 

katika muktadha wa 

sherehe kwa kutumia 

baadhi ya vipengele 

vifaavyo.  

Anatoa mazungumzo 

katika muktadha wa 

sherehe kwa kutumia 

baadhi ya vipengele 

vifaavyo kwa kusaidiwa. 

 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji 
Maswali Dadisi 

11.2 Kusoma 11.2.1  Kusoma 

kwa Mapana  

 

Matini ya 

Kujichagulia 

 

     

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kuteua matini ya 

kusoma ya kiwango 

chake 

b) kueleza ujumbe 

katika matini ya 

kujichagulia 

c) kutambua maana za 

msamiati na 

matumizi mengine 

ya lugha katika 

matini ya 

kujichagulia 

Mwanafunzia aelekezwe: 

 kuchagua matini ya kiwango chake 

na kuisoma 

 kueleza wenzake ujumbe wa matini 

ya kujichagulia aliyosoma 

 kutambua msamiati uliotumiwa 

katika matini ya kujichagulia akiwa 

peke yake au na wenzake 

 kutumia kamusi kutafuta maana za 

maneno asiyoyajua akiwa peke yake 

au katika kikundi 

 kujenga rekodi ya msamiati na 

matumizi mengine ya lugha 

aliyojifunza katika kitabu au shajara 

yake 

1. Unazingatia nini 

unapochagua 

matini ya 

kusoma? 

2. Ni mambo gani 

unayozingatia 

wakati wa 

kusoma matini 

ya kujichagulia? 
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d) kutumia msamiati 

aliojifunza ipasavyo 

katika sentensi 

e) kutoa muhtasari wa 

matini ya 

kujichagulia 

aliyosoma 

f) kufurahia kusoma 

matini ya 

kujichagulia ili 

kujenga ufasaha wa 

lugha. 

 kutunga sentensi akitumia msamiati 

katika matini aliyoisoma na 

kuziwasilisha kwa wenzake ili 

wamtolee maoni 

 kutoa muhtasari wa matini ya 

kujichagulia aliyosoma na 

kuwasilisha kwa wenzake ili waitolee 

maoni 

 kusakura mtandaoni na kujichagulia 

matini ya ziada kisha aisome 

 kumsomea mzazi au mlezi wake 

muhtasari wa matini ya kujichagulia 

aliyosoma ili amtolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoeleza ujumbe wa matini ya kujichagulia aliyosoma. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapoeleza ujumbe wa matini ya kujichagulia akizingatia ufasaha wa lugha. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotumia kwa usahihi msamiati katika matini aliyoisoma. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye 

kamusi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma.     
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Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapokubaliana na maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 

 Masuala ya haki za binadamu: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa mapana. 

 Social Studies na Religious Education: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya haki za binadamu.   

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kuteua 

matini ya kusoma ya 

kiwango chake. 

Anateua matini ya 

kusoma ya kiwango 

chake kwa urahisi. 

Anateua matini ya 

kusoma ya kiwango 

chake. 

Anateua kwa kiasi 

matini ya kusoma ya 

kiwango chake. 

Anateua kwa kiasi matini 

ya kusoma kiwango chake 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 

ujumbe katika 

matini ya 

kujichagulia. 

Anaeleza ujumbe katika 

matini ya kujichagulia 

kwa utendeti. 

Anaeleza ujumbe 

katika matini ya 

kujichagulia. 

Anaeleza kwa kiasi 

ujumbe katika matini ya 

kujichagulia. 

Anaeleza baadhi ya 

ujumbe katika matini ya 

kujichagulia kwa 

kuelekezwa. 
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Kuweza kutambua 

maana za msamiati 

na matumizi 

mengine ya lugha 

katika matini ya 

kujichagulia. 

Anatambua maana za 

msamiati na matumizi 

mengine ya lugha katika 

matini ya kujichagulia 

kwa urahisi. 

Anatambua maana za 

msamiati na matumizi 

mengine ya lugha 

katika matini ya 

kujichagulia. 

Anatambua baadhi ya 

maana za msamiati na 

matumizi mengine ya 

lugha katika matini ya 

kujichagulia. 

Anatambua baadhi ya 

maana za msamiati na 

matumizi mengine ya 

lugha katika matini ya 

kujichagulia kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 

msamiati aliojifunza 

ipasavyo katika 

sentensi. 

Anatumia msamiati 

aliojifunza ipasavyo 

katika sentensi kwa 

urahisi. 

Anatumia msamiati 

aliojifunza ipasavyo 

katika sentensi. 

Anatumia baadhi ya 

msamiati aliojifunza 

ipasavyo katika sentensi. 

Anatumia baadhi ya 

msamiati aliojifunza 

ipasavyo katika sentensi 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutoa 

muhtasari wa matini 

ya kujichagulia 

aliyosoma. 

Anatoa muhtasari wa 

matini ya kujichagulia 

aliyosoma kwa wepesi. 

Anatoa muhtasari wa 

matini ya kujichagulia 

aliyosoma. 

 

Anatoa kwa kiasi 

muhtasari wa matini ya 

kujichagulia aliyosoma. 

Anatoa kwa kiasi 

muhtasari wa matini ya 

kujichagulia aliyosoma 

kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

11.3 Kuandika 11.3.1 Insha 

za Kubuni 

 

 Maelezo 

 

   

 (Vipindi 2) 
 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kujadili mitazamo 

katika insha za 

maelezo  

b) kuandika insha ya 

maelezo akizingatia 

mtazamo mahususi  

c) kufurahia kuandika 

insha za maelezo 

zinazoonyesha 

mitazamo mahususi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua mitazamo mbalimbali ya 

kimaelezo katika insha za maelezo akiwa na 

wenzake katika kikundi  

 kushirikiana na wenzake kueleza mitazamo 

mbalimbali ya kimaelezo katika insha za 

maelezo 

 kuandika vidokezo vya insha vinavyozingatia 

mitazamo ya kimaelezo atakayotumia katika 

insha yake ya maelezo  

 kuandika insha ya maelezo akizingatia 

mitazamo ya kimaelezo aliyochagua kutumia 

 kuwasomea wenzake insha aliyoandika au 

awasambazie kwenye vifaa vya kidijitali ili 

waitolee maoni 

 kumsomea mzazi wake, mlezi wake au 

mwenzake insha ya maelezo aliyoindika ili 

aitolee maoni. 

Je, ni mambo 

gani ya 

kuzingatia 

katika 

kuandika insha 

ya maelezo? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoandika insha na kuwasomea wenzake kwa ufasaha. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia wenzake insha aliyoiandika. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha yenye mpangilio mzuri wa maelezo. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha nzuri na kuwasomea wenzake insha. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za vikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za vikundi. 

Masuala Mtambuko 

 Masuala ya haki za binadamu: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English Language, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha. 

 Social Studies na Religious Education: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya haki za binadamu 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kujadili 

mitazamo katika insha 

za maelezo. 

Anajadili mitazamo 

katika insha za maelezo 

kwa uketo.  

Anajadili mitazamo 

katika insha za 

maelezo.  

Anajadili kwa kiasi 

mitazamo katika insha 

za maelezo.  

Anajadili kwa kiasi 

mitazamo katika insha za 

maelezo kwa kusaidiwa.  
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Kuweza kuandika 

insha ya maelezo 

akizingatia mtazamo 

mahususi.  

Anaandika kwa wepesi 

insha ya maelezo 

akizingatia mtazamo 

mahususi.  

Anaandika insha ya 

maelezo akizingatia 

mtazamo mahususi.  

Anaandika insha ya 

maelezo akizingatia 

kwa kiasi mtazamo 

mahususi. 

Anaandika insha ya 

maelezo akizingatia kwa 

kiasi mtazamo mahususi 

kwa kuelekezwa.  

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali 

Dadisi 

11.4 Sarufi 

 

  

11.4.1  

Mnyambuliko 

wa Vitenzi 

 

   

    (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi vya 

kauli ya kutendana, 

kutendeana na 

kutendesha katika vitenzi 

b) kutumia ipasavyo vitenzi 

katika kauli ya 

kutendana, kutendeana na 

kutendesha katika matini 

c) kuchangamkia 

kutumia ipasavyo vitenzi 

katika kauli ya 

kutendana, kutendeana na 

kutendesha katika matini 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua katika vitenzi, viambishi vya kauli 

ya kutendana, kutendeana na kutendesha 

akiwa peke yake au katika kikundi 

 kutenga vitenzi katika kauli ya kutendana, 

kutendeana na kutendesha kwenye chati, 

kadi maneno, kapu maneno au   tarakilishi 

akiwa na mwenzake 

 kutenga vitenzi katika kauli ya kutendana 

kutendeana na kutendesha katika sentensi na 

vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati kwa 

kuvikolezea wino au kuvipigia mstari 

 kugeuza vitenzi katika kauli ya kutendana, 

kutendeana na kutendesha akiwa na wenzake 

katika vikundi 

Kwa nini ni 

muhimu 

kujifunza 

kauli za 

vitenzi? 
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ili kufanikisha 

mawasiliano. 
 kujaza mapengo kwa kutumia vitenzi katika 

kauli ya kutendana, kutendeana na 

kutendesha akiwa peke yake, wawiliwawili 

au katika vikundi 

 kutunga sentensi au vifungu kwa kutumia 

vitenzi katika kauli ya kutendana, 

kutendeana na kutendesha akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika vikundi 

 kumweleza mzazi, mlezi au mwenzake jinsi 

ya kutumia vitenzi katika kauli ya kutendana, 

kutendeana na kutendesha watoe maoni yao. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kutoa mchango wake katika kazi za kikundi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vitenzi katika kauli ya kutendana, 

kutendeana na kutendesha. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vitenzi katika kauli ya kutendana 

kutendeana na kutendesha. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua viambishi vya kauli ya kutendana kutendeana na kutendesha na kuandika 

vitenzi katika kauli hizo. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za vikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za vikundi. 
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Masuala Mtambuko 

Masuala mtambuko anuwai kutokana na sentensi na vifungu likiwemo suala la haki za kibinadamu. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages: masomo haya pia yanashughulikia mnyambuliko wa vitenzi. 

