COMPETENCE BASED ASSESSMENT

MONITORING LEARNERS PROGRESS

JINA: __________________________________________________.

SHULE: ________________________________________________.
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NAMBA YA MTIHANI: _______________TAREHE: ___________.

KISWAHILI 
JIBU MASWALI YOTE KWENYE KIJIKARATASI ULICHOPEWA NA MWALIMU
1. Soma mazungumzo yafuatayo kisha ujibu maswall 1-5.
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Maria: Shikamoo dada? Kuna kimya kingi humu jikoni. Unaedeleza nini?

Rehema: Marahaba. Unaendeleaje, Unaamka mapema kwani unaenda wapi? Maria: Sina pa kwenda, ila nimefikiria niko peke yangu kwenye nyumba. Kila kitu kimetulia. Kwani unafanya nini jikoni? Ciro: Nimeamua nioshe vyombo na nisafishe nyumba yote. Ni vizuri siku kama hii ambayo hatuendi shule tusaidie wazazi hasa mama katika kazi za nyumba. Maria: Mama ameenda wapi? Ama ameenda sherehe za kuadhimisha miaka sitini tangu tujinyakulie uhuru kutoka kwa wakoloni) Mimi nifanye nini sasa hapa nyumbani? Ciro: Mama amendea sokoni kununua nyanya na vitungu ili auze apate hela. Pika chai basi. Ni vizuri tushirikiane basi ndio tumalize kazi haraka na mapema. Maria: Akichukuwa sufuria na kuwekelea maji) Acha nifanye haraka basi. Ciro: Tumalize haraka tuanze kutazama hafla ya madhimisho kwneye runinga. Najua kutakuwa na tamasha za kufurahisha.

Kulingana na mazungumzo haya, unaweza sema kuwa _______

A. Maria ni mnuna wa Ciro

B. Maria na Ciro ni pacha

C. Maria ni mkubwa wa Ciro

D. Ciro ni mdogo wa Maria.

2. Je una fikiri mama ya Ciro na Maria hujipatia riziki kwa njia gani?

A. Kuuza bidhaa kwenye duka kuu

B. Kuwauzia watu nyanya na vitunguu

C. Ameajiriwa na serikali kuu

D. Hufanya kazi katika ukumbi wa maadhinisho.

3. Ciro na Maria wa wana busara kwa kuwa

A. Ciro na Maria wa wana busara kwa kuwa

B. Wanahudhuria maadhimisho ya kitaifa

C. Wanahudhuria maadhimisho ya kitaifa

D. Wanamaliza kazi za nyumba ndio watazame runinga.

4. Wakenya huadhimisha siku ambayo walijinyakulia uhuru kutoka kwa wakoloni siku hiyo huitwaje?

A. Jamhuri

B. Siku ya wafanyakazi

C. Madaraka

D. Mashujaa

5. Ciro na Maria bidii za kumaliza kazi haraka na mapema. Ni tashbihi gani inaatikiwa na hali hii?

A. Bidii mfano wa tumbili

B. Bidii ja ndovu

C. Bidii kama mchwa

D. Bidii methali ya nyumu.

6. Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu swali la 8 hadi 12. Ndondi alikuwa mwanfanzi wa darasa la sita. Alikuwa shupavu katika masomo yake. Binti huyu alikuwa na mazoea ya kwenda msalani mara kwa mara. Tatizo hili lilifanya kukawa na uhasama kati yake na walimu. Walimu walimkaripia na kumuonya kuwa akome kwenda msalani ovyo ovyo na ashughulike na masomo. Mwalimu wake wa darasa Bi. Oyego alichukua hatua na kumuita mzazi wake ili walizungumzie jambo hilo. Mama yake Ndondi naye alieleza kuwa amejaribu kuzungumza na kumkataza ili aache kukojoa malazini lakini imekuwa vigumu. Mwalimu na mzazi walikata kauli na kumpleka Nondi hospitalini. Baada ya kueleza daktari, Nondi alifanyiwa eksirei na ikajulikana ya kwamba kibofu chake kilikuwa kigonjwa. Alipelekwa kwenye wodi ya wagonjwa mahututi na kufanyiwa upasuaji wa dharura. Alitibiwa na baadaye akapewa dawa za kumeza. Alipewa za tembe, za unga na hata za maji. Walimu, wanafunzi na majirani walimuombea apate nafuu ya haraka.

Kulingana na kifungu, Nodni anapewa sifa gani katika aya ya kwanza?