 Social Studies na Religious Education: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya haki za binadamu. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

viambishi vya kauli ya 

kutendana, kutendeana 

na kutendesha katika 

vitenzi. 

Anatambua kwa wepesi 

viambishi vya kauli ya 

kutendana, kutendeana 

na kutendesha katika 

vitenzi. 

Anatambua viambishi 

vya kauli ya 

kutendana, kutendeana 

na kutendesha katika 

vitenzi. 

Anatambua baadhi ya 

viambishi vya kauli ya 

kutendana, kutendeana 

na kutendesha katika 

vitenzi. 

Anatambua viambishi vya 

kauli ya kutendana, 

kutendeanana kutendesha 

katika baadhi ya vitenzi. 

Kuweza kutumia 

ipasavyo vitenzi katika 

kauli ya kutendana, 

kutendeana na 

kutendesha katika 

matini 

Anatumia kwa wepesi 

na ipasavyo vitenzi 

katika kauli ya 

kutendana, kutendeana 

na kutendesha katika 

matini.  

Anatumia vitenzi 

ipasavyo katika kauli 

ya kutendana, 

kutendeana na 

kutendesha katika 

matini. 

Anatumia baadhi ya 

vitenzi ipasavyo katika 

kauli ya kutendana, 

kutendeana na 

kutendesha katika 

matini. 

Anatumia baadhi ya 

vitenzi katika kauli ya 

kutendana, kutendeana na 

kutendesha katika baadhi 

ya matini. 

 



 

129 

 

12.0 MAGONJWA YANAYOTOKANA NA MIENENDO YA MAISHA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Swali Dadisi 

12.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

12.1.1  Kusikiliza 

kwa Makini 

 

   

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza habari katika 

matini ya kusikiliza 

b) kukadiria maana ya 

msamiati mahususi na 

vifungu katika matini ya 

kusikiliza 

c) kuchanganua mitazamo 

na maoni katika kifungu 

cha kusikiliza 

d) kufurahia kusikiliza 

vifungu vya kusikiliza ili 

kuimarisha uwezo wa 

kusikiliza. 

 

 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kushirikiana na wenzake kueleza 

hoja muhimu katika habari 

aliyosikiliza kuhusu suala lengwa 

kutoka kwa mwalimu, kifaa cha 

kidijitali, mgeni mwalikwa au 

wenzake  

 kukadiria maana ya msamiati 

mahususi na vifungu katika matini 

ya kusikiliza akiwa na wenzake 

 kujadili mitazamo na maoni katika 

kifungu cha kusikiliza akiwa na 

wenzake katika kikundi 

 kushirikisha mzazi, mlezi au 

mwenzake kusikiliza kifungu 

kutoka kifaa cha kidijitali na 

kujadili mitazamo katika kifungu 

hicho. 

Je, kusikiliza 

kwa makini 

kuna manufaa 

gani? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika mazungumzo kuhusu suala lengwa. 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposikiliza habari, kuichanganua na kutambua hoja muhimu na 

kuziwasilisha kwa mtindo ufaao. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi wake kuhusu suala lengwa. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapoiwasilisha upya habari aliyosikiliza. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapowapa wengine fursa ya kutambua habari za ziada na kuzidondosha bila kuwakatiza. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujifunzia. 

Masuala Mtambuko 

 Masuala ya afya: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika mazungumzo kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine  

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya yanashughulikia stadi ya kusikiliza. 

 Home Science: masomo haya pia yananashughulikia magonjwa mbalimbali. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza habari 

katika matini ya 

kusikiliza. 

Anaeleza habari katika 

matini ya kusikiliza 

kwa uketo. 

Anaeleza habari 

katika matini ya 

kusikiliza. 

Anaeleza kwa kiasi 

habari katika matini ya 

kusikiliza. 

Anaeleza kwa kiasi habari 

katika matini ya kusikiliza 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kukadiria 

maana ya msamiati 

mahususi na vifungu 

katika matini ya 

kusikiliza. 

Anakadiria maana ya 

msamiati mahususi na 

vifungu katika matini 

ya kusikiliza kwa 

wepesi. 

Anakadiria maana 

ya msamiati 

mahususi na 

vifungu katika 

matini ya kusikiliza. 

Anakadiria kwa kiasi 

maana ya msamiati 

mahususi na vifungu 

katika matini ya 

kusikiliza. 

Anakadiria kwa kiasi 

maana ya msamiati 

mahususi na vifungu 

katika matini ya kusikiliza 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kuchanganua 

mitazamo na maoni 

katika kifungu cha 

kusikiliza. 

Anachanganua 

mitazamo na maoni 

katika kifungu cha 

kusikiliza kwa uketo. 

Anachanganua  

mitazamo na maoni 

katika kifungu cha 

kusikiliza. 

Anachanganua  kwa 

kiasi  mitazamo na 

maoni katika kifungu 

cha kusikiliza 

Anachanganua kwa kiasi 

mitazamo na maoni katika 

kifungu cha kusikiliza kwa 

kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Swali Dadisi 

12.2 Kusoma 12.2.1  Kusoma 

kwa Ufasaha   

  

Kifungu cha 

Nathari  

  

(Vipindi 2) 

 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza vipengele vya 

usomaji ufaao wa matini  

b) kusoma matini kwa 

kuzingatia vipengele vya 

usomaji ufaao wa matini  

c) kujenga mazoea ya kusoma 

vifungu kwa kuzingatia 

vipengele vya usomaji 

matini ufaao ili kufanisha 

mawasilano.   

 

 

 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kueleza vipengele vya usomaji 

ufaao wa matini wakiwa 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kutazama video za watu wanaosoma 

makala na kujadili vipengele vya 

usomaji ufaao akiwa na wenzake 

 kusoma kifungu kwa kuzingatia 

vipengele vya usomaji ufaao akiwa 

peke yake au na wenzake 

 kuwasomea wenzake matini 

mbalimbali vitabuni au katika vifaa 

vya kidijitali akizingatia vipengele 

vya usomaji ufaao ili watoe maoni 

yao 

 kumsomea mzazi, mlezi au 

mwenzake kifungu akizingatia 

vipengele vya usomaji ufaao ili 

amtolee maoni. 

Je, unazingatia 

nini unaposoma 

kifungu cha 

nathari? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kueleza vipengele vya usomaji ufaao wa 

matini.  

 Kujiamini: mwanafunzi anapowasomea wenzake matini mbalimbali kwa kuzingatia vipengele vya usomaji bora. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi kifungu akizingatia vipengele vya usomaji ufaao. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapochukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.  

 Umoja: mwanafunzi anapoijadiliana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

 Masuala ya afya: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya yanashughulikia kusoma kwa kina. 

 Home Science: masomo haya pia yanashughulikia magonjwa mbalimbali. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

vipengele vya usomaji 

ufaao wa matini. 

Anaeleza vipengele vya 

usomaji ufaao wa 

matini kwa kina. 

Anaeleza vipengele 

vya usomaji ufaao wa 

matini. 

Anaeleza baadhi ya 

vipengele vya usomaji 

ufaao wa matini. 

Anaeleza baadhi ya 

vipengele vya usomaji 

ufaao wa matini kwa 

kusaidiwa. 
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Kuweza kusoma matini 

kwa kuzingatia 

vipengele vya usomaji 

ufaao wa matini. 

Anasoma matini kwa 

kuzingatia vipengele 

vya usomaji ufaao wa 

matini kwa ufasaha. 

Anasoma matini kwa 

kuzingatia vipengele 

vya usomaji ufaao wa 

matini. 

Anasoma matini kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya usomaji 

ufaao wa matini. 

Anasoma matini kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya usomaji 

ufaao wa  matini kwa 

kuelekezwa. 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

12.3 

Kuandika 

12.3.1    

Hotuba ya 

Kushawishi  

   

(Vipindi 2) 

 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

hotuba ya kushawishi 

ili kuitofautisha na aina 

nyingine za hotuba 

b) kujadili vipengele vya 

kuzingatia katika 

uandishi wa hotuba ya 

kushawishi 

c) kuandika hotuba ya 

kushawishi akizingatia 

vipengele vifaavyo 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kueleza maana ya hotuba ya kushawishi 

akiwa peke yake au na mwenzake 

 kutambua hotuba ya kushawishi katika 

matini 

 kujadili vipengele vya kuzingatia katika 

uandishi wa hotuba ya kushawishi 

akiwa na wenzake 

 kusoma kielelezo cha hotuba ya 

kushawishi na kujadili vipengele 

vilivyotumiwa katika hotuba hiyo 

akiwa na wenzake 

 kujadili na wenzake katika kikundi 

vidokezo vinavyoweza kutumiwa 

katika kuandika hotuba ya kushawishi 

Unazingatia nini 

ili kufanya 

hotuba kuwa na 

ushawishi kwa 

wasomaji? 
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d) kuchangamkia 

kuandika ipasavyo 

hotuba ya kushawishi. 

 kuandika hotuba ya kushawishi kuhusu 

suala lengwa akitumia vidokezo 

walivyovijadili 

 kuwasomea wenzake hotuba yake au 

kumsambazia kupitia mtandao ili 

waitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadili vipengele vya kuzingatia katika kuandika 

hotuba ya kushawishi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika hotuba ya kushawishi na kuisambaza kwa mtandao. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika hotuba ya kushawishi. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapokubaliana na maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

 Uraia: mwanafunzi anapoandika hotuba ya kushawishi kuhusu suala lengwa. 

 Masuala ya afya: mwanafunzi anapoandika hotuba kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia, yanashughulikia dhana uandishi wa kiuamilifu. 

 Home Science: masomo haya pia yanashughulikia magonjwa mbalimbali. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya hotuba ya 

kushawishi. 

Anaeleza maana ya 

hotuba ya kushawishi 

 kwa urahisi. 

Anaeleza maana ya 

hotuba ya 

kushawishi. 

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya hotuba ya kushawishi. 

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya hotuba ya kushawishi 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

uandishi wa hotuba 

ya kushawishi. 

Anajadili vipengele 

vya kuzingatia katika 

uandishi wa hotuba ya 

kushawishi kwa 

utendeti. 

Anajadili vipengele 

vya kuzingatia 

katika uandishi wa 

hotuba ya 

kushawishi. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya kuzingatia 

katika uandishi wa hotuba 

ya kushawishi. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya kuzingatia 

katika uandishi wa hotuba 

ya kushawishi kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kuandika 

hotuba ya kushawishi 

akizingatia vipengele 

vifaavyo. 

Anaandika hotuba ya 

kushawishi akizingatia 

vipengele vifaavyo 

kwa urahisi. 

Anaandika hotuba 

ya kushawishi 

akizingatia 

vipengele vifaavyo. 

Anaandika hotuba ya 

kushawishi akizingatia 

baadhi ya vipengele 

vifaavyo. 

Anaandika hotuba ya 

kushawishi bila kuzingatia 

vipengele vifaavyo. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

12.4 Sarufi  12.4.1 Aina 

za Sentensi 

 

  

Sentensi Tata 

 

   

(Vipindi 2)  

 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya sentensi 

tata ili kuitofautisha na aina 

nyingine za sentensi 

b) kutambua sentensi tata 

katika matini 

c) kuchambua maana 

mbalimbali za sentensi tata   

d) kujenga ujuzi wa 

kuchanganua maana 

mbalimbali katika sentensi 

tata ili kufasiri habari 

kikamilifu.  

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutoa maelezo ya sentensi tata kwa 

usahihi akiwa peke yake 

 kutambua sentensi tata kwenye orodha 

ya sentensi kwenye vitabu, chati au 

tarakilishi kwa kuzipigia mstari au 

kuzikolezea wino akiwa peke yake au 

katika kikundi 

 kutambua sentensi tata zinazojitokeza 

katika vifungu akiwa na wenzake katika 

kikundi 

 kutolea wenzake maana tofauti za 

sentensi tata alizozitambua 

 kutunga sentensi tata kwa kuzingatia 

masuala mtambuko mbalimbali 

likiwemo suala la magonjwa 

yanayotokana na mienendo ya maisha 

 kuwasilisha darasani sentensi tata 

alizotunga ili wenzake wazitolee maoni 

kwa heshima na upendo 

 kumtungia mzazi au mlezi wake sentensi 

tata zinazohusu shughuli katika 

mazingira ya nyumbani.  

Nini kinafanya 

sentensi kuwa 

tata?  
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi za kikundi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua sentensi tata. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi tata ipasavyo. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua sentensi tata katika kifungu. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtungia mzazi au mlezi wake sentensi tata zinazohusu shughuli katika mazingira ya 

nyumbani.  

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia aina za sentensi. 

 Home Science: masomo haya pia yanashughulikia magonjwa mbalimbali. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                      Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha 

Matarajio 
Kufikia 

Matarajio 
Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza maana 

ya sentensi tata. 

 Anaeleza maana ya 

sentensi tata kwa 

kina. 

Anaeleza maana 

ya sentensi tata. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya sentensi tata. 

Anaeleza kwa kiasi maana ya 

sentensi tata kwa kusaidiwa. 
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Kuweza kutambua 

sentensi tata katika 

matini. 

Anatambua sentensi 

tata katika matini 

kwa urahisi. 

Anatambua 

sentensi tata 

katika matini. 

Anatambua baadhi ya 

sentensi tata katika 

matini. 

Anatambua baadhi ya sentensi 

tata katika matini kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kuchambua 

maana mbalimbali za 

sentensi tata. 

Anachambua maana 

mbalimbali za 

sentensi tata kwa 

uketo. 

Anachambua 

maana 

mbalimbali za 

sentensi tata. 

Anachambua baadhi ya 

maana mbalimbali za 

sentensi tata. 

Anachambua baadhi ya maana 

mbalimbali za sentensi tata 

kwa kuelekezwa. 
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13.0 MSHIKAMANO WA KIJAMII 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Swali 

Dadisi 

13 .1 Kusikiliza 

na Kuzungumza 
13.1.1 Mawaidha 

  

  

        

 

(Vipindi 2) 

 

  

  

  

 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua washiriki katika 

mawaidha ya fasihi 

simulizi 

b) kuchambua sifa za 

washiriki katika mawaidha 

ya fasihi simulizi 

c) kutoa mawaidha kwa 

kuzingatia washiriki 

mbalimbali 

d) kufurahia kushiriki katika 

uchanganuzi wa wahusika 

katika tungo za fasihi 

simulizi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua washiriki (fanani, 

hadhira) katika mawaidha 

anayosikiliza akiwa peke yake au 

na wenzake 

 kuchambua sifa za washiriki katika 

mawaidha anayosikiliza kupitia 

vifaa vya kidijitali, mgeni 

mwalikwa au mwalimu akiwa na 

wenzake   

 kutunga mawaidha kuhusu suala 

lengwa na kuwawasilishia wenzake 

darasani  

 kusikiliza mawaidha atakayotolewa 

na mzazi au mlezi wake. 

Mawaidha 

hushirikisha 

kina nani?  

  

  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake katika kikundi kuhusu wahusika katika mawaidha. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia mawaidha. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapowatolea wenzake mawaidha.    

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochanganua washiriki katika mawaidha. 
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 Kujiamini: mwanafunzi anapowatolea wanafunzi mawaidha darasani kwa ukakamavu. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.  

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya kikundi. 

Masuala Mtambuko 

 Masuala ya kijamii: mwanafunzi anaposhiriki mawaidha kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English Language, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia tungo za fasihi simulizi. 

 Social Studies na Religious Education: masomo haya pia yanashughulikia mshikamano wa jamii mbalimbali.  

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 
Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

washiriki katika 

mawaidha ya fasihi 

simulizi. 

Anatambua washiriki 

katika mawaidha ya 

fasihi simulizi kwa 

wepesi. 

Anatambua washiriki 

katika mawaidha ya 

fasihi simulizi. 

Anatambua baadhi ya 

washiriki katika 

mawaidha ya fasihi 

simulizi. 

Anatambua baadhi ya 

washiriki katika 

mawaidha ya fasihi 

simulizi kwa kuelekezwa. 
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Kuweza kuchambua 

sifa za washiriki katika 

mawaidha ya fasihi 

simulizi. 

Anachambua sifa za 

washiriki katika 

mawaidha ya fasihi 

simulizi kwa uketo. 

Anachambua sifa za 

washiriki katika 

mawaidha ya fasihi 

simulizi. 

Anachambua baadhi ya 

sifa za washiriki katika 

mawaidha ya fasihi 

simulizi. 

Anachambua baadhi ya 

sifa za washiriki katika 

mawaidha ya fasihi 

simulizi kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutoa 

mawaidha kwa 

kuzingatia washiriki 

mbalimbali. 

Anatoa mawaidha 

kwa kuzingatia 

washiriki mbalimbali 

kwa wepesi. 

Anatoa mawaidha kwa 

kuzingatia washiriki 

mbalimbali. 

 

Anatoa kwa kiasi  

mawaidha kwa 

kuzingatia washiriki 

mbalimbali. 

Anatoa mawaidha bila 

kuzingatia washiriki 

mbalimbali. 

 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali 

Dadisi 

13.2 Kusoma 13.2.1 Kusoma 

kwa Kina 

 

Shairi  

   

 (Vipindi 2) 
 

 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua mbinu za 

lugha katika fasihi 

b) kuchanganua matumizi 

ya lugha katika mashairi 

c) kutumia mbinu 

mbalimbali za lugha 

katika mashairi 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua mbinu za lugha akiwa na 

wenzake katika kikundi 

 kujadili mbinu za lugha kwa mujibu wa 

mashairi aliyosoma akishirikiana na 

wenzake katika kikundi 

 kutunga shairi jepesi (lisilozidi beti tatu) 

kwa kuzingatia mbinu mbalimbali za 

lugha akishirikiana na wenzake katika 

kikundi na kuliwasilishia darasani 

Matumizi 

ya lugha 

katika shairi 

yana 

umuhimi 

gani kwa 

msomaji? 
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d) kuchangamkia matumizi 

ya lugha katika ushairi. 

 

 

 kuhakiki uwasilishaji wa wenzake 

kuhusu matumizi ya mbinu mbalimbali 

za lugha katika mashairi waliyotunga na 

kuwatolea maoni. 

 kufanya utafiti mtandaoni kuhusu 

matumizi ya lugha katika mashairi na 

kumweleza mzazi, mlezi au mwenzake. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kikundi kutambua mbinu za lugha kwenye mashairi aliyosoma. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga shairi jepesi. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapowasilishia wenzake shairi jepesi alilotunga akizingatia mbinu mbalimbali za lugha. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofanya utafiti maktabani na mtandaoni kuhusu matumizi ya mbinu za lugha katika 

mashairi. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili matumizi ya mbinu za lugha katika mashairi 

huku akithamini maoni yao. 

 Upendo: mwanafunzi anapohakiki uwasilishaji wa wenzake wa mashairi huku akiwakosoa kwa upendo na kuwahimiza. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojukumika kujiandaa ipasavyo ili kuwasilishia wenzake shairi alilotunga. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kutambua mbinu mbalimbali za lugha. 

Masuala Mtambuko 

Masuala ya kijamii: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake katika vikundi kuhusu suala lengwa. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina. 

 Social Studies na Religious Education: masomo haya pia yanashughulikia mshikamano wa jamii mbalimbali. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

mbinu za lugha katika 

fasihi. 