A. Ni mgonjwa

B. Huenda msalani mara kwa mara

C. ni shupavu

D. ni mpole.

7. Ni kiungo gani cha ndani ya mwili wa Nondi kilichokuwa na tatizo?

A. Figo

B. Ini

C. Kibofu

D. moyo

8. Kifaa cha hospitalini kilicho na uwezo wa kukagua na kugundua magonjwa yaliyoko mwilini huitwa?

A. Uyoka

B. Darubini

C. Machela

D. Hadubini

9. Mgonjwa anapopelekwa hospitalini hulazwa katika chumba cha wagonjwa. Chumba cha wagonjwa huitwa?

A. Mochari

B. Bafu

C. Gereza

D. Wodi

10. Neno "kauli limetumika katika kifungu, maana yake ni

A. Kufafanua

B. Kuamua

C. Kuuliza

D. Kuzungumza

11. Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 11 -15. Ugonjwa wa malaria ni tishio kubw kwa afya na uhai wa watoto walio chini ya miaka mitano. Ugonjwa huu umeenea hasa maeneo ya Ziwa Victoria. Kulingana na ripoti ya shirika la Afya Duniani yani WHO, malari ahuambukizwa na mbu wa kike kwa jina Anopheles. Mbu husambaza malaria kwa kufyonza damu za watu mbalimbali. Ripoti inasema kuwa, watoto zaidi ya elfu mbili huaga duania humu nchini kutokona na makali ya malaria. Umoja wa mataifu unahimiza nchi kuweka mikakati kubambe kukabaliana na tatizo la malaria. Serikali kuu ikishirikiana na serikali za kaunti imejifunga kibwebwe na kuweka mikakati ya kupambana jinamizi hili. Neti zilizopakwa dawa zimesambazwa kote nchini. Kila mwananchi anahitajika kupokea neti hizo bila malipo. Neti hizo zina dawa ya kuua mbu. Kila mwananchi anahitajika adumishe usafi anapoishi. Akate nyasi ndefu, atoe maji yaliyotuama na kurusha mbali mikebe iliyo na maji kwani vitu hivi huwezesha mbu kutaga mayai yao kwa wingi.

Ni maeneo gani ya nchi ambayo yameathirika sana na malaria?

A. Upande wa kaskazini Magharibi

B. Mji mkuu wa Nairobi

C. Schemu za Pwani

D. Maeneo ya Ziwa Victoria.

12. Ni jinsia gani ya mbu ambayo huambukiza malaria?

A. Kiume

B. Kike

C. Kizee

D. Kidume

13. Kulingana na shirika la Afya Duniani, idadi ya watoto wanaofariki kutokana na ugonjwa wa malaria ni

A. Elfu mbili

B. Elfu moja na zaidi

C. Zaidi ya elfu mbili

D. Mia mbili na zaidi

14. Serikali kuu na za kaunti zimeweka mikakati gani ya kukabiliana na ugonjwa wa malaria?

A. zimejenga hospitali katika kila gatuzi

B. zimeajiri wauguzi wengi kutibu wagonjwa

C. Zinagawa neti za kuzuia mbu bila malipo

D. Zinaelimisha wananchi kuhusu athari za mbu.

15. Mtoto wa mbu huitwa

A. kitungule

B. dama

C. kinda

D. kiluwiluwi

16. Umepewa vitenzi Chagua kitenzi sahihi kujazia mapengo yaliyoachwa.
Watu __16__ shirika michezo mbalimbali huwa na __17__ njema. Si rahisi usikie kuwa wameambukizwa magonjwa kiholela. __18__ yao huwa dhabiti na imara. Michezo hujenga misuli. __19__ na kufanya iwe na nguvu ya kufanya kazi. Watu ambao hawafanyi __20__ mara nyingi kukumbwa na matatizo ya magonjwa.

A. wanazo

B. wanao

C. wanalo

D. wanamo

17. A. siha

B. sita

C. shida

D. tatizo

18. A. masomo

B. maarifa

C. kinga

D. akili

19. A. mwao

B. chao

C. zao

D. yao

20. A. matizi

B. mazoezi

C. michuano

D. mabomba

21. Kuanzia nambari 21 hadi 30, jibu swali kulingana na maagizo. Tumia kiulizi kifaacho kujazia pengo Mkulima alipanda miche _____ ?

A. ngapi

B. lingapi

C. zingapi

D. mingapi

22. Hana ni dada mdogo wa mamangu. Kwa hivyo nitamwitaje Hana?

A. Halati

B. Shangazi

C. Mjomba

D. Hau.

23. Lifutalo ni jedwali la maneno Chagua kundi la vivumishi pekee.

A. polepole mwakani kijeshi hobela

B. somo lengo kalamu mkoba

C. polepole mtukutu mrefu mweusi

D. changu chako haraka zembea

24. Taja majina ya maumbo yafutayo


A. pia mchinyo kati mstatili

B. duara kipenyo mche

C. kopa duaradufu mraba

D. kopa kipenyo mraba

25. Katika upishi unahitaji vifaa mbalimbali vya jikoni kurahisisha kazi yako ya upishi. Taja kifaa kinachotumika kwa kukunia nazi?

A. Mwiko

B. Kinu na mchi

C. Kifo

D. Sinia

26. Mtu mwenye sifa ya kuongea sana bila kupumzika hufananishwa na

A. Njiwa

B. Chiriku

C. Kasuku

D. Kuku

27. Andika wingi wa: Waya wa umeme umekatika

A. Mawaya ya umeme yamekatika

B. Nyaya za umeme zimekatika

C. Manyaya za umeme zimekatika

D. Waya za umeme zimekatika

28. Shairi mbalo huwa na mishororo mitatu huitwa tathlitha, je lile la mishororo minne huitwa

A. tarbia

B. tasdisa

C. takhmisa

D. tathnia

29. Nomino intaneti sukari na miraa huorodheshwa katika ngeli moja. Itambue ngeli hiyo

A. U-U

B. YA-YA

C. I-ZI

D. I-I

30. Sehemu ya juu ya nyumba huitwa

A. Baa

B. Zulia

C. Paa

D. Dari.

Answers

1. Maria na Ciro ni pacha

2. Kuwauzia watu nyanya na vitunguu

3. Ciro na Maria wa wana busara kwa kuwa

4. Madaraka

5. Bidii ja ndovu

6. Ni mgonjwa

7. Figo

8. Darubini

9. Mochari

10. Kuamua

11. Upande wa kaskazini Magharibi

12. Kike

13. Elfu mbili

14. zimeajiri wauguzi wengi kutibu wagonjwa

15. dama

16. wanalo

17. siha

18. maarifa

19. zao

20. mazoezi

21. lingapi

22. Shangazi

23. somo lengo kalamu mkoba

24. pia mchinyo kati mstatili

25. Mwiko

26. Njiwa

27. Mawaya ya umeme yamekatika

28. tasdisa

29. I-I

30. Paa