Anatambua mbinu za 

lugha katika fasihi kwa 

urahisi. 

Anatambua mbinu za 

lugha katika fasihi. 

Anatambua baadhi ya 

mbinu za lugha katika 

fasihi. 

Anatambua baadhi ya 

mbinu za lugha katika 

fasihi kwa kusaidiwa. 

Kuweza kuchanganua 

matumizi ya lugha 

katika mashairi. 

Anachanganua 

matumizi ya lugha 

katika mashairi kwa 

wepesi. 

Anachanganua 

matumizi ya lugha 

katika mashairi. 

 

Anachanganua baadhi 

ya matumizi ya lugha 

katika mashairi. 

Anachanganua baadhi ya 

matumizi ya lugha katika 

mashairi kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

mbinu mbalimbali za 

lugha katika mashairi. 

Anatumia mbinu 

mbalimbali za lugha 

katika mashairi kwa 

urahisi. 

Anatumia mbinu 

mbalimbali za lugha 

katika mashairi.  

 

Anatumia baadhi ya 

mbinu za lugha katika 

mashairi.  

Anatumia baadhi ya 

mbinu za lugha katika 

mashairi kwa 

kuelekezwa.  
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

13.3 

Kuandika 
13.3.1  Insha za 

Kubuni  

  

Maelezo  

  

(Vipindi 2) 
 

  

  

  

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

insha ya maelezo 

kuhusu hali 

b) kutambua vipengele 

vya insha ya maelezo 

kuhusu hali 

c) kuandika insha ya 

maelezo kuhusu hali 

akizingatia vipengele 

vyake 

d) kufurahia kutunga 

insha za maelezo 

kuhusu hali. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kujadili dhana ya insha ya maelezo 

kuhusu hali akiwa na mwenzake 

 kujadili vipengele vya insha ya maelezo 

kuhusu hali akiwa katika kikundi 

 kutambua vipengele vya insha ya 

maelezo kuhusu hali katika kielelezo cha 

insha akiwa na wenzake 

 kuandika insha ya maelezo inayohusu 

hali kutumia tarakilishi akizingatia 

vipengele vyake 

 kusomea au kumtumia mwenzake insha 

ya maelezo inayohusu hali kupitia 

mtandao ili kuitathmini 

 kumsomea mzazi au mlezi wake insha ya 

maelezo kuhusu hali aliyoandika ili atoe 

maoni. 

Je, ni mambo 

gani ya 

kuzingatia 

katika 

kuandika 

insha ya 

maelezo 

kuhusu hali? 

 

  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadiliana kuhusu insha ya maelezo kuhusu hali. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika insha ya maelezo na kumtumia mwenzake kwa 

mtandao. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo kuhusu hali. 
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Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

 Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo ya hali kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English Language, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha za 

maelezo. 

 Social Studies na Religious Education: masomo haya pia yanashughulikia mshikamano wa jamii mbalimbali. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 
Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 

maana ya insha ya 

maelezo kuhusu hali. 

Anaeleza maana ya insha 

ya maelezo kuhusu hali 

kwa utendeti. 

Anaeleza maana ya 

insha ya maelezo 

kuhusu hali. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya insha ya 

maelezo kuhusu hali. 

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya insha ya maelezo kuhusu 

hali kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 

vipengele vya insha 

ya maelezo kuhusu 

hali. 

Anatambua vipengele vya 

insha ya maelezo kuhusu 

hali kwa urahisi. 

 

Anatambua vipengele 

vya insha ya maelezo 

kuhusu hali. 

 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya insha 

ya maelezo kuhusu 

hali. 

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya insha ya 

maelezo kuhusu hali kwa 

kuelekezwa. 
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Kuweza kuandika 

insha ya maelezo 

kuhusu hali 

akizingatia 

vipengele vyake. 

Anaandika insha ya 

maelezo kuhusu hali 

akizingatia vipengele 

vyake kwa urahisi. 

 

Anaandika insha ya 

maelezo kuhusu hali 

akizingatia vipengele 

vyake. 

Anaandika insha ya 

maelezo kuhusu hali 

akizingatia baadhi ya 

vipengele vyake. 

 

Anaandika insha ya 

maelezo kuhusu hali 

akizingatia baadhi ya 

vipengele vyake kwa 

kusaidiwa. 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Swali Dadisi 

13.4 Sarufi 13.4.1 

Ukanushaji  

 

Hali za 

Masharti 

 

   

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua ukanushaji wa 

hali ya masharti -nge-, -

ngali, na -ki- katika matini 

b) kutumia ipasavyo hali ya 

ukanushaji wa hali ya 

masharti ya -nge, -ngali na 

-ki- katika matini 

c) kuchangamkia matumizi 

sahihi ya ukanushaji wa 

hali ya masharti ya -nge, -

ngali- na -ki- katika 

maisha ya kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua ukanushaji wa sentensi 

katika hali ya masharti ya -nge-, -

ngali- na -ki- katika matini 

mbalimbali (k.v. orodha ya sentensi, 

chati) akiwa peke yake au wenzake 

 kukanusha sentensi katika hali ya 

masharti ya -nge-, -ngali na -ki- 

katika kikundi 

 kutunga sentensi zinazoonyesha 

ukanushaji wa sentensi katika hali ya 

masharti ya -nge, -ngali- na -ki- 

akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika vikundi 

Ni nini 

kinachoonyesha 

kuwa sentensi iko 

katika hali ya 

masharti? 
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 kutumia ukanushaji wa masharti ya -

nge-, -ngali- na -ki kuandika kifungu 

kifupi kuhusu suala lengwa akiwa na 

wenzake katika kikundi 

 kumweleza mzazi, mlezi au mwezake 

namna ya kukanusha hali ya masharti 

ya -nge-, -ngali- na -ki- 

zinavyokanushwa. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu katika kazi za vikundi. 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu mada lengwa na kuwasambazia wenzake 

wazitolee maoni. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuonyesha ukanushaji wa hali ya masharti. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua ukanushaji wa hali ya masharti na kuutungia sentensi sahihi. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 

 Masuala ya mshikamano wa kijamii: wanapotunga sentensi kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine  

 English Language, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia ukanushaji.  
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 Social Studies na Religious Education: masomo haya pia yanashughulikia mshikamano wa jamii mbalimbali. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                    Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

ukanushaji wa hali ya 

masharti -nge, -ngali, 

na -ki- katika matini. 

Anatambua ukanushaji 

wa hali ya masharti -

nge, -ngali, na -ki- 

katika matini kwa 

wepesi. 

Anatambua ukanushaji 

wa hali ya masharti -

nge, -ngali, na -ki- 

katika matini. 

Anatambua ukanushaji 

wa hali ya masharti -

nge, -ngali, na -ki- 

katika baadhi ya matini 

kwa kiasi. 

Anatambua ukanushaji 

wa hali ya masharti -

nge, -ngali, na -ki- 

katika baadhi ya matini 

kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 

ipasavyo hali ya 

ukanushaji wa hali ya 

masharti ya -nge, -ngali 

na -ki- katika tungo. 

Anatumia ipasavyo hali 

ya ukanushaji wa hali 

ya masharti ya -nge, -

ngali na -ki- katika 

tungo kwa urahisi. 

Anatumia ipasavyo hali 

ya ukanushaji wa hali 

ya masharti ya -nge, -

ngali na -ki- katika 

tungo. 

Anatumia ipasavyo hali 

ya ukanushaji wa hali 

ya masharti ya -nge, -

ngali na -ki- baadhi ya 

katika tungo. 

Anatumia ipasavyo hali 

ya ukanushaji wa hali 

ya masharti ya -nge, -

ngali na -ki- katika 

baadhi ya tungo kwa 

kusaidiwa 
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14.0 MATUMIZI YA USHURU 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Swali Dadisi 

14.1  

Kusikiliza na 

Kuzungumza 

 

  

14.1.1 

Mawaidha 

 

       

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele vya 

lugha vinavyotumika 

katika mawaidha 

b) kujadili umuhimu wa 

vipengele vya lugha 

vinavyotumika katika 

mawaidha 

c) kujadili ishara zifaazo 

katika kutoa mawaidha 

d) kutoa mawaidha kwa 

kuzingatia vipengele 

mbalimbali vya lugha 

ya mawaidha na ishara 

zifaazo 

e) kuonea fahari utoaji wa 

mawaidha katika 

maisha ya kila siku. 

 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua vipengele vya lugha kwa 

kusikiliza mawaidha yakitolewa na 

mwalimu, mwanafunzi mwenzake, 

mgeni mwalikwa au katika vifaa vya 

kidijitali akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kujadili umuhimu wa vipengele vya 

lugha vilivyotumika katika 

mawaidha aliyosikiliza akiwa na 

wenzake 

 kujadili ishara zifaazo katika kutoa 

mawaidha akiwa katika kikundi 

 kutoa mawaidha kwa mwenzake 

yanayohusiana na matumizi ya 

ushuru akizingatia vipengele 

mbalimbali vya lugha 

 kusikiliza mawaidha yakitolewa na 

mzazi au mlezi wake na kutambua 

vipengele vya lugha katika 

mawaidha hayo 

Unazingatia nini 

unapotoa 

mawaidha? 
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 kusakura mtandaoni na kusikiliza 

mawaidha mbalimbali kisha atambue 

vipengele vya lugha katika 

mawaidha hayo kumweleza mzazi, 

mlezi au mwenzake vipengele vya 

lugha ya mawaidha. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kazi za kikundi na kujadiliana kuhusu vipengele vya lugha 

vilivyotumika katika mawaidha. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kiteknolojia katika kusikiliza mawaidha yakitolewa. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapomtolea mwenzake mawaidha. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kutambua vipengele vya lugha katika mawaidha. Pia anapotolea wenzake mawaidha. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kusikiliza mawaidha yakitolewa mtandaoni na 

kutambua vipengele vya lugha vilivyotumika. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.  

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

 Ujuzi wa matumizi ya fedha: mwanafunzi anapotoa mawaidha yanayohusiana na matumizi ya pesa. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia mawaidha kama tungo za fasihi 

simulizi. 

 Business Studies: somo hili pia linashughulikia ujuzi wa matumizi ya fedha. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                  Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

vipengele vya lugha 

vinavyotumika katika 

mawaidha. 

Anatambua vipengele 

vya lugha 

vinavyotumika katika 

mawaidha kwa urahisi. 

Anatambua 

vipengele vya lugha 

vinavyotumika katika 

mawaidha.  

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya lugha 

vinavyotumika katika 

mawaidha.  

Anatambua baadhi ya 

vipengele vya lugha 

vinavyotumika katika 

mawaidha kwa kuelekezwa.  

Kuweza kujadili 

umuhimu wa 

vipengele vya lugha 

vinavyotumika katika 

mawaidha. 

Anajadili umuhimu wa 

vipengele vya lugha 

vinavyotumika katika 

mawaidha kwa wepesi. 

Anajadili umuhimu 

wa vipengele vya 

lugha vinavyotumika 

katika      mawaidha. 

Anajadili umuhimu wa 

baadhi ya vipengele 

vya lugha 

vinavyotumika katika 

mawaidha. 

Anajadili umuhimu wa 

baadhi ya vipengele vya 

lugha vinavyotumika katika 

mawaidhai kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 

ishara zifaazo katika 

kutoa mawaidha. 

Anajadili ishara zifaazo 

katika kutoa mawaidha 

kwa uketo. 

Anajadili ishara 

zifaazo katika kutoa 

mawaidha. 

Anajadili baadhi ya 

ishara zifaazo katika 

kutoa mawaidha. 

Anajadili baadhi ya ishara 

zifaazo katika kutoa 

mawaidha kwa kusaidiwa. 
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Kuweza kutoa 

mawaidha kwa 

kuzingatia vipengele 

vya lugha ya 

mawaidha na ishara 

zifaazo. 

Anatoa mawaidha kwa 

kuzingatia vipengele 

vya lugha ya mawaidha 

na ishara zifaazo kwa 

utendeti. 

Anatoa mawaidha 

kwa kuzingatia 

vipengele vya lugha 

ya mawaidha na 

ishara zifaazo. 

Anatoa mawaidha kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya lugha ya 

mawaidha na ishara 

zifaazo. 

Anatoa mawaidha kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vya lugha ya 

mawaidha na ishara zifaazo 

kwa kuelekezwa. 

 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

14.2 Kusoma 

 

  

14.2.1  Kusoma 

kwa Ufahamu  

           

   

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kudondoa habari 

mahususi katika kifungu 

cha mjadala 

b) kueleza maana ya 

msamiati na vifungu 

kama vilivyotumiwa 

katika kifungu cha 

mjadala 

c) kuchanganua mitazamo 

katika kifungu cha 

mjadala 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutambua mandhari kwa mujibu wa 

kifungu cha mjadala alichosoma akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

 kusakura mtandaoni kifungu cha mjadala 

akisome na kudondoa habari mahususi 

katika kifungu hicho akiwa na wenzake  

 kujadili na wenzake maana ya msamiati 

na vifungu kama 

vilivyotumiwa katika kifungu cha 

mjadala   

Ni mambo 

gani 

hujidhihirish

a katika 

kifungu cha 

ufahamu? 
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d) kufurahia kusoma kwa 

ufahamu ili kukuza 

uelewa wa habari. 

 kuchanganua mtazamo katika kifungu 

cha mjadala akiwa na wenzake katika 

kikundi 

 kumweleza mzazi, mlezi au mwenzake 

jinsi ya kupata habari mahususi katika 

kifungu cha mjadala ili watoe maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu kifungu cha mjadala. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kiteknolojia kusakura mtandao kupata kifungu cha mjadala. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kudondoa habari katika kifungu. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma na kudondoa habari kutokana na kifungu cha mjadala. 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapodondoa habari katika kifungu. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi pamoja na wengine. 

Masuala Mtambuko 

Ujuzi wa matumizi ya fedha: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa ufahamu. 

 Business Studies: somo hili pia linashughulikia ujuzi wa matumizi ya fedha. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kudondoa 

habari mahususi katika 

kifungu cha mjadala. 

Anadondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha mjadala 

kwa urahisi. 

Anadondoa habari 

mahususi katika 

kifungu cha mjadala. 

Anadondoa baadhi ya 

habari mahususi katika 

kifungu cha mjadala. 

Anadondoa baadhi ya 

habari mahususi katika 

kifungu cha mjadala 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kueleza maana 

ya msamiati na vifungu 

kama vilivyotumiwa 

katika kifungu cha 

mjadala. 

 

Anaeleza kwa uketo 

maana ya msamiati na 

vifungu kama 

vilivyotumiwa katika 

kifungu cha mjadala. 

Anaeleza maana ya 

msamiati na vifungu 

kama vilivyotumiwa 

katika kifungu cha 

mjadala. 

Anaeleza maana ya 

baadhi ya msamiati na 

vifungu kama 

vilivyotumiwa katika 

kifungu cha mjadala. 

 

Anaeleza maana ya 

baadhi ya msamiati na 

vifungu kama 

vilivyotumiwa katika 

kifungu cha mjadala 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kuchanagnua 

mitazamo katika 

kifungu cha mjadala. 

Anachanganua 

mitazamo katika 

kifungu cha mjadala 

kwa wepesi. 

Anachanganua 

mitazamo katika 

kifungu cha mjadala. 

Anachanganua baadhi 

ya mitazamo katika 

kifungu cha mjadala. 

Anachanganua baadhi 

ya mitazamo katika 

kifungu cha mjadala 

kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Swali Dadisi 

14.3 Kuandika 14.3.1 Insha za 

Kiuamilifu   

  

Shajara  

  

 (Vipindi 2) 

 

 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza aina za shajara ili 

kuibanisha  

b) kueleza vipengele vya 

shajara  

c) kuandika aina za shajara 

akizingatia vipengele 

vyake 

d) kuonea fahari matumizi 

ya shajara katika maisha 

ya kila siku.  

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kutafiti maktabani au mtandaoni 

aina za shajara akiwa peke yake  

 kujadili na mwenzake aina za 

shajara alizozitafiti  

  kueleza vipengele vya shajara 

akiwa katika kikundi  

 kuandika aina za shajara akizingatia 

vipengele vyake  

 kuwasomea wenzake shajara 

aliyoandika ili waitolee maoni. 

Unazingatia 

nini 

unapoandika 

shajara? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili umuhimu wa shajara akiwa katika kikundi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura na kusoma mtandaoni mifano ya shajara. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu katika mijadala kundini. 

Maadili 

 Uaminifu: mwanafunzi anapoandika matukio ya kweli katika shajara. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu na kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini na kuheshimu maoni ya wenzake kundini. 
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Masuala Mtambuko 

 Masuala mtambuko mbalimbali kutokana na masuala yatakayoshughulikiwa na mwanafunzi katika shajara yake. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa shajara. 

 Business Studies: somo hili pia linashughulikia ujuzi wa matumizi ya pesa. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango  

Vigezo  
Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza aina 

za shajara. 

Anaeleza kwa wepesi 

aina za shajara. 

Anaeleza aina za 

shajara. 

Anaeleza kwa kiasi 

aina za shajara. 

Anaeleza kwa kiasi aina za 

shajara kwa kusaidiwa. 

 Kuweza kueleza 

vipengele vya shajara.  

Anaeleza vipengele vya 

shajara kwa utendeti. 

Anaeleza vipengele 

vya shajara. 

Anaeleza baadhi ya 

vipengele vya shajara. 

Anaeleza baadhi ya 

vipengele vya shajara kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kuandika aina 

za shajara akizingatia 

vipengele vyake. 

Anaandika aina za 

shajara akizingatia 

vipengele vyake kwa 

urahisi. 

Anaandika aina za 

shajara akizingatia 

vipengele vyake. 

Anaandika aina za 

shajara akizingatia 

baadhi ya vipengele 

vyake. 

Anaandika aina za shajara 

akizingatia baadhi ya 

vipengele vyake kwa 

kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

14.4 Sarufi 

 

  

14.4.1  Udogo 

na Ukubwa  

 

 

 

      

(Vipindi 2)   

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua hali ya 

udogo na ukubwa 

katika nomino  

b) kutumia ipasavyo 

nomino katika hali ya 

udogo na ukubwa 

katika matini 

c) kuchangamkia 

kutumia kwa ufasaha 

nomino katika hali ya 

udogo na ukubwa ili 

kufanikisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi aweze: 

 kuchopoa nomino katika hali ya udogo na 

ukubwa kwenye chati, kadi maneno, kapu 

maneno au   tarakilishi akiwa na mwenzake 

 kutambua viambishi vya udogo na ukubwa 

katika maneno akiwa peke yake au katika 

kikundi  

 kuandika majina ya vifaa vya darasani 

katika udogo na ukubwa akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika makundi  

 kuambatanisha nomino za hali ya wastani na 

za hali ya udogo na ukubwa kwa usahihi 

kwenye chati za maneno akiwa peke yake 

au katika kikundi 

 kujaza nafasi katika sentensi kwa kutumia 

nomino katika hali udogo au ukubwa 

 kutunga sentensi akitumia nomino katika 

hali ya udogo na ukubwa kwa kuzingatia 

masuala mtambuko mbalimbali likiwemo 

suala la matumizi ya ushuru akiwa na 

wenzake katika vikundi 

 kumtajia mzazi au mlezi wake majina ya 

vifaa vya nyumbani katika udogo na 

ukubwa katika, mazingira ya nyumbani. 

Ni maneno gani 

unayoyajua 

yaliyo katika hali 

ya ukubwa? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kazi za kikundi. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kiteknolojia kutambua nomino katika hali ya udogo na ukubwa.  

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino katika hali ya udogo na ukubwa. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino katika hali ya udogo na ukubwa na kuzitungia sentensi. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake nomino katika hali ya udogo na udogo katika mazingira 

ya nyumbani.  

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 

 Ujuzi wa matumizi ya fedha: mwanafunzi anapoandika sentensi kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino katika hali ya 

udogo na ukubwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia udogo na ukubwa wa nomino. 

 Business Studies: somo hili pia linashughulikia ujuzi wa matumizi ya pesa. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 

hali ya udogo na 

ukubwa katika 

nomino.  

Anatambua hali ya 

udogo na ukubwa 

katika nomino kwa 

wepesi.  

Anatambua hali ya 

udogo na ukubwa katika 

nomino.  

Anatambua hali ya udogo 

na ukubwa katika baadhi 

ya nomino.  

Anatambua hali ya 

udogo na ukubwa katika 

baadhi ya nomino kwa 

kusaidiwa.  

Kuweza kutumia 

ipasavyo nomino 

katika hali ya 

udogo na ukubwa 

katika matini. 

Anatumia ipasavyo 

nomino katika hali ya 

udogo na ukubwa 

katika matini kwa 

urahisi.  

Anatumia ipasavyo 

nomino katika hali ya 

udogo na ukubwa katika 

matini.  

Anatumia ipasavyo 

baadhi ya nomino katika 

hali ya udogo na ukubwa 

katika matini.  

Anatumia ipasavyo 

baadhi ya nomino katika 

hali ya udogo na ukubwa 

katika matini kwa 

kusaidiwa. 
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15.0 MAADILI YA KITAIFA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Maswali  Dadisi 

15.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

15.1.1 

Kusikiliza kwa 

Kutathmini 

 

   

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kueleza maana ya 

kusikiliza kwa 

kutathmini 

b) kujadili vipengele vya 

kuzingatia katika 

kutathmini 

mazungumzo 

c)  kusikiliza 

mazungumzo na 

kuyatathmini kwa 

kuzingatia vipengele 

vifaavyo 

d)  kuchangamkia 

kutathmini 

mazungumzo ili 

kuimarisha 

mawasiliano. 

 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kueleza maana ya kusikiliza kwa 

kutathmini akishirikiana na 

mwenzake 

 kujadili vipengele vya kuzingatia 

katika kutathmini mazungumzo 

kutoka kwenye mazungumzo 

mafupi, akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kusikiliza mazungumzo kuhusu 

suala lengwa kutoka kwa 

mwalimu, mgeni mwalikwa au 

kwenye vifaa vya kidijitali na 

kuyatathmini kwa kuzingatia 

vipengele mbalimbali akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika 

kikundi 

 kushiriki na mzazi au mlezi wake 

katika mazungumzo kuhusu suala 

lengwa na kutoa maoni kuhusu 

suala linalozungumziwa. 

1. Kusikiliza kwa 

kutathmini 

mazungumzo 

kuna umuhimu 

gani?  

2. Unazingatia nini 

katika 

kutathmini 

ufaafu wa 

mazungumzo?  
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika kujadili kuhusu vipengele vya kuzingatia katika 

kusikiliza kwa kutathmini. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia mazungumzo kuhusu suala lengwa na kutathmini. 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotathmini yaliyozungumziwa na kutoa uamuzi kuhusu vipengele 

ambavyo vimetumiwa. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapofanikiwa kutoa mtazamo wake kuhusu suala linalozungumziwa katika mazungumzo 

aliyoyasikiliza. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo kuhusu suala lengwa na mzazi au mlezi wake na kujifunza zaidi 

vipengele vya kusikiliza kwa kutathmini. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapoyathamini maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

 Maadili ya kitaifa: mwanafunzi anaposhirikiana wenzake katika mazungumzo kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia aina za usikilizaji. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 
Kufikia Matarajio Kukaribia 

Matarajio 
Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza maana 

ya kusikiliza kwa 

kutathmini. 

Anaeleza kwa wepesi 

maana ya kusikiliza 

kwa kutathmini. 

Anaeleza maana ya 

kusikiliza kwa 

kutathmini. 

Anaeleza kwa kiasi 

maana ya kusikiliza 

kwa kutathmini. 

Anaeleza kwa kiasi maana 

ya kusikiliza kwa 

kutathmini kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 

vipengele vya kuzingatia 

katika kutathmini 

mazungumzo. 

 

Anajadili vipengele 

vya kuzingatia katika 

kutathmini 

mazungumzo kwa 

kina. 

Anajadili vipengele 

vya kuzingatia 

katika kutathmini 

mazungumzo. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kutathmini 

mazungumzo. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya kuzingatia 

katika kutathmini 

mazungumzo kwa 

kuelekezwa. 

Kuweza kusikiliza 

mazungumzo na 

kuyatathmini kwa 

kuzingatia vipengele 

vifaavyo. 

Anasikiliza 

mazungumzo na 

kuyatathmini kwa 

kuzingatia vipengele 

vifaavyo na kwa 

wepesi. 

Anasikiliza 

mazungumzo na 

kuyatathmini kwa 

kuzingatia vipengele 

vifaavyo. 

Anasikiliza 

mazungumzo na 

kuyatathmini kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vifaavyo. 

Anasikiliza mazungumzo 

na kuyatathmini kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vifaavyo kwa 

kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

15.2 Kusoma 

 

  

15.2.1 

Ufupisho 

 

   

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kujadili vipengele vya 

kuzingatia katika 

ufupisho wa habari katika 

matini 

b) kuandika ufupisho wa 

habari kwa kuzingatia 

vipengele vifaavyo 

c) kufurahia kufupisha 

habari kwa usahihi katika 

miktadha mbalimbali. 

Mwanafunzi aelekezwe: 

 kujadili vipengele vya ufupisho wa habari 

katika matini (kuzingatia maelekezo ya 

ufupisho, kueleza habari upya kwa maneno 

yake mwenyewe, kudondosha mifano na 

maelezo ya ziada, mpangilio wenye 

muwala) akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika kikundi 

 kuandika ufupisho wa habari kwa 

kuzingatia vipengele vifaavyo na 

kuwasomea wenzake ili watoe maoni yao  

 kusoma matini mbalimbali zikiwemo za 

mtandaoni na kufupisha habari kwa usahihi 

akiwa peke yake au na wenzake katika 

kikundi 

 kumsomea mzazi, mlezi au mwenzake 

habari aliyoifupisha kutoka katika matini 

aliyoisoma ili aitolee maoni. 

Unazingatia 

nini ili 

kuandika 

ufupisho 

ufaao? 

 

  

  

  

  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu vipengele vya kuzingatia katika ufupisho wa 

habari. 

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusoma makala. 
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 Kujiamini: mwanafunzi anapoeleza kwa kifupi makala aliyosoma. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma makala kutoka mtandaoni na  kuyafupisha ipasavyo. 

Masuala Mtambuko 

Maadili ya kitaifa: mwanafunzi anaposoma na kufupisha habari katika matini kuhusu suala lengwa. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya ufupisho. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                 Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha 

Matarajio 
Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kujadili 

vipengele vya kuzingatia 

katika ufupisho wa 

habari katika matini. 

 

Anajadili vipengele 

vya kuzingatia katika 

ufupisho wa habari 

katika matini kwa 

uketo. 

Anajadili vipengele 

vya kuzingatia katika 

ufupisho wa habari 

katika matini. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

ufupisho wa habari 

katika matini. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya kuzingatia 

katika ufupisho wa habari 

katika matini kwa 

kuelekezwa. 
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Kuweza kuandika 

ufupisho wa habari kwa 

kuzingatia vipengele 

vifaavyo. 

Anaandika ufupisho 

wa habari kwa 

kuzingatia vipengele 

vifaavyo kwa wepesi. 

Anaandika ufupisho 

wa habari kwa 

kuzingatia vipengele 

vifaavyo. 

Anaandika ufupisho 

wa habari kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vifaavyo. 

Anaandika ufupisho wa 

habari kwa kuzingatia 

baadhi ya vipengele 

vifaavyo kwa kusaidiwa. 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 

Ujifunzaji  
Maswali Dadisi 

15.3 Kuandika 15.3.1  Kujibu 

Baruapepe 

 

   

(Vipindi 2) 

 

  

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kujadili vipengele vya 

kuzingatia katika 

kujibu baruapepe 

b) kujibu baruapepe kwa 

kuzingatia vipengele 

vifaavyo 

c) kujenga mazoea ya 

kujibu baruapepe 

ipasavyo. 

Mwanafunzi aweze: 

 kujadili na wenzake vipengele vya 

kuzingatia katika kujibu baruapepe  

 kutambua na kutumia lugha 

inayofaa kwa uandishi wa barua ya 

kujibu baruapepe kwa kujadili 

katika vikundi 

 kujadili na wenzake katika kikundi 

vidokezo vya kutumia katika 

kujibu baruapepe  

 kuandika barua baruapepe kuhusu 

suala lengwa kwenye tarakilishi na 

kuwasambazia wenzake kupitia 

mtandao 

1. Je, ni mambo 

gani ya 

kuzingatia 

unapoandika 

baruapepe? 

2. Je, ni mambo 

gani ya 

kuzingatia 

katika kujibu 

baruapepe? 
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 kumweleza mzazi, mlezi au 

mwenzake namna ya kujibu 

baruapepe ili watoe maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu vipengele vya kuzingatia katika kujibu 

baruapepe.  

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika baruapepe na kuisambazia wenzake. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika baruapepe ipasavyo. 

 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomwelezea mzazi au mlezi wake namna ya kujibu baruapepe.  

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapoyathamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 

Maadili ya kitaifa: mwanafunzi anapoandika baruapepe kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kujibu baruapepe. 

 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kujadili 

vipengele vya kuzingatia 

katika kujibu baruapepe. 

 

Anajadili vipengele 

vya kuzingatia katika 

kujibu baruapepe kwa 

uketo. 

Anajadili vipengele 

vya kuzingatia katika 

kujibu baruapepe. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya 

kuzingatia katika 

kujibu baruapepe. 

Anajadili baadhi ya 

vipengele vya kuzingatia 

katika kujibu baruapepe 

kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujibu 

baruapepe kwa 

kuzingatia vipengele 

vifaavyo. 

 

Anajibu baruapepe 

kwa kuzingatia 

vipengele vifaavyo 

kwa wepesi. 

Anajibu baruapepe 

kwa kuzingatia 

vipengele vifaavyo. 

Anajibu baruapepe 

kwa kuzingatia baadhi 

ya vipengele vifaavyo. 

Anajibu baruapepe kwa 

kuzingatia baadhi ya 

vipengele vifaavyo kwa 

kuelekezwa. 

 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

15.4 Sarufi  

  
15.4.1 Usemi 

Halisi na Usemi 

wa Taarifa 

  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kujadili kanuni za 

kubadilisha usemi halisi 

kuwa usemi wa taarifa  

Mwanafunzi aweze: 

 kujadiliana na wenzake kanuni za 

kubadilisha usemi halisi kuwa usemi 

wa taarifa  

 kushiriki kugeuza sentensi zilizo 

katika usemi halisi ziwe katika usemi 

1. Usemi halisi 

unatofautiana

je na usemi 

wa taarifa? 

2. Unazingatia 

nini 
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b) kutumia ipasavyo usemi 

halisi na usemi wa taarifa 

katika matini 

c) kuchangamkia matumizi 

ya usemi halisi na usemi 

wa taarifa katika 

mawasiliano ya kila siku. 

wa taarifa akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kushiriki kugeuza sentensi zilizo 

katika usemi wa taarifa ziwe katika 

usemi halisi akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

 kushiriki katika mchezo wa kuchopoa 

kadi katika vikundi. Kikundi kimoja 

kichopoe kadi ya sentensi sahili katika 

usemi halisi na kikundi kingine 

kichopoe sentensi hiyo katika usemi 

wa taarifa 

 kutunga sentensi sahili katika usemi 

halisi na usemi wa taarifa daftarini 

mwake kwa kuzingatia masuala 

mtambuko mbalimbali likiwemo suala 

maadili ya kitaifa 

 kumsomea mzazi, mlezi au mwenzake 

sentensi sahili alizotunga za usemi 

halisi na usemi wa taarifa ili kuzitolea 

maoni. 

unapoandika 

usemi halisi? 

3. Unazingatia 

nini 

unapoandika 

usemi wa 

taarifa? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi na kujadili kuhusu usemi halisi na usemi 

wa taarifa. 

 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahili za usemi halisi na usemi wa taarifa. 

 Kujiamini: mwanafunzi anapomsomea mwenzake sentensi sahili alizotunga za usemi halisi na usemi wa taarifa. 

Maadili 

 Heshima: mwanafunzi anapotathmini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 

 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko 

Maadili ya kitaifa: mwanafunzi anapotumia usemi halisi na usemi wa taarifa kuhusu suala lengwa. 

Masuala mtambuko mbalimbali kulingana na sentensi zilizotungwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia usemi halisi na usemi wa taarifa. 

 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  

Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kujadili kanuni 

za kubadilisha usemi 

halisi kuwa usemi wa 

taarifa.  

Anajadili kanuni za 

kubadilisha usemi halisi 

kuwa usemi wa taarifa  

kwa uketo. 

Anajadili kanuni za 

kubadilisha usemi 

halisi kuwa usemi wa 

taarifa.  

Anajadili baadhi ya 

kanuni za kubadilisha 

usemi halisi kuwa 

usemi wa taarifa. 

Anajadili baadhi ya 

kanuni za kubadilisha 

usemi halisi kuwa usemi 

wa taarifa kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 

ipasavyo usemi halisi 

na usemi wa taarifa 

katika matini. 

Anatumia usemi halisi 

na usemi wa taarifa 

ipasavyo katika matini 

kwa wepesi. 

Anatumia usemi 

halisi na usemi wa 

taarifa ipasavyo 

katika matini. 

Anatumia usemi halisi 

na usemi wa taarifa 

ipasavyo katika baadhi 

ya matini. 

Anatumia  usemi halisi na 

usemi wa taarifa katika 

baadhi ya matini kwa 

kuelekezwa. 
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KAZI MRADI YA SHUGHULI ZA HUDUMA ZA KIJAMII ZINAZOCHANGIA UJIFUNZAJI    

Utangulizi 

Katika Gredi ya 9, wanafunzi watashiriki katika mradi wa kikundi wa Shughuli ya Huduma ya Kijamii Inayochangia Ujifunzaji 

utakaolenga masuala makuu watakayopewa. Watahitajika kutambua tatizo la kijamii kwa njia ya utafiti, watafute njia ya kupata 

suluhisho na kuwa na mikakati ya kutatua matatizo hayo. Maandalizi yatafanywa katika vikundi mwafaka. Wanafunzi watajenga 

ufahamu, ujuzi na mtazamo kuhusu Shughuli ya Huduma ya Kijamii Inayochangia Ujifunzaji waliopata wakati wa kujifunza somo 

la Stadi za Maisha miongoni mwa masomo mengine.   

 

Stadi Zitakazoshughulikiwa kuhusu Shughuli ya Huduma ya Kijamii Inayochangia Ujifunzaji.    

i) Uongozi: mwanafunzi atakuza ujuzi wa uongozi bora atakapokuwa akitekeleza majukumu mbalimbali katika mradi. 

ii) Ujuzi wa kifedha: mwanafunzi atazingatia vile ambavyo atafanya mradi pamoja na kutafuta na kutumia rasilmali vizuri 

na ifaavyo. Wanaweza kuchunguza njia ambazo wanaweza kutumia kuzalisha fedha kupitia Shughuli ya Kijamii 

Inayochangia Ujifunzaji kwa kutumia mbinu bunifu. Hata hivyo wanaweza kutambua dhana ya kibiashara, nafasi ya 

kibiashara na pia rasilimali ili kutimiza mahitaji ya jamii.  

iii) Ujasiriamali: mwanafunzi atazingatia njia za kupata mapato kupitia uvumbuzi wa mradi wa Shughuli ya Huduma ya 

Kijamii Inayochangia Ujifunzaji. 

iv) Utafiti: mwanafunzi atabuni mbinu za kuuliza maswali na uwezo wa kukusanya na kurekodi deta kutoka vyanzo 

mbalimbali, kuchambua taarifa na kuwasilisha matokeo yake. Utafiti utamsaidia mwanafunzi kutambua rasilmali na 

mahitaji ya kijamii na chanzo cha mahitaji haya. Kisha baadaye wanafunzi wataandika ripoti ya mradi waliokamilisha.  

v) Mawasiliano na Ushirikiano: wanafunzi watakuza stadi hizi wanapoulizana kuhusu matatizo ya kijamii, watafiti na 

waulizane kuhusu majibu na washirikiane na wanajamii kuhusu mchakato wa kuyatekeleza.  

vi) Uraia: mwanafunzi atajihusisha na shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji, kwa kuchangamkia wajibu wao, haki 

na manufaa kama mwananchi, kwa kuwapatia hali ya kuwa mwenyeji na hali ya kushikamanishwa na taifa.   Pia 

watawezeshwa, kushirikishwa na kuchukua nafasi ya kujenga jamii yenye mshikamano, amani na jamii inayotambua 
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uwezo wa kila mmoja. Ataweza kuchunguza nafasi za kujihusisha kama raia katika ngazi za kijamii, kitaifa na kimataifa, 

kutumia ujuzi kwa ajili ya ushiriki wa kiraia na kuchukua hatua ili kukuza manufaa ya wote. 

vii) Stadi za maisha: wanafunzi watajenga stadi za maisha katika shughuli za kufanya maamuzi, kufanya mambo kwa hali 

ya kutulia, mawasiliano fanikifu, utatuzi wa matatizo na jinsi ya kudhibiti shinikizo. 

viii) Maendeleo ya kijamii: wanafunzi wataweza kuhamasishwa kuhusu mapengo au mahitaji ya kijamii na kuwezeshwa 

kuchukua majukumu kupitia njia zao  kwa kujenga jamii yenye nguvu na iliyo na uwezo kufanya mambo mengi.  

 

 

Masuala mtambuko 

yaliyopendekezwa 

 

Shughuli maalumu za 

ujifunzaji zilizopendekezwa 
Shughuli za ujifunzaji zilizopendekezwa  Maswali Dadisi 

 Uharibifu wa 

mazingira 

 Magonjwa ya mitindo 

ya maisha 

 Magonjwa ya 

kuambukizwa na 

yasiyoambukizwa.  

 Umasikini  

 Migogoro katika 

jamii 

 Masuala ya usalama 

wa chakula  

 Uchokozi wa kijamii  

 

 

Kufikia mwisho wa kazi 

mradi ya shughuli za kijamii 

zinazofanikisha ujifunzaji, 

mwanafunzi aweze: 

a) Kutambua tatizo katika 

jamii kupitia utafiti, 

b) Kuandaa suluhisho la 

tatizo lililotambulikana,  

c) Kupamga kutatua tatizo 

lililotambuliwa katika 

jamii, 

d) Kutekeleza mpango 

wakutatua tatizo, 

Mwanafunzi anaelekezwa: 

 kushiriki chemshabongo katika kikundi 

kuhusu masuala mtambuko katika jamii na 

yanayohitaji kushughulikiwa, 

 kuchague masuala mtambuko yanayohitaji 

kushughulikiwa kwa dharura na kueleza ni 

kwa nini katika kikundi,  

 kufanya utafiti akitumia vifaa vya kidijitali 

vilivyoandikwa au vya kiutangamano akiwa 

na wanajamii au wageni waalikwa 

kutambua tatizo la kijamii na 

walishughulikie katika vikundi,  

 kujadiliana katika vikundi kuhusu mbinu za 

kutatua masualaa yaliyotambulikana   

1. Mtu anaweza 

kutambua 

mahitaji ya 

kijamii? 

2. Kwa nini ni 

muhimu 

kujiandaa 

vya kutosha 

kabla ya 

kutekeleza 

kazi mradi 

yoyote?  
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Kumbuka: 

Masuala mtambuko 

yaliyopendekezwa ni 

mfano tu: mwalimu 

anaweza kumruhusu 

mwanafunzi kutoa 

mifano ya masuala 

mtambuko kulingana na 

muktadha na uhalisia 

wao.  

 

 

e) Kuripoti na kutafakari 

kuhusu kazi mradi 

iliyokamilika, 

f) Kufurahia kuwa mmoja 

wa jamii.   

 kupendekeza katika vikundi kuhusu njia 

mwafaka za kutatua matatizo 

yaliyotambulikana  

 kujadili njia na vifaa vinavyoweza 

kutumiwa kukusanya deta kuhusu tatizo 

husika (hojaji, mahojiano n.k)  

 kutengeneza vifaa vya kukusanya deta  

 kutambua nyenzo zinazohitajika katika 

shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji 

(za kijamii, za kimsingi, na za kifedha) 

 kujadiliana kuhusu ni lini kazi mradi itaanza 

na wakati wa kumaliza  

 kuandaa ratiba ya utekelezaji wa kazi mradi 

yote  

 kuwapa majukumu wote wanaoshiriki  

 kutafakari jinsi ambavyo kazi mradi 

ilivyosaidia ujifunzaji.  

Vipengele muhimu vya Shughuli ya Kijamii Inayochangia Ujifunzaji: 

a) Kutambua tatizo katika jamii kupitia utafiti 

b) Kupanga suluhisho kwa tatizo lililobainishwa 

c) Kupanga jinsi ya kutekeleza njia ya kusuluhisha 

d) Kutekeleza mpango wa kutatua tatizo 

e) Hitimisha, tafakari na kutoa ripoti kuhusu kazi mradi.  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

 Mawasiliano na Ushirikiano: wanafunzi wanapofanya maandalizi katika vikundi na kufanya mijadala kuhusu njia bora za 

kufanikisha kazi mradi.  
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 Kujiamini: mwanafunzi anapokuza stadi za kujitambua na uongozi wanapotekeleza kazi mradi. 

 Ubunifu: mwanafunzi ataibua njia za kiubunifu za kutatua matatizo yaliyobainika katika jamii.  

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: wanafunzi watadhihirisha udhibiti katika kutambua mahitaji ya kijamii kutafuta mbinu 

mbalimbali za kutumia kusuluhisha na kuandaa njia mbalimbali za kutatua matatizo.  

 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia teknolojia wanapofanya utafiti kushughulikia matatizo ya kijamii.  

 Hamu ya Ujifunzaji: mwanafunzi anajifunza maarifa na stadi mpya wanapotambua matatizo ya kijamii yanayopaswa 

kushughulikiwa na pia kujiandaa jinsi ya kutekeleza kazi mradi.  

 Uraia: unakuzwa wakati mwanafunzi anapochagua masuala mtambuko yanayohitaji kushughulikiwa kwa dharura.  

Masuala Mtambuko 

 Mshikamano wa Kijamii: mwanafunzi anaposhiriki kujadili njia zinazoweza kutumiwa kutambua masuala hayo. 

 Uwazaji Kina: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu njia za kutatua matatizo yaliyotambulikana.   

Maadili 

 Uadilifu: mwanafunzi anapofanya utafiti akitumia vifaa vya kidijitali na kuzingatia maadili ya kiakademia kutambua 

matatizo katika jamii.  

 Heshima: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake na kutambua maoni ya wenzake kuhusu utatuzi wa matatizo ya kijamii.  

 

 Viwango na vigezo vya kutathmini 

                Viwango 

Vigezo 
Anazidi Matarajio Anafikia Matarajio Anakaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua tatizo 

katika jamii kupitia 

utafiti. 

Anatambua kwa undani 

tatizo katika jamii 

kupitia utafiti. 

 

Anatambua tatizo 

katika jamii kupitia 

utafiti. 

Anajaribu kutambua 

tatizo katika jamii 

kupitia utafiti. 

Anajaribu kutambua 

tatizo katika jamii kupitia 

utafiti kwa kusaidiwa. 



 

176 

 

Kuandaa suluhisho 

la tatizo 

lililotambulikana.  

Anaandaa kwa makini 

suluhisho la tatizo 

lililotambulikana. 

 

Anaandaa suluhisho la 

tatizo lililotambulikana.  

Anajaribu kuandaa 

suluhisho la tatizo 

lililotambulikana. 

 

Anajaribu kuandaa 

suluhisho la tatizo 

lililotambulikana kwa 

kusaidiwa. 

Kupanga kutatua 

tatizo 

lililotambuliwa 

katika jamii. 

Anapanga kutatua tatizo 

lililotambuliwa katika 

jamii kwa makini. 

 

Anapamga kutatua 

tatizo lililotambuliwa 

katika jamii. 

Anajaribu kupamga 

kutatua tatizo 

lililotambuliwa katika 

jamii. 

Anajaribu kupamga 

kutatua tatizo 

lililotambuliwa katika 

jamii kwa kusaidiwa. 

Kutekeleza mpango 

wakutatua tatizo. 

Anatekeleza mpango wa 

kutatua tatizo, kwa 

undani. 

Anatekeleza mpango 

wa kutatua tatizo. 

Anajaribu kutekeleza 

mpango wa kutatua 

tatizo. 

Anajaribu kutekeleza 

mpango wa kutatua tatizo 

kwa kusaidiwa. 

Kuripoti na 

kutafakari kuhusu 

kazi mradi 

iliyokamilika, 

Anaripoti na kutafakari 

kuhusu kazi mradi 

iliyokamilika kwa 

undani. 

Anaripoti na kutafakari 

kuhusu kazi mradi 

iliyokamilika. 

Anaripoti na kutafakari 

kuhusu sehemu ya kazi 

mradi iliyokamilika. 

 

Anaripoti kuhusu sehemu 

ya kazi mradi 

iliyokamilika kwa 

kusaidiwa. 
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MUHTASARI WA MBINU ZA KUTATHMINI, NYENZO ZA KUFUNDISHIA NA MAPENDEKEZO YA SHUGHULI 

NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI 

Mada Mapendekezo ya Mbinu za 

Kutathmini  
Mapendekezo ya Nyenzo za 

Kufundishia  
Mapendekezo ya Shughuli 

Nyingine Zilizoratibiwa za 

Ujifunzaji  

Kusikiliza ba 

Kuzungumza  

a) Kumakinikia jinsi mwanafunzi 

anavyotumia lugha katika 

mawasiliano 

b) Kujibu maswali  

c) Maigizo   

d) Kutambua k.m. kwenye orodha  

e) Kuambatanisha maneno na majibu 

f) Mijadala  

g) Mazungumzo  

h) Matumizi ya ishara za mwili k.v 

ishara za uso, za mikono na mabega 

kuimarisha masimulizi yake 

i) Wanafunzi kufanyiana tathmini 

 Chati  

 Michoro na picha 

 Mgeni mwalikwa  

 Vifaa vya kidijitali (k.v. 

tarakilishi/vipakatalishi, 

kinasasauti, rununu, 

projekta, video)  

 Mti maneno 

 Kapu maneno 

 Vitabu mbalimbali 

1. Kazi ya vikundi  

2. Vyama vya ushirika shuleni  

3. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali  

4. Ziara za nyanjani 

5. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 

kidijitali 

Kusoma a) Kutunga sentensi k.m. kwa kutumia 

msamiati lengwa  

b) Kujibu maswali k.m. katika 

ufahamu  

c) Kutoa muhtasari wa ufahamu au 

matini yaliyosomwa  

 Tarakilishi/vipakatalishi  

 Kinasasauti 

 Rununu  

 Projekta  

 Tarakilishi/vipakatalishi  

 Kinasasauti 

6. Kazi ya vikundi  

7. Vyama vya ushirika shuleni  

8. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali  

9. Ziara za nyanjani 
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d) Kusoma kwa sauti  

e) Wanafunzi kufanyiana tathmini 

f) Potifolio 

g) Shajara 

 Rununu   

 Kamusi mbalimbali 

10. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 

kidijitali 

Kuandika a) Kuandika tungo mbalimbali  

b) Wanafunzi kufanyiana tathmini 

c) Potifolio 

d) Shajara 

e) Mijadala kuhusu vidokezo vya insha 

 

 Kielelezo cha insha ya   

masimulizi  

 Kielelezo cha insha ya 

maelezo  

 Kielelezo cha insha ya 

wasifu  

 Nakala ya barua ya 

kirafiki  

 Nakala ya barua rasmi 

1. Kazi ya vikundi  

2. Vyama vya ushirika shuleni  

3. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali  

4. Ziara za nyanjani  

5. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 

kidijitali 

Sarufi a) Kutambua k.m. kwenye orodha  

b) Kuambatanisha maneno lengwa  

c) Kujaza mapengo  

d) Kutunga sentensi 

e) Kazi mradi  

 

 

 

 

 Tarakilishi/vipakatalishi  

 Kinasasauti 

 Rununu  

 Projekta  

 Kapu maneno  

 Mti maneno  

 Kadi maneno  

 Picha za vitu mbalimbali  

 Michoro  

 Chati  

 Mabango 

1. Kazi ya vikundi  

2. Vyama vya ushirika shuleni  

3. Ziara za nyanjan 

4. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 

kidijitali 
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 Sanamu  

 Nyenzo halisi  

 


